[Đánh giá] Ultrabook siêu mỏng - ASUS Zenbook UX31

Thảo luận trong 'Tin tức - Giới thiệu' bắt đầu bởi bk9sw, 17/11/11.

1. sontinh1911

sontinh1911 Thành viên

30 tr mà chỉ có thế thì kô nên phập
  2. garik

garik Thành viên

@fanoshi: Cái đó quote bên VOZ mà,bên đây die phải rồi!
  3. fanoshi

fanoshi Thành viên

Thế mà cũng quote , nhảm nhí :mstickle:
    walkmanutdphuongnel thích nội dung này.
  4. kienvangvodanh

kienvangvodanh Thành viên

Bên VOZ có chèn được clip đâu mà so sánh
    Nhìn cái chữ ký là biết dân VOZ ~!@#$%
    konica221 thích nội dung này.
  5. konica221

konica221 Thành viên

Bác này ăn nói ngang ngược và tùm lum hết , đọc mà nhức cái đầu , đang so sánh 2 con UX và Tos , tự nhiên lôi HP , lôi dòng giải trí đa phương tiện của Tos vô
    Cái bài trên của VOZ mình xem rồi , điều này càng chứng tỏ rằng để instant on trong 2s thì không những phụ thuộc vào ổ SSD , hệ điều hành windows , mà còn có 1 chút phần mềm (gọi là gia vị mà chỉ có ASUS mới biết) do ASUS cài thêm để có được Instant On 2s .
    Cũng giống như cái loa có công nghệ B&O ICE Power , làm thế nào mà để 2 cái loa đó "vang dội" nhu vậy thì chỉ có ASUS mới biết được
  6. mooning

mooning Thành viên

Mình không nói về tiền bạc ở đây. Mình con nhà nghèo mà. :D
    Có lẽ mình dùng từ không chính sác. Kiểu như thấy người ta đẹp hơn mình thì ghét ấy. ha ha :D
  7. phuongnel

phuongnel Thành viên

Cái con Z830 này xấu nhất trong đám Ultrabook , xấu hơn cả con ACER , nghe cái tên là khó hiểu , khó nhớ rồi
    Toshiba chỉ mạnh về tủ lạnh , máy lạnh thôi , còn về Laptop thì còn phải học hỏi nhiều , số lượng Fan trên Facebook thuộc hàng "tép riu" so với Dell ( hơn 30k ) , ACER (gần 30k) , ASUS (gần 27k fan) , Tos chỉ lèo tèo 5k fan .
    Mình có thằng bạn xài con Lap có cái chữ Toshiba to đùng đằng sau , máy lởm và nóng không thể tả , tại hồi đó ham rẻ tiền nên giờ ôm hận kia kìa
    Nếu nói về TOP các nhà sản xuất Laptop trên thế giới thì Toshiba có sánh được với ASUS không ? (Để Garik tự trả lời), Tos không nằm trong top 5
    Nếu nói về độ tin cậy thì Toshiba vẫn đứng sau ASUS nhé

Chưa hết , Toshiba bảo hành 1 năm , trong khi ASUS bảo hành 2 năm toàn cầu luôn nhá (bác Garik đừng lôi mấy dòng Business bảo hành 3 năm toàn cầu , vì dòng Business thì hãng nào cũng có , cũng BH 3 năm toàn cầu)
    ASUS sản xuất Mainboard chiếm thị phần cao nhất và "trâu" nhất thế giới , thế Toshiba có cái gì ? Đừng nói là đem mấy cái main của tủ lạnh , máy giặt , ... của đồ điện máy gắn vô nhá
    Con nít con nôi nói năng thiếu suy nghĩ , chỉ biết tôn sùng bản thân và áp đặt ý kiến của mình vào người khác.
    Bác này mà ra làm xây dựng cầu đường , chắc phá nhiều hơn xây gây chết người .
    Thôi , không nói nữa , em nó còn nhỏ , với lại hi vọng là em nó không làm kỹ sư , nhất là bên xây dựng ...
    walkmanutdjilee thích nội dung này.
  8. traem

traem Thành viên

Ôi , bác nói chuẩn thế , em thấy mấy con Ultrabook của HP , Toshiba , ACER dày , thô , xấu xấu dầy dầy thế nào , hay là do họ không thể thu nhỏ linh kiện và công nghệ thiết kế maiboard như Asuck được (ai cũng biết Asuck trùm về main).

