Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đau đầu] Vẫn là D7000 hay 60D

crazy_nhoc
14/3/2014 6:9Phản hồi: 86
Em biết là sẽ nhiều bác khó chịu vì câu hỏi này, đơn giản vì đã có quá nhiều các bài so sánh, đánh giá thậm chí là tranh luận rất căng thẳng về 2 em này trên các diễn đàn như tinhte,vnphoto hay xomnhiepanh... E lập tôpic ko này ko phải để so sánh về cấu hình hay bất kì cái j nữa cả, vì e cũng đã tìm hiều khá kĩ và đọc khá nhiều review về 2 em này rồi, chỉ xin các bác cho 1 lời khuyên sao cho phù hợp nhất với 1 người mới đang muốn vào con đường nghệ thuật " đầy đau khổ " này thôi ạ 😁
1- Mức giá: 13tr5 cho 60D và 15tr2 cho D7000. Vẫn biết D7000 đc đánh giá cao hơn ở chất lượng, khả năng lấy nét, built, độ bền... mức chênh lệnh gần 2tr này có xứng đáng với D7000 ko ạ ?

2- Lens: nếu so nikon và canon thì các dòng lens của 2 hãng này dòng nào ưu thế hơn ạ(so về giá thành và chất lượng) vì cái này e cũng mới tìm hiểu nên chưa đc hiểu rõ nhiều loại lens mong các bác tư vấn ạ. Trước mắt do yếu tố tài chính có hạn nên e mới chỉ đầu tư lens sigma 17-50 f2.8 thôi ạ, sau này có điều kiện lên sau. mà đã theo dòng nào là phải theo ngay từ đầu luôn ạ, tránh sau này đổi dòng là lại thanh lý 1 đống lens thì khổ em lắm 😃

3- Bạn bè: Hiện e có 2 ông anh quen cũng chơi DSLR và đều xài canon 6D cả, nên nếu chọn canon hợp lý nên trong khoản mượn lens khi chưa có điều kiện sắm(thực ra cũng ko quan trọng lắm, vì mua máy rồi đi chụp nhiều vs các bác trong camera tinhte HN chắc cũng sẽ vỡ vạc ra nhiều và quen biết thêm nhiều người, mượn lens chụp cũng ko khó ạ :D )

4- Cảm nhận cá nhân: e đã cầm thử cả 2 con này rồi ạ, ngta cứ nói D7k phía trên làm bằng kim loại chắc chắn hơn policarbonat của 60D nhưng thực tế e cầm khó mà nhận ra sự khác biệt này được, 60D built cũng cực kì chắc chắn, và kiểu dáng cả 2 em đều rất ok, e nhìn con nào cũng ưa cả.

5, Cảm tình: Do đọc khá nhiều review rồi nên e có vẻ có cảm tình với D7000 hơn, chất lượng và đc nhiều anh em tin tưởng đánh giá cao. nhưng ở Vietnam Canon có vẻ đc ưa chuộng hơn thì phải hay sao ý ạ( ý kiến của riêng bản thân em thôi ), đơn cử như việc thuê lens canon có vẻ dễ dàng và nhiều hơn Nikon.

Chốt: Đạn dược đã chuẩn bị gần sẵn sàng để cưới vợ, giờ chỉ còn băn khoăn là lấy con vợ nào thôi ạ :D mong các bác cho em 1 vài lời khuyên. ĐÚng là các cụ nói có tiền chưa chắc đã sướng ạ. Em xin cảm ơn :D
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hichic các pro giúp e với :/
1 vé cho D7000.
@TieuLong1972 e cũng đang cảm tình D7000 hơn bác ak 😔 nhưng quả thực cầm 2 con này cũng 1 điểm 9 1 điểm 8,5 về ngoại hình rồi ạ,
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuần trước em cũng đắn đo như bác...nhưng bác biết không...khi mua thì em làm luôn 70d bác ạ....biết đâu bất ngờ
@arileo trời, em là sinh viên nghèo bác ạ 😁 phấn đấu lắm mới có tầm 22-25tr mua 1 bộ cả lens :D bác lên hẳn 70D thì chất quá rồi.hehe
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc em mua cũ đó bác...mua body không có lens...kaka...em cũng sinh viên mà...cả máy và lén mới mua có 20tr...thiếu túi xách nữa là ok...
@arileo 7D cũ bao nhiêu thế bác, chắc cũng phải 17-18tr rùi. e mới chơi chưa có exp test máy chắc cứ mới cho ăn chắc thui
xdd51
TÍCH CỰC
10 năm
ở chỗ mình hỏi có ông bảo 13tr là có 60d mới tinh, mà sao D7000 chả chịu hạ giá nhỉ
@xdd51 giá buồn cười lắm bác ạ, các cửa hàng máy ảnh bên ngoài D7k là 15tr2 60D 13tr5, cơ mà hnay vào pico nó để 60D tận 17tr còn D7k có 15tr8 thôi. chắc là nó nghĩ dân VN mình chuộng canon hơn 😁
khoảng cao hơn kô rõ rệt, còn độ bền mình bạn mình xài ở độ âm bên Canada và mình xài dính mưa và nước vào thì 60D chịu tốt

