Đánh giá thực tế sử dụng Sony Xperia Z Nhật Bản So-02e tại Japan Style.

fan_ryu
6/3/2013 13:23Phản hồi: 101
Đánh giá thực tế sử dụng Sony Xperia Z  Nhật Bản So-02e tại Japan Style.
Sony Xperia Z là 1 siêu phẩm đuợc giới công nghệ sôi sục đón chờ từ Sony với kiểu dáng và hàng loạt các tính năng công nghệ mạnh Nhất hiện nay.
Máy đuợc bán ra đầu tiên tại Nhật sau đó sẽ bán tại các nước khác trong đó có Việt Nam. Mặc dù vậy Xperia Z đã xuất hiện rất sớm tại Việt Nam, đã có rất nhiều bài viết về sản phẩm này. Ở đây Japan Style sẽ đi sâu vào đánh giá thực tế quá trình sử dụng Xperia Z phiên bản Nhật.

Cấu hình tiết Docomo Sony Xperia Z So-02E
  • Kích thước: Dài 139mm x Rộng 71mm x Dày 7.9mm​
  • Trọng lượng: 146g
  • Mặt kính Gorilla cường lực cả mặt trước và mặt sau
  • Hệ điều hành: Android 4.1.2
  • Chíp: CPU APQ8064 Snapdragon S4 1.5GHz (Quad Core)
  • Ram: 2G
  • Rom: 16gb
  • Khe cắm thẻ nhớ: thẻ Micro SD update 64G
  • Camera chính: Camera Chíp CMOS Exmor RS Mobile 13.1M Full HD,Hỗ trợ Flash LED
  • Camera phụ: 1.3M
  • Quay phim: FULL HD 1920x1280
  • Màn hình:5.0inch , Cảm ứng đa điểm với 16,777,216 màu, độ phân giải FULL HD 1920x1080px Màn hình HD Bravia Engine thế hệ mới lên tới 443pdi , góc nhìn 160 độ
  • 3G: HSDPA 14 Mbps, HSUPA 5.7 Mbps
  • Wi-Fi: 802.11b/g/n
  • Bluetooth: 2.1 + EDR
  • Ngôn ngữ: đầy đủ các thứ tiếng, trong đó có cả Tiếng Việt
  • Pin: Li-ion 2320mAh
Hình ảnh thực tế

Với máy xuất Nhật, phụ kiện đi kèm gồm : Sạc cốc DK26, tai nghe EX300AP, chân ra tai nghe có ăngten EC220 (Không có sạc nhanh)

Sony Xperia Z được bán ra với 3 màu, nhưng màu tím giá khá cao, nên hiện tại mình mới chỉ lấy về 2 màu den và trắng

Màn hình 5 ine.Mặt trước và mặt sau đều là kính cường lực. Với phiên bản quả Nhật, cả 2 mặt đều được dán miếng dán bảo vệ rất khó bóc ra.
Phía trên là vị trí loa nghe, camera trước, cả biến ánh sáng và logo nntdocoomo Xi nổi bật. Phía dưới là logo Sony và mic, mic được thiết kế giống hệt loa nghe, tạo nên sự cân đối.

Mặt sau phía trên cùng là vị tri camera 12M khá bé, flash, và cổng hồng ngoại có riêng tại phiên bản Nhật. Chính giữa logo Xperia. Phía dưới cùng là tên seri tại Nhật SO-02E.

Nút nguồn bên hông chính là điểm nhấn nổi bật của Xperia Z, nhìn xa trông như được gắn đá kết hợp với mặt hông làm bằng sợi thuỷ tinh tổng hợp rất sang trọng. Các nút này bấm đều rất nhạy và thuận tiện. Phía bên phải là khe cắm sim.

Quảng cáo

Đường viền làm bằng sợi thủy tinh chống va đập, chống sước, và không bị bong tróc.

