Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đập hộp] LG G2 quốc tế: máy mạnh, viền màn hình siêu mỏng, màn hình rất đẹp

TDNC
12/9/2013 17:56Phản hồi: 1.022
[Đập hộp] LG G2 quốc tế: máy mạnh, viền màn hình siêu mỏng, màn hình rất đẹp

Hôm trước Tinh tế đã có bài trên tay LG G2 nhưng đó là bản dành cho Hàn Quốc, chiếc máy mà mình nhận được hôm nay là bản dành cho thị trường quốc tế nên trong hộp không có đế sạc rời. Mình sẽ bỏ qua việc giới thiệu về chiếc G2 mà thay vào đó là chia sẻ một số cảm nhận mà mình cảm thấy về chiếc điện thoại cao cấp nhất của LG này.
[prebreak][/prebreak]

Thiết kế
Có thể nói G2 là chiếc điện thoại đầu tiên bỏ đi toàn bộ các phím cứng trên bốn cạnh của máy. Các cạnh giờ chỉ còn có loa ngoài, cổng 3.5mm, lỗ mic và cổng micro USB. Phím nguồn và hai phím âm lượng đã được đưa ra mặt sau, bên dưới cụm camera. Theo mình, thiết kế này có hai điểm lợi:
  • Thứ nhất: bạn không cần phải quan tâm phím nguồn nằm ở đâu vì khi cầm máy lên thì gần như mặc định, phím nguồn sẽ nằm ngay vị trí ngón tay trỏ của bạn, khỏi phải tìm kiếm đâu xa.
  • Thứ hai: nó sẽ làm cho máy đẹp hơn do các cạnh bên đã trở nên trống trải hơn rất nhiều.

Nếu bạn nghĩ thiết kế này làm cho người ta khó bấm hơn thì đừng lo, sau vài lần cầm máy thì bạn sẽ quen ngay thôi vì mình cũng đã cảm thấy quen như vậy.

Chiếm gần hết mặt trước của máy là một màn hình 5.2", tuy kích thước khá to nhưng do viền hai bên rất mỏng nên nhìn máy vẫn toát lên một vẻ rất cuốn hút. Cảm giác cầm máy trong tay rất vừa vặn và trọng lượng thì không quá nặng. 3 phím cảm ứng cơ bản của máy nằm hẳn trên màn hình cảm ứng nhưng nhờ tấm nền bên dưới nút được làm trong suốt, kích thước hai cái viền phía trên và dưới màn hình cũng quá nhỏ so với kích thước màn hình nên mình không hề bị cảm giác 3 phím ảo nó làm cho màn hình nhỏ đi.

Màn hình

Màn hình là một điểm mình rất thích ở trên G2. G2 sử dụng tấm nền IPS chất lượng cao (IPS cũng có nhiều loại chứ không phải giống nhau hết), cho chất lượng ảnh rất tuyệt vời như:
  • Góc nhìn lớn: khi bạn nhìn màn hình từ các góc không phải chính diện như nhìn từ bên cạnh, nhìn từ trên xuống hay từ dưới lên thì các yếu tố màu sắc, độ sáng là gần như không đổi, giúp mang lại một trải nghiệm xem ảnh rất tốt.
  • Màn hình mịn: độ phân giải Full-HD 1080p trên màn hình 5,2" giúp ppi đạt tới con số 423, cao hơn mức mắt người có thể nhìn thấy các điểm ảnh. Do đó mọi thứ trên màn hình G2 được hiển thị rất tuyệt vời, font chữ mịn màng, hình ảnh mềm mại nhưng cũng rất sắc nét.
  • Hình ảnh rất trong: G2 là một trong những máy có màn hình trong trẻo nhất hiện nay. Yếu tố này sẽ mang lại cho bạn những cảm giác rất tuyệt vời, nhất là khi xem ảnh vì nhờ vậy mà bạn có thể nhìn thấy được rất nhiều các chi tiết của một tấm ảnh, dù cho nhỏ nhất.
  • Màn hình rất nổi: Lâu rồi mình mới có cảm giác nhìn trên một màn hình rất nổi như của G2. LG có lẽ đã áp dụng công nghệ chế tạo in-cell trên G2, loại bỏ bớt một lớp màn hình cảm ứng bên dưới lớp kính cường lực Gorilla Glass 3 cho nên màn hình LCD được đưa lên rất cao, sát với tấm kính bên ngoài. Hiệu quả mà nó mang lại là hình ảnh trông sẽ nổi hơn rất nhiều so với các điện thoại khác. Chưa kể LG còn làm cong nhẹ hai mép màn hình trái/phải, chính hiệu ứng ánh sáng tạo ra bởi hai mép màn hình cong này càng làm cho độ nổi của hình ảnh thêm dễ thấy. Đây là điểm mình rất thích của G2.
Hiệu năng
Mình từng rất ấn tượng với tốc độ chạy khá nhanh của chiếc LG Optimus G (dùng chip Snapdragon S4 Pro). Với G2, một lần nữa mình lại có được cảm giác hứng thú đó. Mặc dù G2 dùng giao diện Optimus UI đã "bị" LG tùy biến rất nhiều nhưng tốc độ phản cứng của máy phải nói là nhanh nhất nhì hiện nay. Đây cũng là lần đầu tiên mình thấy một máy Android không sử dụng giao diện Android gốc mà lại có tốc độ nhanh như vậy.