thực ra chả quan trọng vì chụp thì ăn nhau ở cái tay nghề

mình đi chụp với nhiều bạn cầm 6D, 7D, 1Ds mrk III thấy họ chụp tay nghề yếu mà thiếu đam mê thực, toàn thấy đi khoe máy

còn đi chụp với các bác đam mê thật, chỉ cầm 40D, 30D mà ảnh có hồn, phần vì các bác làm chủ máy tốt, quan trọng nhất là các bác biết cách tạo và thưởng ảnh đẹp

cái này kô tranh luận vì cảm nhận khác nhau

Do Canon theo mình thấy có bố trí hợp lý và tiện dụng, nhất là cho ai thuận tay phải, 2 ngón tay là làm đc tất
canon màu thực, kô bị làm đậm quá, nên chụp tốt với người chuyên nhưng kô ăn điểm lắm với người mới do chất ảnh 😃

tự chốt
@venom_guilty em phải thank ngay ạ, cảm ơn bác đã đóng góp những quan điểm cho em lựa chọn !
1.Mức giá: Thật ra D7K hơn 60D một chút về tính năng tùy chỉnh, nhưng 60D cũng không hẳn là yếu và hoàn toàn đủ dùng. Với hầu hết người dùng thông thường, thậm chí dùng để kiếm $, mình thấy cả 2 máy đều ok. (Nếu muốn thực sự nhanh vs tiện hơn sẽ là 7D, D300 hoặc A77).
2. Lens: Các dòng máy đều phân cấp lens khá khác nhau theo chất lượng thấu kính - tính năng - build. Mình chỉ có thể nói là 2 hãng khác nhau.
3. Bạn bè: Mình nói thẳng quan điểm luôn, cá nhân mình ngại mượn máy,
ống của người khác, trừ phi quá cấp bách, và cũng ko thích người khác mượn của mình (trừ phi họ thật sự rất cần). Vì thế, hãng nào ko quan trọng
Người đam mê thật sự luôn gìn giữ, bảo vệ và chăm sóc bộ máy của họ. Trừ phi bạn là người thân, đáng tin tưởng vs cần thật sự, nếu không họ sẽ không muốn cho mượn.
4. Cảm nhận cầm nắm: 60D cầm chắc hơn, đấy là sự thật (build D7k kim loại bền hơn, nhưng cầm 60D hơn hẳn). Hôm trc vừa dẫn thằng em họ cho đi cầm, nó chọn 60D nhưng nhận xét độ chắc chắn vs thích tay khi cầm: A77 > 7D > 60D > D7000.
5. Cảm tình/review: Tớ nói thật khối người chuyên nghiệp còn chưa hiểu hết đc review (ít nhất trên đây, vnphoto thấy hiếm người-kể cả có tiếng- biết chính xác DXO nó test gì, cần xem test bên Dpreview như thế nào). Cho nên không cần quá quan trọng mấy cái review đâu. Thực tế đã dùng 60D vs D7000 khá nhiều, thích 60D hơn (tính cả ảnh ra).
6. Chốt:
Con quái nào cũng được, không con nào ảnh kém hơn con nào, cái chính bạn phát huy được bao nhiêu % sức mạnh của nó thôi.
-> Cá nhân khuyên nếu chụp chân dung vs em bé nhiều nên chọn 60D, kinh nghiệm bản thân thôi 😃.
Hãng nào cũng có chất riêng, đừng bao giờ nghe mấy ông nói fuji, pentax, sony có chất riêng. Thực tế Canon, Nikon cũng vậy. Đủ yêu, khống chế tốt cái máy thì dù là hãng gì bạn cũng sẽ chụp đc những ảnh với chất màu quyến rũ mà không hãng nào khác có cả. Một lần nữa lại do chính bạn.
@EvilCrab Vâng ạ. quả thực e cũng đã cầm thử 2 con này rồi, đều chắc chắn như nhau và cảm giác built rất chắc tay. như e có nói về ngoại hình thì 1 em 9 1 em 8,5 rồi nên cũng ko lăn tăn 😁 tại e đọc cũng nhiều review các bác ý nghiêng về con D7k hơn kha khá nên cũng đang suy xét rất kĩ ạ ( cái cảm giác người đc cầm máy quả thực là sướng lắm bác ạ, qua tuần này sẽ dồn đủ tiền để cưới luôn.Chân thành cảm ơn những đóng góp quý giá của bác !
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc Mua đi rùi báo kết quả lựa chọn của bác nhe
@crazy_nhoc Thế này nhé.
Nếu bạn muốn đọc review, thì bạn hãy:
- Hiểu tất cả các thông số
- Đọc các bài test, review chi tiết của những trang khá uy tín.
- Điều quan trọng bạn cần biết họ đang review cái gì, review như thế nào. Và cuối cùng review cũng có cả quan điểm của họ, quan trọng là bạn lấy được tư liệu từ những bài đó để lựa chọn