Chân tai nghe 3.5 có nắp đậy

Chân sạc cốc và khe cắm thẻ nhớ và khe Usb kiêm sạc nhanh . Xperia Z hỗ trợ thẻ nhớ 64G và sử dụng Micro sim.

Quảng cáo

Phía đáy của máy hiển thị thông tin về số imei, ngày sản xuất và tất cả các máy của sony đều made in china.

Hệ điều hành

So-02e chạy hệ điều hành gốc 4.1.2, build number 10.1.D0.317 . Tại bản này, mình đã test thử máy gặp rất nhiều lỗi. Đặc biệt là máy rất nóng. Ngay khi bật 3G nhiệt độ của máy đã tăng rõ ràng. Nhận được lỗi đó, docomo ngay lập tức đã tung ra bản vá lỗi 10.1.D.0.322 và bạn có thể update trực tiếp qua wifi với dung lượng hơn 20M

Dao diện và màn hình
Mặc định có 2 dao diện : Docomo và Xperia. Dưới đây là hình ảnh dao diện đặc trưng của sony

Mình đã đọc 1 vài bài đánh giá trước đây về phiên bản Z của châu âu, thấy có vẻ màn hình đánh giá chưa được cao lắm, nên khi nhìn thực tế màn hình So-02e thì rất ngạc nhiên, phải nói là màn so-02e quá đẹp, mịn màng rõ nét, màu sắc hài hoà, không nịnh ảnh, nhìn trực diện hay nghiêng không đổi màu, có thể nói là tuyệt vời

Test Game

Tốc độ truy cập game rất nhanh, chơi những game nặng như asphalt 7 hoàn toàn không lạng, đặc biệt là cảm ứng lắc rất chuẩn có phần vượt qua cả iphone

Test wifi

Mình xài mang Fpt gói 285k . Tải 1.66G trực tiết từ Play Store trong vòng 30 phút. Pin sụt 11%. Trong lúc tải game có vọc vạch máy

[​IMG][​IMG]

Test thời lượng pin.

Sau khi cập nhật phiên bản mới, các lỗi nóng máy 3G được fix rõ ràng, thời lượng pin cũng cải thiện, khi bật 3G standby nhiệt độ máy ổn định như 2G. Pin mình test trong vòn 1 ngày sử dụng thực tế.
Thời gian test thực tế trong điều kiện dùng bình thường 3G bật 24/24 độ sáng để auto
Tổng thời gian nghe gọi 39 phút, nhắn độ 15 tin
+15h03 : 100% pin
+ 20h38: 80% pin
+0h50 : 72% pin
+9h20 : 61% pin
+13h45: 36% pin
Trong khoảng thơi gian này, đa phần là nghe gọi nhắn tin, chơi game đọc báo, vọc vạch với cường độ thấp.

Từ 13h45 mức pin 36% , bắt đầu test với cường độ cao. Màn hình để sáng 100% pin, test liên tục 3g, chơi game không ngừng trong vòng 1h thì hết pin.

Test camera

Được trang bị camera 13.1M Exmor . So-02e có không có quá nhiều chế độ chụp. Hình ảnh thực tế theo mình đánh giá chưa có gì nổi bật. Nước ảnh hơi nhạt, thiếu độ trong nhưng khả năng tự chỉnh iso khác tốt, tốc độ bắt hình nhanh. Đặc biệt những nhược điểm đó chỉ rõ khi xem trên máy tính, còn trên màn hình của máy sự dụng công nghệ BRAVIA Engine 2 thì quả thực không có gì để chê cả 😁

Một số hình ảnh chụp test

Video

So-02E đã root thành công các bác nhé .Link hướng dẫn chi tiết tại đây

So sánh ảnh chụp So-02E và Z Việt Nam tại đây
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá cả thế nào hở bác chủ , thấy có chỗ 15 củ chỗ thì 16 c