Camera
Một điểm cộng cho G2 là máy có hệ thống chống rung quang học (OIS), giúp giảm mờ nhòe trong lúc chụp ảnh hay quay video. Tuy nhiên mình cần có nhiều thời gian hơn để vọc camera của máy và đưa ra những kết luận chính xác. Về chức năng thì camera của G2 cũng khá phong phú, có chức năng tự xóa mụn làm mịn da khi tự sướng, chụp HDR, xóa chủ thể thừa, Panorama, Dual Camera, chụp liên tục...

Phần mềm
G2 đang chạy trên Android 4.2.2, giao diện mặc định của máy dùng bộ font cong cong vẹo vẹo rất... "Hàn Quốc", rất may là máy cho phép chúng ta thay đổi chúng với nhiều kiểu font khác nhau. Tính năng kèm theo máy thì rất nhiều như: nhấn 2 lần lên màn hình để bật màn hình, Slide Aside (vuốt chạy đa nhiệm), QuickRemote, Audio Zoom, Qucik Memo, Answer Me... mình sẽ nói kỹ hơn về mấy tính năng này trong bài đánh giá chi tiết sắp tới.

Cấu hình kỹ thuật của LG G2:
  • BXL: 2.26GHz Qualcomm Snapdragon 800
  • Màn hình: 5.2-inch Full HD IPS (1080 x 1920 pixels / 423 ppi)
  • Bộ nhớ trong: 32GB / 16GB
  • RAM: 2GB
  • Camera: Rear 13.0MP chống rung quang học / Front 2.1MP
  • Pin: 3,000mAh
  • Kích thước: 138.5 x 70.9 x 8.9mm
  • Trọng lượng: 143 g
  • Màu: Đen / Trắng
  • Tính năng khác: Plug&Pop, KnockON, Answer me, Text Link, Guest Mode

Quảng cáo

1.022 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 cảm nhận là tuyệt
haime13
ĐẠI BÀNG
11 năm
cùng là hàn quốc nhg LG thực tế hơn SS nhiều
vinhtinhte
ĐẠI BÀNG
11 năm
@smartphonelg Like bác.
Mẹ những thằng ngu như...thế bác nói làm j,
Phải e thì e vã cho nó vào mặt. Xcmđ nhà nó luôn.
@doanmamhihi Mình thấy nó nói đúng đấy, tư tin thế là đúng
@mrmanly16891
😁đúng hay không là do người tiêu dùng quyết định :p
tungnt8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fireflyx11 quên mất 1 điều là ss với các máy đầu bảng như dòng s và note thì luôn đc cập nhật phần mềm và ko bị bỏ rời như LG :d
.Mr.
TÍCH CỰC
11 năm
Đẹp như vậy 5C bán cho ai trời. 😔
iPhalet
ĐẠI BÀNG
11 năm
@.Mr. Bán cho nhữg ng thích dt chứ ko fai cái thứ úp dép vào mặt....
@.Mr. Bán cho fan cuồng chứ cho ai 😃
Gialam
ĐẠI BÀNG
11 năm
@.Mr. Bác này được cái lo xa, 😃
@.Mr. Tất nhiên bán cho người mua. Đợi hết quý xem doanh số 2 máy bán ra là biết ngay ấy mà. Phải nói con g2 này đẹp hơn con s4 nhiều. Vậy mà vẫn ko lại đc ss, có lẽ những công nghệ ss trang bị hơn hẳn. Bỏ cái logo có chữ LG đi thay vào đó là 1 biể tượng sang trọng, có lẽ sẽ đẹp hơn cái chữ LG quê mùa ấy.
LG máy ngon giá tốt, 10 điểm :p
đã đặt hàng e này ở fpt shop , hehe
@FOr You ở fpt shop mới là giá dự kiến thôi, vậy bạn cho mình hỏi là nếu sau này cao hơn giá dự kiến thì mình có phải bù thêm tiền vào ko ?
@FOr You bên đó có báo giá dự kiến bao nhiêu, và có kmai gì k bác
tks!
@bqtuanprosty Nghe nói giá bán ở các cửa hàng chính đều do giá LG niêm yết, nên không có sự khác nhau mấy. Ban đầu LG đưa ra cái giá 14 đến 14.5tr để thăm dò phản ứng khách hàng, thấy khách hàng có phản ứng tích cực nhiều cái lấy giá 14.5tr luôn. chắc chắn là không cao hơn được
@Mr Mobile Rút kinh nghiệm lần sau quăng lơ nhé bác, như thế LG chắc giảm thành 13 tr, ha ha!!!
Ôi zời ơi, cái mặt trước kìa. Sexy khó cưỡng. Cái tai nghe quandbeats đi kèm nghe như hạch. Thua cả mấy cái của VU hay 4X HD.