Bác so sánh như vậy thì sai và khập khễnh rồi , phải vầy mới đúng

1st: Lenovo IdeaPad U300s 324 x 215 x 14.9mm
    2nd: Toshiba Portégé Z830 316 x 227 x 16 mm
    3rd: MacBook Air 325 x 227 x 17mm (17mm --> 3mm)
    4th: Acer Aspire S3 323 x 218.5 x 17.5mm
    5th: Asus UX31 325 x 223 x 18 mm (17mm --> 3mm)

http://www.laptopmag.com/reviews/laptops/asus-zenbook-ux31.aspx
    Tức là 325 x 223 x 17mm --> 2.54mm

Lenovo và Tos chỉ mỏng hơn chỗ dày nhất của Zenbook và Macbook Air thôi , chứ thua xa chỗ mỏng nhất của Zenbook và Macbook Air nhé

Ngay cái tên là nghe khó nhớ khó đọc rồi , hèn gì mà Toshiba không được nổi tiếng cho lắm , ngay cả việc mới dành công sức PR cho dòng Gaming , nhưng nhắc đến Laptop dành cho Gaming chắc không ai biết , học chắc biết là có tiền xúc Alienware , ngon bổ rẻ , bảo hành lâu , mát máy thì ASUS G-Series , chứ ít ai biết đến dòng Gaming của Tót sì pa là Qosmio (ngay cả cái tên nghe khó đọc rồi , thông thường Q hay đi với u thàng Qu)
  9. inconsolable1910

inconsolable1910 Thành viên

Cái gì ở máy này cũng thích, trừ chữ..Asus. :D
  10. thanhhung801

thanhhung801 Thành viên

Bác nói sai rồi , mỏng thì đẹp và đẳng cấp hơn chứ , Ipad 2 mỏng 8.8mm , Galaxy mỏng 8.6mm , Transfomrer Prime 8.3mm , chênh nhau chưa đến 1mm cũng là 1 vấn đế để nói lên đẳng cấp của 1 hãng rồi
    Trước khi có Galaxy Tab , Transformer Prime thì ipad 2 vẫn bá đạo về danh hiệu mỏng tablet mỏng nhất thể giới rồi

Còn nếu nói vỏ thì vỏ hợp kim magie chịu lực cao , thế nhôm không chịu lực cao à
    Xét về mặt hóa học thì Mg có tính kim loại mạnh hơn Al nên hoạt động mạnh hơn (vàng, bạch kim là kim loại ít hoạt động nhất nên bền và giá trị nhất) nên không bền bằng Al rồi .
  11. hlinh85

hlinh85 Thành viên

Hôm qua hí hửng ra hàng định vác về, 1498 SGD (cỡ khoảng 25tr cho chú i5 UX31). Tầm này thì không phải quá đắt cho laptop mỏng. Thích Vaio hơn nhưng 4000 SGD cho 1 em Z để làm backup thì phí tiền quá. Đắn đo giữa em này với ipad 2. Dùng ipad 2 lâu rồi nên cũng muốn đổi gió nên xem em UX31 này. Cảm nhận của mình lại hơi ngược lại với các bài review. Không khoái cái trackpad lắm.

Bàn phím: không đến nỗi tệ như các bài review nhưng mà type lâu đúng là khó chịu thật.
    Trackpad: không nhậy ở 2 góc trên cùng. Chú technician bên cạnh ra sưc PR cho cái trackpad mượt như Apple. Lúc mình chỉ cho cái trackpad không nhậy khi di chuyển ở 2 góc bên trên xong cũng im lặng. Còn độ mượt khi dùng multitouch thì không bằng Mac. Mình để cả MBA ở bên cạnh để test luôn.
    Loa: okie cho một cái laptop mỏng manh. File demo nghe okie. Nhưng thử vài bài nhạc khác thì khi bật max volume lên thì máy bị rung khá mạnh. Tiếng thì không bị rè lắm khi bật max nhưng rung thế khó chịu.

