[Đập hộp] Moto G: giá 4.25 triệu đồng, mai bán, Moto quay lại?

TDNC
26/3/2014 10:26Phản hồi: 2.283
[Đập hộp] Moto G: giá 4.25 triệu đồng, mai bán, Moto quay lại?

Ngày mai Moto G sẽ được bán chính thức tại Việt Nam với giá 4.250.000 đồng. Ở tầm giá này thì có lẽ đây là chiếc điện thoại Android tầm trung tốt nhất hiện nay cả về cấu hình lẫn hiệu năng mang lại. Máy có thiết kế đẹp, 2 SIM, chip Snapdragon 400 lõi tứ, chất lượng hoàn thiện tốt và chạy rất nhanh trên nền Android 4.4.2 mới nhất cùng với chức năng quay phim Slow-Motion. Máy do BrightStar nhập khẩu và được phân phối độc quyền bởi Hoàng Hà Mobile. Phụ kiện theo máy bao gồm sạc, tai nghe và sách hướng dẫn sử dụng, cáp microUSB dính liền với sạc.

Moto G là dòng thấp hơn Moto X nhưng cảm giác mà Moto G mang lại làm cho mình cảm thấy khá hứng thú. Đầu tiên, máy có thân hình hơi nhỏ nhắn với kích thước màn hình 4,5". Các góc được bo tròn nhiều nên nhìn giống như một viên sỏi. Cảm giác cầm trên tay rất chắc chắn và liền lạc. Vỏ sau được làm bằng nhựa PolyCarbonate chống trầy và ít thấy dấu vân tay. Mặt trước màn hình được làm rất sát so với mặt kính nên cho hình ảnh nổi khá ấn tượng vì nó đập vào mắt bạn đầu tiên. Máy được trang bị 2 khe SIM và đều nằm dưới nắp lưng, mặt lưng tháo được nhưng chỉ để thay SIM, pin dính liền với thân máy.

Ưu điểm tiếp theo là tốc độ. Moto G chạy rất nhanh, mượt và được cài sẵn Android 4.4.2 mới nhất. Không nhiều máy có sẵn 4.4, đa số chỉ có các máy cao cấp như S5, Z2 hay HTC One M8 là được cài sẵn mà thôi. Độ trễ trong từng thao tác rất nhỏ, máy phản ứng khá nhanh với các thao tác nhấn của người dùng.

Màn hình của máy tuy độ phân giải chỉ có 1280 x 720 nhưng nhìn khá mịn trên kích thước 4,5". Cái làm mình thích nhất là màn hình rất nổi nên nhìn mọi thứ có vẻ hứng thú hơn.

Camera của máy có độ phân giải 5MP và có thể quay phim Slow-Motion. Giao diện điều khiển hơi khác một chút so với các máy Android khác. Cụ thể, trong màn hình camera, vuốt từ trái sang để kích hoạt bánh xe menu cài đặt, vuốt từ phải để xem ảnh trong Gallery, chạm tay lên màn hình để chụp và có thể di chuyển điểm lấy nét của ống kính.

Tuy nhiên, máy cũng có nhược điểm đó là không có thẻ nhớ ngoài, với bộ nhớ trong chỉ có 8GB thì đây sẽ là một khó khăn đối với những ai có thói quen dùng điện thoại để chứa nhiều loại dữ liệu.

Thông số kỹ thuật Moto G:
  • Hệ điều hành Android 4.4.2
  • Màn hình: 4.5" HD 720 x 1280 pixel, 329 ppi
  • Máy chụp ảnh: 5 MP, đèn LED flash, panorama, Auto HDR
  • Quay phim 720p @ 30 fps, slow motion
  • Cấu hình: nền tảng Qualcomm Snapdragon 400
  • Bộ xử lý: 4 nhân 1.2 GHz, RAM 1GB
  • Bộ nhớ: 8GB
  • Kết nối: Wi-Fi chuẩn n, 3G, Bluetooth 4.0, GPS, GLONASS
  • Pin: 2070 mAh
  • Kích thước: 12,99 x 6,59 x 1,16 cm
  • Trọng lượng: 143 g
Cám ơn Hoàng Hà Mobile đã hỗ trợ sản phẩm cho bài viết này.

