Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá Tone+ 730, tai nghe bluetooth đáng giá của LG

Nam Air
6/9/2013 7:27Phản hồi: 131
Đánh giá Tone+ 730, tai nghe bluetooth đáng giá của LG
Thực ra cái tai nghe HBS 730 này không mới, vì nó ra đời tuốt năm 2012 (tháng 12), tính đến giờ cũng 8-9 tháng rồi. Cái 730 này có thiết kế gần như in hệt cái đời trước là HBS 700, mình đọc được ở trên mạng thì nói là 730 đã loại bỏ được những nhược điểm của 700 (mặc dù mình không biết là điểm nào, do mình không tìm hiểu).

Dùng cái tai nghe này được gần 10 ngày, và mình có thể khẳng định là mình hài lòng, vì vậy mình xin đưa trước luôn cái bảng tổng kết lên đầu bài để các bạn dễ xem, bạn nào thích đọc chi tiết thì đọc tiếp phía dưới.

Đánh giá chi tiết
Thiết kế
Các bạn cũng thấy trong hình, thiết kế của cái 730 này có thiết kế khá lạ so với thông thường, nhìn nó giống như một cái móng ngựa, hoặc một chữ U, các bạn đeo nó quàng qua cổ chứ không phải vòng ra sau tai. Lúc đầu mình cho rằng thiết kế này khá khó chịu, nhưng dùng vài chục phút thì mình quên hẳn luôn, so với hồi xài cái Plantronics 903+ thì hài lòng hơn nhiều, cái 903 nó quá to, đeo vô thì coi như khỏi đeo mắt kiếng luôn! và cái thiết kế nút bấm của 903 cũng khó làm quen hơn so với em LG 730 này.

Thêm hình thiết kế

Do thiết kế đặc thù này, các bạn khó có thể cất hoặc xếp gọn cái tai nghe nếu không dùng, thường thì khi về nhà mình phải để lên kệ, nơi mà mình thường hay xếp rất ngăn nắp các thiết bị điện tử của mình bằng cách quăng đại lên đó, và hôm sau lục tung lên để tìm.

Mình khuyên là nên đeo tai nghe này với các áo có cổ, như vậy thì có thể dấu nó phía dưới cổ áo mà không ai để ý, còn khi mặc áo không có cổ thì cũng không tới nỗi nào lắm.

Các chức năng của tai nghe này, thì theo như giới thiệu, nó có khả năng hỗ trợ chờ cuộc gọi, từ chối cuộc gọi, giảm tiếng vang, giảm ồn, text to speech (android thôi, phải cài thêm app) gọi lại số cuối, tự động kết nối lại, và kết nối được 2 máy.

Quảng cáo

Công nghệ âm thanh thì có: A2DP (Advanced Audio Distribution Profile), AVRCP (Audio/Video Remote Control Profile) và apt-X

Sử dụng:

Trong hộp tai nghe sẽ kèm theo cho bạn cục sạc và 3 cặp silicon để vừa tai bạn nhất, cái mình nhận được thì chỉ có 1 cặp thôi, chắc trong quá trình đưa tai nghe về cho mình bạn tốt của mình là Sonlazio đã giúp mình làm nó biến mất, tuy nhiên may mắn là cặp silicon còn lại vừa vặn với tai mình, không có gì phàn nàn. Earbud nằm vừa vặn trong tai, sử dụng lâu không cấn, không khó chịu.

Một trong những điểm mình thích là tai nghe thông báo cho mình bằng tiếng nói, ví dụ kết nối thì nó nói "connected", pin còn 1 nữa thì nó nói Battery half (hay gì đó) dù sao cũng hơn cái tiếng bíp bíp nhàm chán.

Sau khi ghim sạc (khoảng 2 tiếng) và sử dụng đến nay, pin còn 1 nửa, đã 10 ngày trôi qua, với mình như vậy là hài lòng rồi. Mình sử dụng là sáng đi làm nghe nhạc / bài học khoảng 30p cho đến cơ quan thì tắt nhạc, vẫn kết nối nguyên ngày, chiều về mở nhạc / bài học nghe tiếp, đến nhà thì tắt hẳn, sáng hôm sau lập lại hành trình đó.

Tuy pin còn 1/2 nhưng chất lượng audio không bị giảm sút, mình đang chờ xem khi pin yếu chất lượng thoại và nghe nhạc có giảm không và sẽ cập nhật.