Test thử 3 cái này xong chán không muốn mua nữa. Đây chỉ là đánh giá cá nhân của mình. Mình cũng đang tìm một con laptop chạy win mỏng hoặc một cái tablet mới nên khá quan tâm.
  12. nam470

nam470 Thành viên

Cái nút nguồn rất vô duyên nhé.
    Nếu như công việc cần phải làm nhanh tay một chút là dễ bị ấn nhầm vào nút nguồn lắm đó.
  13. tinhtin

tinhtin Thành viên

Chính xác , không phải "chính sác" bác nhé
    Bác nói sai rồi , mua máy nào cũng cần quan tâm đến hiệu năng chứ
    Z830 có vỏ làm bằng hợp kim chịu lực cao nhất , xin hỏi nguồn đâu , chứ em thấy Mg có tính kim loại thuộc hạng mạnh (nhóm kim loại kiềm thổ) nên em thấy Mg là kém bền rồi
    Hồi trước em có con Dell bảo mật vân tay , em dùng ngay , hôm đó không may đứt ngón trỏ vì dùng dao khui cái chai nước tương Chin Su , thế là ..... không vào máy đươc , không biết làm thế nào , cũng may có thằng bạn fix dùm , từ đó kệch không dám xài lun .
    Chống sock 3 chiều , ổ SSD nào mà chẳng chống sốc 3 chiều, nói thừa thãi , con này còn tích hợp thêm HDD thì khả năng di động sẽ không cao vì HDD mà rinh đi nhiều (khi đang stand by) sẽ mau hư

http://www.thongtincongnghe.com/article/29484

Core i3 bên nước ngoài giá đã 1.440USD đắt lòi hoa loa kèn về VN mà core i5 không biết đội giá bao nhiêu
    >> Giá quá đắt cho 1 thương hiệu Toshiba , kiểu dáng thiết kế vừa xấu vừa thô, giá đó mua được Zenbook Core i5 sướng hơn

Toshiba Z830 trông quá dầy so với Macbook Air​
    walkmanutd thích nội dung này.
  14. jilee

jilee Thành viên

Cá nhân mình rất thích đọc những post như thế này. Thường 1 thread tầm > 40 pages chỉ có được < 10 posts kiểu này. Vậy nên bây giờ lên tinhte chủ yếu cho mục đích giải trí, giá trị tham khảo ko cao như trước.

Mình cũng đang quyết tâm múc em Zen này. Ra hàng vọc thử thì:
    Kiểu dáng ko được "ngỡ ngàng" như các bài review nói (có lẽ 1 phần do mớ dây lòng thòng bảo vệ buộc vào nên ko nhấc hẳn lên mà xem được).
    Bàn phím vừa đủ, cái này mình thấy nhẹ cả người vì thực sự nó ko kinh khủng như các bác nói đâu. Ghét cái là ko có backlit, nên độ đẹp đẽ có giảm hơn chút xíu. Mua dòng này 1 trong những giá trị tăng thêm rất lớn là cái đẹp, mà như thế này thì Asus hơi vùi dập em nó rồi. Có lẽ là do chiến lược của hãng, muốn dành đất phát triển cho các dòng "Next Zen" sau này chăng?
    Loa thực sự ấn tượng. Mình chẳng phải audiophile, loa laptop đơn thuần là để phát tiếng, nghe nhạc 1 chút, đạt đến độ trong và vang như em này là quá tốt rồi. Thích nghe nhạc nặng hơn thì cắm tai nghe thôi? Ko ai rỗi hơi nghe rock bằng loa ngoài
    Trackpad dùng ko cho cảm giác ấn tượng.

Tuy nhiên @hlinh85: mình nghe nói asus đã cho nâng cấp driver của trackpad, hiệu năng tăng lên đáng kể (xin lỗi vì ko đưa link kiểm chứng được, có lẽ vào asus.com sẽ có?). Về phần loa thì có 1 lỗi rung máy như bạn nói, ko biết có fai do lỗi cá biệt hay là lỗi của cả dòng máy này nhỉ? Vì có bác trên bestbuy nói là lấy 1 con đầu về bị lỗi đó, đem đổi thì hết.