2.283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quangco88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Qué đẻ, mua cho thằng em mới được
arcwin
CAO CẤP
10 năm
Ngon, hoàng hà có ở mù cang chải ko nhỉ?
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@arcwin mù cang chải làm gì có sông hoàng hà bác ơi.........😁:D:D
quá ngon . vẫn yêu moto
TuDien1
TÍCH CỰC
10 năm
rẻ quá, đợi mọi người review ẽm thế nào 😁
ggunf
TÍCH CỰC
10 năm
@TuDien1 Cellphones có review lâu rồi bạn!!
nmquang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá quá tốt, tiếc là không có thẻ nhớ thì khả năng quay HD cũng thừa thải
@nmquang Mình dùng bản 16GB, với máy Android thì mình chẳng biết dùng gì cho hết bộ nhớ bạn ạ 😃
@khanh_hikaru Giống nhau rùi, tui đang dùng chiếc RAZR i cũng bộ nhớ trong 8GB mà tính tui thì khá keo kiệt về vụ dung lượng bộ nhớ, nên phải cái gì cần thiết lắm tui mới lưu trữ, ứng dụng nào cần lắm mới cài và cho update nên dù dùng chung với thẻ 2GB mà giờ thẻ 2 GB vẫn trống 1GB bộ nhớ máy còn 4.9GB trống hề hề hầu như thứ gì cũng lưu trữ vào ổ HDD của laptop và decktop.
Có moto x đợi mãi không thấy tin từ hãng ccho thị trường vn.
Kiểu này chắc đánh xách tay về.
@kirinice Mình cũng mong từng ngày
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Sao lại ko có 3G? vậy thì mua Zenphone 4 sướng hơn!
@dnhdnh Giá e này có so thì so với zenfone 5 chứ zen 4 rẻ bèo à. Mà zen 5 thì e này lại ko có cửa với 2g ram cùng 16g bộ nhớ, chưa kể còn cam trước, thẻ nhớ vv....
@luuthanhtrung Có mấy người anh em cùng chơi công nghệ thì họ chê Asus rất nhiều, còn mình chỉ sợ cách Asus chế tạo các phần cứng, chất lượng gia công, thời lượng pin và độ bền của sản phẩm không bằng Motorola thôi, cái gì cũng có cái giá của nó hết. Gía 3tr mấy 4 tr mà có đầy đủ hết thì cũng ngờ ngợ...o_O Google cũng từng chê cách Asus gia công sản phẩm Nexus 7.
@luuthanhtrung Nếu chỉ so sánh về thông số kỹ thuật thì có lẽ zen 5 hơn moto G, nhưng trải nghiệm thật sự mới biết nhé bạn... Moto G luôn được đảm bảo cập nhật android, con zen 5 thì... Mà biết bao giờ mới mua được zen 5 chính hãng chứ. Đó là lý do để mình ko chờ đợi zen 5 1 cách mơ hồ nữa
@luuthanhtrung cũng k phải là k có cửa đâu bạn 😁.con này cấu hình yếu hơn nhưng chơi game khá là ngon,mà con zen 5 lại lag 😕,mà xài con này xong cầm con zen5 thấy vừa to vừa thô,màn xấu hơn,chắc e hơi cuồng con g rồi chăng :p
p/s: moto g có cam trước mà
culihvc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon quá.. Cho mình hỏi giua zenphone 5 và em này thì chọn cái nào đay máy bác ?

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
upa_forever
ĐẠI BÀNG
10 năm
@culihvc mình cũng đang suy nghĩ. Zenphone được màn hình to hơn thôi.chứ k mịn =(mật độ ảnh có 296 ppi thôi) pin thì ngang nhau nên Zenphone 5 chắc k dùng được lâu. thấy bảo bản Zen bán ở VN bộ nhớ 8gb chứ 4gb(kể cả có mở rộng = thẻ cũng k ăn thua).còn e Moto này với tầm giá đó cũng k chê nhiều ngoài chuyện chỉ có 8gb.nếu xài bt thì chả sao.chứ game vào là thôi luôn(8gb trừ hdh với app gốc chắc còn hơn 5gb trống)
smartphone ngày càng rẻ, mà chất lượng ngày càng tốt, nhìn muốn mua ngay đi được.
Mua cho vợ 1con
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@bichongvs Vợ như trong avatar mà mua con điện thoại bèo vậy bác?
vthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bộ nhớ trong 8gb mà không có thể nhớ thì khó chịu quá. Chờ một phiên bản khác😃
xem cấu hình camera
không phải con ở usa à ?
hix 😔
con moto X mà bán ở vn thì hay
@nguyenthanhhieuthanson bán ở Vn cũng chả bán được bao nhiêu cấu hình của nó h là quá cùi rồi. gia công tại mĩ nhưng cũng chả hơn gia công tại TQ bao nhiêu( xem mấy bài riview đập hộp sẽ rõ tùy chọn màu thì chắc chắn ko thể tùy chọn được ở VN) chưa kể tầm giá đấy đập vào mặt ngay dòng nexus của google cạnh tranh sao nổi chơi con g này có khi an toàn mà dảm bảo hơn bao nhiêu
@nguyenthanhhieuthanson Bác hay đi bắt tôm, cua, cá, ốc, lươn thế kia thì nên chọn z2 :eek: vì ngâm nước đc 48h mà 😁
Em cần cái thẻ nhớ, giời ơi, ngon vậy mà ko có thẻ nhớ, 8GB nan giải quá, chả lẽ chụp đc ít ảnh lại copy 😔
@transyhongvn dùng usb otg nhé
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@transyhongvn Bác này chắc chưa biết dung lượng 1 bức ảnh của máy ảnh 5mp trên mobile:
Máy ảnh 5mp thì bức ảnh ngoìa trời đẹp nhất cũng chỉ ~1mb/1picture. còn ko bình quân trên 800kb
8GB sau khi cài HDH thì ta còn lại khoảng trên 6GB
800kb/1 pic vậy ta chụp đc khoảng 8000 ảnh..... chắc bác này tính ngày tự sướng vài trăm ảnh đây mà 😁
@=Tử_Hải= mình ko tự sướng nhiều thế đâu mà cài app nhiều
Máy mình 16GB , cài game gần hết rồi ... nên chụp ảnh thì chỉ có lưu ra thẻ hoặc 1 số game có thể cài ra thẻ cho đỡ tốn ...