Quảng cáo

Một điều mình cũng thích là cái này có thể sử dụng với 2 máy điện thoại, pair thì cũng đơn giản, pair cái thứ 1 xong, tắt tai nghe, bật lại và pair cái thứ 2, vậy là xong, lúc pair không cần nhập mật khẩu (0000)

Các nút bấm to chia đều 2 bên sử dụng khá dễ dàng, khi chạy xe máy, mình mặc áo khoác và kéo dây kéo kín, tai nghe nằm dưới áo khoác và mình vẫn sử dụng bình thường, không khó.

Chất lượng âm thanh:

A. Chất lượng nghe nhạc: Hài lòng
Mình nghe nhạc với iPhone 5, nguồn nhạc là ALAC
Mình thực sự ngạc nhiên khi lần đầu nghe nhạc bằng 730, chất lượng âm thanh phải nói là rất tốt, âm thanh sắc, gọn, sáng, khá chi tiết.

Tai nghe này theo mình thể hiện tốt phần trung và cao, tiếng hát ca sĩ, nhạc cụ dây được thể hiện rất tốt, các album của Norah Jones và Lê Cát Trọng Lý được thể hiện khá hài lòng đối với mình.

Nếu không bật equalizer thì tai hơi thiếu phần low bass, nhưng phần mid bass được thể hiện khá, các tiếng trống tay nghe khá đã, tiếng guitar bass vừa đủ nghe.

Phần tái tạo không gian thì 730 chưa nổi bật lắm, bạn sẽ thấy không gian phòng nghe dường như hẹp hơn thực tế khi nghe các bài live, nhạc sĩ và nhạc cụ và ca sĩ dường như ngồi gần nhau hơn, tuy nhiên với nhiều người vấn đề này là nhỏ nhặt thậm chí chưa hề để ý tới.

Mình quên nói là tai nghe này có equalizer đi kèm theo, các bạn có thể chuyển chế độ equalizer bằng cách nhấn giữ nút qua bài, mình không sử dụng tính năng này, nhưng các bạn thích nghe nhạc có thêm một tí bass có thể sẽ thích.

Một điểm cộng với tai nghe này theo cá nhân mình đó là, nếu bạn nghe nhạc có bitrate thấp, nhạc sẽ lộ rõ nhược điểm, các bạn sẽ "thấy" được nhạc bị nén ra sao, mình ít khi thấy các tai nghe tầm trung đạt được mức độ chi tiết này. Các bạn chú ý sử dụng nhạc được nét bitrate cao một tí thì sẽ hài lòng với 730.

B. Chất lượng thoại: Khá hài lòng
Chất lượng thoại đối với mình là khá hài lòng, mình nghe rõ bên kia nói và bên kia cũng nghe rõ mình nói, tuy nhiên khi gọi, mình phải hơi nới lỏng tai nghe, kẻo tiếng nói dội thẳng vào tai thì điếc luôn.

Trên hộp nói tai nghe này hỗ trợ HD Audio, nhưng mình thấy chất lượng cuộc gọi thực sự tốt chỉ xảy ra khi mình facetime audio với vợ, còn gọi bình thường thì chất lượng cũng bình thường, tức là giống với việc bạn nghe trực tiếp trên loa điện thoại. Ở môi trường ồn ào thì đôi khi tiếng nói điện thoại của bạn bị méo đi một vài giây, và bên kia vẫn nghe được tiếng ồn.

Khi đi ngoài đường, người bên kia vẫn có khả năng nghe mình nói gì, tuy nhiên họ nói là sao ồn quá, khi mình dừng xe lại thì tình hình khá hơn.

Tổng kết:
Ưu điểm: Thiết kế lạ nhưng sử dụng thoải mái, chất lượng thoại chấp nhận được, chất lượng nghe nhạc tốt đến rất tốt, hỗ trợ 2 điện thoại, pin xài lâu, tai nghe có rung khi nhận cuộc gọi.

Nhược điểm: Tai nghe không thay thế được, nếu chẳng may làm đứt thì chắc phải mua cái mới hoặc dùng băng keo dán lại.