To all: cảm nhận là tùy từng người thôi. So sánh cũng là vô cùng.
  15. cuocchiengame

cuocchiengame Thành viên

Bác nói chuẩn thế

Bàn phím : bàn phím em nó làm bằng kim loại nên các bác sẽ không quen, dần dần quen thôi , em dùng thấy cũng bình thường
    Touchpad : chắc con demo của bác xem thế nào chứ con em sờ thử vẫn mượt mà dù ở góc , có lẽ do con đó chưa được update driver mới nhất hoặc bị lỗi
    Loa : em bật vài bài nhạc dance như trouble is a friend, spin me around , ... thì thấy âm thanh em nó khá tốt , to , rõ , bật maximum vẫn không rè , còn chuyện rung thì hoàn toàn không có ( với con em đang test) mà chỉ thấy xung quanh nhìn em với ánh mắt khó chịu vì tiếng loa to quá , người ta nói chuyện với nhau không nghe được .

Đó là vài cảm nhận của em
  16. phuongnel

phuongnel Thành viên

Bác nói chuẩn đấy , tại có thằng Garik gì đó comment trẻ con quá nên em mới chém , thằng này em biết nó bên VOZ , chuyên giới thiệu hàng Toshiba với nick Kaneshiro , tào lao
  17. garik

garik Thành viên

@phuongnel: Em đọc bài của anh thấy toàn là ASUS thì em hiểu rồi,chắc là cả đời anh chỉ dùng ASUS thôi.Anh gọi em là trẻ con nhưng nếu anh có khả năng support cho nhiều hơn 1 hãng như em làm bên VOZ (từ Low-end cho tới High-end,Entertainment cho tới Business),từ Lenovo,Dell,HP,ASUS,SAMSUNG,MSI,FUJITSU,Toshiba,Acer,...,anh có khả năng tư vấn và phân tích như em được hay không thì em mới đánh giá anh trưởng thành hơn em,đừng có lấy tuổi đời ra hù người ta.Thề trên danh dự của em là từ cái post này mà em còn post cái post nào nữa thì cái Laptop của em thành sắt vụn ngay!
  18. khongtinhte

khongtinhte Thành viên

Lang thang Internet , lượm lặt được 2 cái clip tra tấn vỏ ASUS Zenbook UX21 lần lượt bằng bút bi và móc khóa (chà qua chà lại nghe xoèn xoẹt thấy mà xót cho cái máy) nhưng em nó vẫn không hề gì , xin share cho các bác xem

Tra tấn vỏ UX21 bằng móc khóa
    [video=youtube;PpMV7jLAl3A]http://www.youtube.com/watch?v=PpMV7jLAl3A[/video]

Tra tấn vỏ UX21 bằng bút bi
    [video=youtube;u31r82OFkMg]http://www.youtube.com/watch?v=u31r82OFkMg[/video]

// Muốn xem rõ hơn mạt sắt của chìa khóa bị vỡ ra khi ma sát với lớp vỏ em nó thì các bác chỉnh chế độ 1080p :wavespin:
  19. humvee_1205

humvee_1205 Thành viên

bên này dìm hàng Toshiba ghê vãi :))
  20. nguyenduytn266

nguyenduytn266 Thành viên mới

Không phải dìm mà tại cái thằng Garik nói "tào lao" , đi đâu cũng oang oang Toshiba ,Toshiba nên dân chúng ghét mà nói ra sự thật
    Cũng giống như em lúc nào cũng khao khát có 1 chiếc iphone để xài , nhưng nhà nghèo , hem cóa xiền mua nhưng vẫn mơ
    Nhưng những icrazy (không phải các ifan chân chính) tôn sùng Apple , đưa lên bàn thờ , tôn làm thánh và dìm hàng tất cả những gì sản phẩm không phải Apple nên từ đó mình ghét Apple luôn (dù vẫn thích iphone, và vẫn thầm phục SJ)