nhưng thi thoảng mình quay khá nhiều, vào các dịp event của công ty, minh hay âm thầm quay rồi về edit và chia sẻ 1-2 ngày sau đó, thế nên cần thẻ nhớ chứ bộ nhớ trong thì để cài game rồi 😔
nguyenmas
ĐẠI BÀNG
10 năm
@transyhongvn đã có onedriver hổ trợ, quá nhiều mấy để lưu trữ, không phải ngại nhé
Mình vừa làm vỡ con Galaxy Mega 6.3. Mua tạm con Moto G này về dùng vì hiện tại chưa ưng ý con nào. Tuy nhiên mình không ngờ là con Moto này tuy rẻ (mua bên Sing là 248 SGD) nhưng khiến mình cực kỳ thỏa mãn, cảm giác như dùng 1 con Nexus mini vậy. Nó đẹp hơn trong ảnh theo cảm nhận của mình, và chất lượng hoàn thiện rất tốt. Không hề có cảm giác đây là 1 sản phẩm giá rẻ.

Cái mình thích nhất là màn hình có mật độ điểm ảnh cực cao (~326 ppi - nghe đồn hơn cả iPhone 5, mình không rõ lắm. Xem trên http://www.gsmarena.com/motorola_moto_g-5831.php). Điều này có lẽ hiếm có con nào dưới 500$ làm được. Từ việc mua dùng tạm, giờ mình nghĩ mình sẽ gắn bó với nó.

Có 2 điểm mình chê. Thứ nhất là màn hình hơi bé (4.5"), có lẽ do tay mình to và mình quen dùng con Mega to đùng. Thứ 2 là pin có vẻ không được ngon cho lắm.

Một lời khuyên cho bác nào muốn mua điện thoại Android tầm trung, đấy là nên mua con này thay vì mấy con của Sony hay Samsung. Bạn sẽ không thất vọng.

(Lưu ý là mình ít chụp ảnh, không có nhu cầu lưu trữ nhiều. Còn bác nào cần 2 cái đó thì mình không dám khuyên 😁)
@kyoshjro90 Còn nhiều yếu tố khác như thương hiệu, độ bền, chất lượng phần cứng, hiệu năng nữa bạn à, giờ cam xịn nữa cạp đất mà ăn chăng =]]
Ngay cả máy ảnh người ta cũng không dựa vào số chấm mà đánh giá.
@iFl_lCK
nguyenmas
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngocbinhccn nghe gọi nt có tốn pin bao nhiêu đâu, xem video 3G chơi game nó mới hút thôi
@kool_boyjuly Màn hình S4 thì cùi khỏi nói rồi, cái màn hình đó đã từng bị phó giám độc của Motorola chê rằng thiếu kinh nghiệm chế tạo và làm ra 1 cái màn hình bỏ đi mà.
binbingo12
ĐẠI BÀNG
10 năm
được mỗi con chip. camera xấu. màn hình ngon. mà thiết kế xấu vãi ra. xấu hơn cả samsung
@DUNGXXXSHADY Bcá nói chuẩn, chứ em gặp tụi nó là em sợ lắm ạ...tốt nhất đừng nên dây vào bọn fans SS hại não lắm bác.
NAMA!
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ton Binh Bợ đít thì c... cũng phải thơm thôi.
nguyenmas
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lavoka không có mắt thẩm mỹ rồi
th4nlinh
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon cho em này
Chưa đẹp - Google Moto
Dinh Thuc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tầm giá với LG L70 nhưng cấu hình có vẻ tốt hơn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019