Loạn cào cào
Vẫn chưa thấy nói rõ ưu và nhược máy này nhỉ
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@Wave 125r Em ghi rồi đấy thây, camera thiếu độ trong, màu hơi nhạt, máy khá nóng. Anh có còn nóng không? hay nguội rồi 😁
@fan_ryu Đang kìm nén keke...
conanvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy em chạy nóng quá ở phía camera, mấy bác dùng Z có bị không?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
ĐÚng rồi đó bác, bản đầu chưa update thì nóng ran luôn, sau up bản vá lỗi đỡ nhiều đó, nhưng vẫn hơi nóng. Cái đó mình nghĩ chấp nhận được.
Hic moi xuc em c6603 duoc 1 ngày mà chán vãi cả đạn ra zzzz màn hd mà mờ toẹt,tối om.... loa thì nghe vừa bé vừa chóe chóe nhức hết cả tai, pin thì bằng dduo. 1 nửa note2 @@ hic đang hối hận vì chia tay với em note2 để lên em này đây 😔
Tóm lại em này đuợc mỗi cái đẹp thôi ngoài ra chả có gì nổi bật hơn so với các smartphone khủng hiện nay :( thôi lỡ mua rồi đành sống chung voi lũ vaatjy :(
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@Reallo√E Mình đã ghi phía tren rồi đó, màn hình của Z so-02e Nhật khác hẳn hàng ngoài mà 😁, nhìn mh máy nhật không ai chê được câu nào đâu ^^
thiendung
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Reallo√E cùng suy nghĩ vơi bác quá thất vọng maý ảnh ko đẹp bằng note 2 của bác
gatayvha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Reallo√E Bac đổi Lg vu2 ko, e chấp nhận cho

Sent from my LG-F200L using Tinhte.vn
chụp cũng được nhưng tối hơi bị noié
MrActor
TÍCH CỰC
11 năm
Con 903sh mới thế 😁
may o nhat ve Việt Nam vẫn dùng được hả bác
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Nó mở khoá như mạng viettel bạn ạ, mở xong cái thành quốc té, xài vi vu
@fan_ryu gia bao nhiêu hả bạn?
@Quang Hưng Gia Trang
mua code ở docomo hay sao bạn?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
đúng rồi, phải cầm ra docomo mua
k bit ve Việt Nam mở khoá dk chưa nhỉ
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Việt nam không có bẻ khoá được đâu, đừng bác nào làm liều ^^
@fan_ryu làm liều gì đâu bác.đăng kí máy sau bao lâu thi mua code dk.hay la fai mua đứt bác?
Kiếm mấy cái màn hình máy tính nào tốt tốt hoặc xuất ra TV sony Bravia luôn thì cũng ko có gì để chê hehehe
thiendung
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tin vui đã root đc em so 02e này.mình đã root thành công
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@thiendung có phải làm giống hướng dẫn ở đây không bạn ?
http://www.tinhte.vn/threads/sony-xperia™-z-giao-luu-trao-doi-kinh-nghiem-tu-a-z.1946469/
thiendung
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fan_ryu đúng rồi bác ah.em làm giống thế nhưng chưa biết recovery
@thiendung Minh dung ban EU locked nha mang SFR, chay thu root nhung ko duoc 😔
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
vậy là ngon quá rồi, bác cũng liều thật đấy 😁
thiendung
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngu ko hiểu biết thì liều thôi ah.bác cho em hỏi máy nhật cài rom cook có đc ko ah.thích sự ổn định ko vọc vạch mấy thì dùng rom nao ah.máy e xoá hết app nhật đi rồi
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@thiendung khi nào unlock được boot loader thì mới chạy room cook đc bác ạ
@thiendung
bác chụp vài cái pic show chiêm ngưỡng máy đã root đc cái
thiendung
ĐẠI BÀNG
11 năm
[​IMG] ảnh của bác đây
@thiendung Bác cái pic nào có cả hình docomo chứ kiểu này hic hic
fan_ryu