tôi thích màu đen lôi cuốn 😃
Moi thu rat tot tru vo nhua
@hoangliem0511 Mua máy làm kiểng hả bạn, mình k quan trọng chất liệu đâu, k xài ốp lưng
Bao da, quăng ném suốt, miễn sao màn hình đẹp chụp hình nhanh, chạy đa nhiệm tốt nhiều chức năng, ít lag pin trâu là ok. Se mua em nay khi no ve giá cỡ 11tr
Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
AnhTV.
TÍCH CỰC
11 năm
Hàng lg luôn bền rẻ và đẹp,chúc lg luôn phát triển,k giống a sam kia,đến cái đa nhiệm con note 3 hôm qua xem lại thấy giống lg 😃
-Lg G2 có đa nhiệm vuốt 3 ngón tay sang bên phải trên con G2 này,chưa thấy tt đề cập đến
-Vâng có nhiều bạn quote bảo là ss làm gì có giống cái đa nhiệm kia,bây giờ mình nói hẳn là trên note 3 hôm qua mình xem là có 2 cái đa nhiệm,1 cái là multi window, 1 cái giống q-slide của LG

từ phút 7:26 trở đi nhá ;)
AnhTV.
TÍCH CỰC
11 năm
@Time90 đúng là mấy bạn cố chấp,k hioểu ý tôi nói gì à,xem cái clip hôm qua đi,NOte 3 có 2 kiểu đa nhiệm,1cái multi widow,1 cái giống LG,xem lại đi,nói như hiểu lắm ;)
langtua1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xperia. Giống, giống note 10.1 luôn. Chẳng qua mấy con kia màn hình nhỏ quá mà làm kiểu đó thì mỗi cửa sổ nhìn đc có tí à, nên nó chia luôn màn hình ra thì còn tạm nhìn được. Vì thế nên nó chạy được tất cả các app.
Còn dạng cửa sổ như q slide thì chỉ chạy được 1 số phần mềm đã tuỳ biến có thể chạy cửa sổ được thôi.
AnhTV.
TÍCH CỰC
11 năm
@langtua1 bạn nói vậy mình còn nghe được ;)
@Xperia. À. Tưởng bạn so sánh multi window trước vs qslide. Cái mới chưa để ý lắm 😃
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Thích rồi đó..
Chờ ra G3 là hốt ngay 😃
@lmcuong4u Mày làm đéo gì có tiền mà đòi ra cái hốt ngay
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
@SiêuNhânChuồnChuồn Bác nóng tính thế..Thì e cũng éo có nói là e có tiền đâu, bác tự suy ra đấy chứ! 😁
Ý của e là chờ LG ra G3, giá G2 về tốt 1 chút, tầm giá G bi giờ thì e mới có cơ hội trải nghiệm cho bằng chị bằng em thôi.
Lần đầu tiên thấy 1 con android mà kết ngay từ cái nhìn đầu tiên
@vaan009 Mình là lần thứ 2. ha ha!!! đăng ký mua liền.
pikeman222
ĐẠI BÀNG
11 năm
LG chất lòi
@pikeman222 Thật là hay quá đi mà
zimihieu
TÍCH CỰC
11 năm
nhìn em note 3 trông thê thảm.mk.ẻo lả