Tóm lại, đây là một tai nghe đáng giá (giá bên Mỹ hiện tại khoảng 60$) giá chính hãng ở VN là 1,6tr, chấp nhận được so với những gì tai nghe này thể hiện, phù hợp cho các bạn yêu nhạc vì chất lượng nhạc tốt, sử dụng thoải mái, pin lâu.
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

snake2001vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
phải chi có thể thay tai nghe khác vào thì hay hơn nhỉ 😁
pocket
TÍCH CỰC
11 năm
Đang tìm 1 em nghe nhạc phù hợp mà khó quá.
betyty
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pocket SBH50 hay mới hơn là SBH52 đi thím, chắc chắn sẽ hài lòng
đề nghị chụp rõ mặt mẫu nhé :p
pngbatho
TÍCH CỰC
11 năm
Đang xài em này nè...Sếp mua G Pro dc tặng tai nghe cho mình cái này hehe
Lâu lắm rồi mới thấy Ad này viết bài!cái tai nghe nhìn đã thật
Có 1 sự ấn tượng ko hề nhẹ về em nó 🆒
giá cao lắm ạ?
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Ra mua tai china mấy chục ngàn mà xài :rolleyes:
@le hoang tuan Tiến nào của đó. Tấm giá đó mà pin sài tốt là ok rồi
chủ topic là người rất các loại nhạc nhẹ, nghe nhạc trên iphone là mình biết rồi,, chủ topic chỉ miêu tả âm treble và mid rất chi tiết mà ko nói về độ sâu và chắc của âm bass, nên cũng ko thử nghiệm các loại nhạc sôi động như Dance, R &B, Dustep, Hip hop.... hihihi, nếu ai thích các loại nhạc nhẹ nhàng êm ả thì sẽ hợp, còn mình thì ko rồi, hihi
Thiết kế em này sáng tạo thật
@koonguyen đánh giá chung rồi còn đòi gì nữa ,chẳngn lẽ nói từng chi tiết 1
còn muốn biết mod nói sai thì tự mua về mà đánh giá
nói mà nghe ngứa tai muốn cho cục gạch
@Androidpm mod nói đúng chứ ko sai,miêu tả khá chi tiết nhưng vì mình thấy trong mục chất lượng âm thanh ko có review âm bass nên mới thế,mình nói đúng mà, mod ko có nói về âm bass(nó tốt ,khá hay trung bình yếu cũng ko thấy nói), góp ý cho bài tốt lên thôi làm gì dữ vậy cha nội
@Androidpm Ý kiến cá nhân của người ta cũng đâu có gì sai mà quạu. Nói năng kiểu ông ngoài đời có khi ăn gạch thật đấy.
giá bao nhiêu thế
hàng LG chất lượng lắm
1 con tai nghe giá 1 triệu mấy cũng ko nên đòi hỏi cao quá bạn ah. lại bluetooth nữa thì chất âm bình thường thôi
@le hoang tuan hihi, uhm, mình thấy miêu tả chất âm của mod là cũng đoán được rồi, hihi
rt_auduong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hồi trc xài jabra stone2 đc 2nam.vừa bị mất xong.đang lăn tăn tìm em #. Có bác nào rành về mấy em này tư Vấn giúp em
thiết kế sáng tạo phết 😁
còn test tai nghe đt mà không test với iPhone chắc em không biết test với gì nữa 😃

mình vừ bổ sung 1 tí về bass:
@Airblade14 hihi, uhm thế là ok rồi,. hoàn chỉnh rồi đấy, mình chỉ góp ý mang tính xây dựng thôi, ko đã kích gì đâu ^_^
@koonguyen thực sự lúc viết đã có nói về bass của bài Wait - Norah Jones, nhưng lúc hoàn thiện lại quên mất đó bác, cám ơn bác đã nhắc nhở 😃
trieu1209
TÍCH CỰC
11 năm
@Airblade14
em sài dòng 700 cũng đc 3 tháng có chút đánh giá thế này.
khuyết điểm duy nhất là cái vòng cao su và cái vòng móc bằng nhựa. vì theo thời gian vòng cao su co giãn còn vòng nhựa đó vẫn cố định sau thời gian nó sẽ k còn giữ lại đc.
khuyết điểm thứ 2 là cái nút tai nghe mất 3 bộ đó thì k thay đc tìm mua k có. vòng cao su của nó rất đao nếu nghe nhiều

PIn: nghe đc 1 tuần ngày nghe 2-3h ( con mình sách tay từ Hàn Quốc về)
về âm thanh con này với con sbh50
sbh50 dỉnh hơn về độ pass. nếu dùng walkman để nghe chỉnh pass lên cao nữa thì ok nhưng hơi bị ù so với sbh50.
Thiết kế thông minh: đt tới có rung bên rung là bên nghe đt và và mic để nằm phía dưới nên chống gió khá tốt bên kia nghe rất rõ
còn về cái tai nghe nếu quen bên trong LG thì nhờ làm đc.