Còn nghe review tranh cãi ở trên đây, bạn nghe 9 người 10 ý.
@arileo vâng. chọn xong chắc e sẽ đi chiến cùng hội camera tinhte hà nội ạ, chưa có kinh nghiệm j cả, còn phải học hỏi nhiều lắm ạ.hehe
@EvilCrab thank bác. e đã có quyết định của riêng mình rồi ạ.Nikon D7k+ sigma 17-50 OS. nếu dư dả hơn có tổng khoảng 30tr thì chắc sẽ 7D nhưng tiền chỉ có vậy, lấy D7k ạ.hi
Bác mới đau đầu lúc dạo đầu thôi, sau này sẽ còn nhiều đợt đau đầu nữa.
@hnadov nhưng quyết tâm dấn thân vào cái bể khổ này rồi bác ạ 😁
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
đang xài 60D và thấy bạn mình thằng nào cũg 60D, mình cũng hay thix khác biệt nhưng máy ảnh thì thix canon hơn (điện thoại thì chúa ghét Apple và Sammsung) ;)
@-[L]C[K]- e thấy VN ngta có vẻ ưa chuộng Canon lắm bác ạ. nhưng tính e cũng thích khác người nổi bật tí.hehe. đi chụp ảnh mà thấy ông nào cũng canon xem ra hơi chán chán 😁 chắc bác đang xài Vertu ;)
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
@crazy_nhoc Cảm ơn vì đã "thần thánh" mình đến mức ko đạt đến dc như vậy :p mình xài Lumia 720 (1 thể loại hơi lạ so với 2 ẻm ví dụ ở trên) ;)
@-[L]C[K]- cũng ok lắm đó bác, nhưng căn bản e ko quen cái hệ sinh thái đó nên hơi khó ở 😁 nhưng h cũng hết đam mê đthoai vs MTB r, chuyển qua DSLD ợ :3
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
@crazy_nhoc cứ quất đại thôi bác ơi, máy mình là hùn với ông anh 50-50 nhưng lúc chuẩn bị mua thì minh toàn quyền cho ổng ngâm cúư, mình lúc đó con chả biết phân cấp dòng canon nữa là 😃 nhưng lý thuyết và cách bắn thì mình biết. :p
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
bác chủ có thích xài MF ko?

AF của D7000 thì hơn 60D thấy rõ đấy, nhất là vụ lấy nét nhanh và nhiều điểm lấy nét hơn. lens thì mỗi thg mỗi kiểu, mỗi ng mỗi tính thôi. màu sắc cũng tuỳ sở thích. 60D thì rẻ hơn 1 khúc, bù vô cái vụ af vs iso thấp hơn. nikon các lens for 2nd hiện h rẻ hơn canon kha khá (vd tamron 17-50 VC for nikon đang rẻ hơn for canon 500-1tr tuỳ thời điểm, có lần thấy 1 bác bán 5.8tr trong khi canon rẻ nhất là 6.5, phần lớn trên 7tr) chắc xài nikon chủ yếu chơi lens nikon nên lens for khó bán lại.
@bluesight thank bác.ý bác là len nikon (kể cả for) chỉ xài đc cho nikon còn lens của canon(kể cả for) 1 số cái vẫn chơi đc trên nikon ? Bác làm rõ cho e ý này với. Chắc cũng ko xác định nghề kiếm cơm mà chỉ để phục vụ thỏa mãn thú vui thôi ạ, với lại sv nữa lên cũng ko có nhiều tiền đầu tư lens đâu, e tính mua trước cái 17-50 sigma chụp đa dụng đã. còn sau này có tiền làm thêm cái 85 1.8 để chụp chân dung.nhu cầu e thế là đủ ạ.
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@crazy_nhoc ko phải, có 1 số hãng làm lens (vd sigma,tamron) chỉ sx lens cho các dòng máy của hãng khác (canon,nikon,sony,pentax...) mà ít hoặc ko sx body. lens đc làm ra y hệt về kiểu dáng, công nghệ và giá bán ra same same nhau, nhưng ở vn 1 số lens for nikon 2nd đang hạ thấp so vs canon do ng mua ít hơn 😃 nếu bạn xài các dòng lens for này thì nikon có thể tiết kiệm ít $ cho bạn nếu mua lens 2nd. và lens 2nd thì ít bị lừa tình hơn body ;)