Sent from my LG-SU640 using Tinhte.vn mobile app
@zimihieu Đi đâu cũng gặp ông kễnh này anti ss, ko liên quan cũng cố mà lôi vào gato dc:eek:
Note 3 giờ vuông vức hơn G2 mà lại kêu note3 ẻo lả thì đến chịu, nên kiếm ng lập trình cho bạn anti ss thay đổi nội dung anti ss cho nó phù hợp với thời thế và trí tuệ chút xíu nhé
@nostalgia04 người ta không thích thì chê kệ người ta )) người ta thích mua LG cũng được mà giá chất
@bomduc Đúng, thích thì mua LG đó là quyền lựa chọn, nhưng đi đâu cũng thấy gã đó lôi ss vào làm loãng topic,
vừa mua lg g pro được 1 tháng
tiếc đứt mấy cái dây thần kinh vì ức chế
@whitesnight24 E cũng đang dùng G pro. Cảm thấy rất tốt mà. Bác chịu khó đợi thêm thời gian nữa nó update cho ít phần mền mới là ok thôi mà. :d
@whitesnight24 😁 lúc đấy con G2 ra rồi, sao bác chả chờ nó
vubang
TÍCH CỰC
11 năm
@whitesnight24 Bán lại đi

Sent from my GT-P7500 using Tinhte.vn
@whitesnight24 bán lại đi bạn 😃
LG làm từ dùng G rất tốt.G2 cái thiện cam nữa oki,cố lên LG
Rất đẹp trừ cái mặt sau mình không thích. Con này giá chính hãng cũng đẹp. LG ngày một tiến bộ.
@chaukyo mặt sau xấu thật )) nhưng giá LG thì khỏi nói mềm và android free
con này và note khó mà so sanh hơn kém.
@Hokudai Màn hình Samsung ám màu, rổ, sai white balance, góc nhìn hẹp hơn IPS xa. Xấu nhất thì có :|
@thienbrand Mình thấy ảnh minh họa trong topic review G2 này .
http://www.tinhte.vn/index.php?posts/39100550

Phần thuyết minh và phần minh họa không khớp nhau hay sao ấy ,G2 được nói màn đẹp và minh họa với hình này

1. Ko chi tiết bề mặt bãi cát
2. Loá

●●●Fan of Life●●●
@YPMVSTAFF 1. Do màn của S4 tối hơn G2, nên khi đo sáng S4 thì màn G2 sẽ mất chi tiết ( vì nó sáng hơn).
2. Cũng vì lýdo đó mà nó lóa hơn trong hình này.

Trên tay rồi bạn sẽ thấy :3
@thienbrand Chuẩn. Màn hình thì hiện nay chưa con nào qua mặt đc G2 đâu. S4 k có tuổi.
....phải nói là bỏ android từ lâu...;)...nhưng nhìn G2 này thì chất không bàn cãi....🆒

>Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5S <<
@Tèo bánh bèo Mình nghĩ bạn bị nhầm giữa việc quyết định dùng chọn 1 chiếc điện thoại và việc chon hệ điều hành???Nói như bạn thì mọi chiếc đt chạy android là xấu hết cho đến khi bạn thấy chiếc G2 đẹp.
Không có chiếc điện thoại nào mang tên ANDROID bạn ah
@calvin68 ...ờ....🆒...
....nói túm cái váy cho ngắn gọn và dễ hiểu thì chả có cái điện thoại nào tên android được chưa Thím..?...em bỏ xài android lâu rồi vì nhiều lý do :, thiết kế , chất liệu , hiệu năng , pin , hổ trợ update của hãng sản xuất ...;)...nhưng giờ trong cái Rừng điện thoại android nhiều như nấm sau mưa thì thấy =>> G2 đẹp và chất không bàn cãi ...=>> ... hiểu ...???....:rolleyes:

>Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5S <<
@Tèo bánh bèo
Máy lg thường ko có gì nổi trội nhưng bên hàn giá máy lg cực rẻ.
Chờ năm sau có khi con này về đây còn 7-8m 😆
@tinaliuyifei Bác đùa à? Sao lại ko có gì nổi trội?
@trancuong207 thì đúng là có nổi nhưng vẫn chưa trội mà. nếu không LG đã không ở vị trí hiện tại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019