Con này đặc điểm
kết nối tai đt 1: nghe nhạc + đt
kết nối tai đt 2: nghe nhạc
mình sài con Z và cái IPAD mini bỏ trong cặp vùa đi vừa nghe chán.

bài viết của anh chủ là k có gì để chê nếu tìm đc điểm chế chắc là chưa sài qua 2 dòng này.
Giá: tai nghe LG giá đắt hơn nếu so với các dòng còn lại
Còn về kiểu dáng , âm thanh thì các hãng điều phải khác nhau
còn 1 anh bên LG cho cái nhận xét. : 700 và 730 ngang nhau
730 chỉ hơn thời lượng PIN và khả năng đàm thoại thôi.

có hình để máy bác nói em chép
ngtnviet
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích cái đồng hồ 😃
TPTT.Hai
ĐẠI BÀNG
11 năm
a mjnh đag saj . rat tot .😁
Đeo cái tai vào cổ lơ ngơ bị xích nhầm.... chẳng hiểu sao LG nó nghĩ ra đc mấy cái thứ rườm rà như vậy mà cũng cố sx nhỉ ?
Dùng mh100 hay w600 của Sony ngon hơn nhiều.
@Canon100is MW600 chất lượng sóng, chất lượng audio, thì thua cái này nhe bạn, ngoài ra mw600 xài với iOS hay treo, 1 ngày bị vài lần là thường! (mình thích mw600, từng mua tới 3 cái để tặng bạn bè, nhưng giờ không xài vì hay treo quá)
@Airblade14 mình nhớ 0 lầm thì con LG này có chất âm rất bình thường, 0 thể nói là hay được bác àh....60$ cho con này thì Jaybird vẫn là lựa chọn tốt hơn rất nhiều.😃
@Canon100is dùng chưa mà phán như đúng rồi thế tôi đang sài và khá hài lòng về những gì nó đem lại
@vithanh1989 Mình dùng đồ Sony thì nhiều bạn ạ. Chẳng tội gì ko dùng 1 em nhỏ gọn và chất lượng nhạc thì mình thấy LG chẳng có tuổi gì so với Sony. Tiền thì có khi lại rẻ hơn ^^ tiện dụng hơn. Nhất là dòng tai Sony mới giá có 1,7 củ gắn thêm cả thẻ nhớ, hiện tên ng gọi đến ^^
Bạn thử đeo cái còng này vào cổ rồi cúi xuống xem thế nào ??? Lơ ngơ lôi ra bẻ đi luôn ấy chứ...
pngbatho
TÍCH CỰC
11 năm
@Canon100is Tích hợp vừa dung lượng, vừa chuyển bài, vừa nhận cuộc gọi và có nút stop music luôn. THoại thì mình công nhận 8/10 ấy. Clear ghê
Tai nghe Bluetooth hay nfc thì Sony mà mua, LG ko chuyên sản xuất tai nghe âm thanh nghe tạm được ko xuất sắc, mua tai Sony Stereo Bluetooth Headset SBH20, gọn nhẹ thời trang, chân cắm tai nghe 3.5 có hể thay đổi các mẫu tai khác nghe cho phù hợp.

@tuyen_kientruc2013 nên thử các dòng khác đi bác. ko phải sony cái gì cũng nhất đâu.
dk4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
Để ấy thấy TT làm biết bao nhiêu clip mà sao nó cứ ờ ờ nhỉ? sao ko xem mấy clip nc ngoài tham khảo, nói rất lưu loát, nghe sướng tai liền lạc chú ko ờ ờ.
Đơn cử VN thì có Cell__S cũng rất lưu loát.
Đôi lời góp ý.
HD Audio ngoài thiết bị hỗ trợ ra còn phải nhà mạng cũng hỗ trợ nữa ko thì khi call bác đeo tai nghe cả chục triệu thì cũng vậy thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019