vd lens 17-50/2.8 của tamron, giá 2nd for nik đang rẻ hơn 500-800k so vs canon cùng tình trạng, lens 16-35 còn hơn nữa.

tuy vậy 1 số lens tầm trung và thấp của nikon chính hãng lại cao giá hơn canon, và đc cho là có chất lượng cao hơn lens canon cùng tầm.
@bluesight quả thực e cũng thích canon, nhưng tầm 15tr body e có tham khảo nhiều thì nhiều ng khuyên lấy D7k ngon hơn 60D kha khá. chứ nếu có tầm 30tr(cả lens) thì e cũng lên ngay 7D(xét cho cùng e thấy ở VN ngta vẫn chuộng canon hơn) mà body dễ bị lừa tình lắm hả bác. e đang hỏi 1 chỗ 7D 4k shot giá tầm 17-17tr5 cơ mà bác nói thế làm e hơi hoang mang style xíu
Em ủng hộ cho D7000
@Camera_Benco thank bác. cũng đang băn khoăn nhưng chắc tầm 15tr nhiều ng khuyên lấy D7k hơn ( kể cả những người đang xài 60D )
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@crazy_nhoc mình đang xài 60D nè, tầm này vẫn khuyên D7000, hoặc đủ sức thì 7D. mình thích lens MF nên mới lấy 60D, ko là cũng D7000 hoặc pentax rồi
@bluesight lens MF là lens j vậy bác? có phải nikon kén lens hơn canon ko vậy ?
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@crazy_nhoc là lens ko có autofocus, lens này thường là lens máy film hồi xưa hoặc của 1 số hãng chuyên sx ống kính rất mạnh (Zeiss, Voigtlander ...), 1 số lens film xưa mang laị chất lượng quang học cao với giá thành rẻ (vd lens pentacon 50/1.8 có thể cho ra ảnh tương đương hoặc hơn cả canon 50/1.8 II với giá chỉ bằng 1/2 hoặc 1/3) trong khi đó 1 số hãng chuyên có ống MF chất lượng cao hơn cả dòng L của canon (Luxury, là dòng lens cao cấp nhất của canon). nhược điểm là ko có AF và khó lấy nét 😃

nikon có lens MF riêng nhưng SL ít hơn canon nhiều. tuy vậy lens MF nikon nổi tiếng về độ nét và đc dân canon chơi MF săn lùng khá nhiều

riêng lens AF thì nikon tương đương canon và 1 số dòng lens bình dân của nikon lại có chất lượng được nhiều người đánh giá là cao hơn so vs dòng lens tương đương của canon (tất nhiên chỉ là dòng lens entry thôi, khi lên cao thì mỗi cái mỗi vẻ)
@bluesight cảm ơn bác về những thông tin mà e chưa đc biết ợ 😁 e muốn hỏi thêm là hình như các lens bh đều có chế độ AF tích hợp ngay ở lens phải ko ạ.và tại sao thích MF bác lại chọn 60D vậy. thank bác
jeremini
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hồi tháng 6 năm ngoái cũng y câu hỏi này và cuối cùng mình đi mua 60D.
Khá là ưng vì vs số tiền 16tr mình mua đc body 0 shoot, 1 cái grip và 1 cái lens Helios + mount.
Nếu so về quay phim thì mình thích 60D hơn vì cài đc Magic latern, hỗ trợ quay ổn hơn.
Nếu bác chủ mua chơi thì nên xem bạn bè mình chơi gì mình mua theo, sau này còn chơi ké đồ 😁

H thì e bán hết đi mua Nex 7 r. Bác sẽ thấy Nex nó ăn đứt 2 e kia 😆
@jeremini hehe bạn bè e cũng có 1 số ông anh nhưng xài canon FF hết bác ạ.1 ông 5Dmk2 còn 1 ông 6D. à mà bác cho e hỏi e có biết 1 số dòng lens chỉ xài đc vs FF thôi là dòng nào vậy.lắp lên crop ko xài đc ạ ?
jeremini
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc Đối với lens dòng EF-S sẽ ko cắm đc lên Fullframe vì khi lắp lên sẽ bị kẹt gương lật. Điều này bác có thể thấy khi nhìn cái lens trên đó có chấm trắng thay vì chấm đỏ như trên body 5D.

Nhưng mà ngược lại EF lại có thể lắp lên tất cả các body vì body nào cũng có chấm đỏ, bọn crop có thêm chấm trắng 😆.

Như vậy bác chơi Crop cứ tự tin lắp cái gì vào cũng đc
@jeremini quả thực e cũng mới tìm hiểu nhiếp ảnh đc 2-3 tuần nay nên còn nhiều cái chưa biết hết. cảm ơn bác ạ. có nghĩa là lens nào cũng chơi đc trên crop, còn FF thì sẽ kén lens hơn 1 số lens ko xài đc 😁
Bác chủ yếu chụp thể loại nào là nhiều? Chứ mình thấy các anh em ở trên đã phân tích khá kỹ rồi.
- Chọn Canon 60D: chụp gái chủ yếu, bạn bè chơi Canon nhiều mượn được ống kính tha hồ trải nghiệm, phơi sáng tiện hơn so với nikon D7000
- Chọn Nikon D7000 chụp ảnh đời thường, phong cảnh, thích nổi bậc, có các tính năng như Double Exposure, interval time, body cầm chắc chắn hơn, 2 khe cắm thẻ nhớ.

Như Nike và Adidas cả thôi, không thằng nào hơn thằng nào cả. Bác ra cầm thích con nào thì quất. Cái người ta thích chưa hẳn đã phù hợp với bác.

P/S: em cầm D7k và tư vấn bác mua 60D vì bạn bè dùng Canon nhiều 😃
@timons em lại đang nghiêng về D7k bác ak, thấy nó có khá nhiều ưu điểm hơn 60D 😁
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
70d đi.keke
@arileo ko có xiền bác ơi 😁
@arileo ko có lực bác ơi. cơ mà tầm 20tr chắc e lấy D7k1 hoặc 7D bác ak. dù sao 7D vẫn là nhất crop 😁
như em sẽ chọn 60D
@toni198x lý do đc ko bác 😁
Hehe ... em y chang bác chủ thớt đây, newbie mới chập chững ... nghiện ngập nhiếp ảnh, cũng eo hẹp ngân sách, cũng hóng hớt các ý kiến giữa 2 con Canon, Nikon này trong cùng thời gian này !

Cũng ... chọn nikon D7000 ... tuần sau như chủ thớt đây, nếu ngân sách rủng rỉnh thì em nghiêng về D7100 hơn nhưng tạm chấp nhận cái trong tầm khả năng của mình vậy, cũng như nhiều bác cho ý kiến trong thớt này, đa phần ý kiến em nhận được đều bỏ phiếu cho ... Nikon D7000 !

Em chọn kit 18 - 105 mm đa dụng theo body lun , chưa tìm hiểu các ống của hãng thứ 3 như Tamron, Sigma như chủ thớt, em thèm ống fix 35 mm f/1.8, giá cũng mềm mà đi với D7000 là lựa chọn thích hợp mà chưa đủ tiền nên có lẽ sắm sau thui !
Cũng có ý kiến cho rằng nếu không chọn kit 18 -105 mm VR thì lấy Tamron 17-50f2.8 cũng được !

Bác xem link này so sánh 2 ống fix cùng khẩu f/1.8 là AF-S Nikon 50 mm f/1.8G và AF-S Nikon 35 mm f/1.8 G với body FX Nikon D700 (hehe ... chỉ hơn thiếu con số 0 ở phía sau mà seo khác nhau nhìu thía !
) của vnpt, vì DX có tỉ lệ crop so với FX - FF (với D7000 của Nikon là 1.5, Canon là 1.6 !) :

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=107845
@thach148 e đang dồn tiền lên hẳn D7k1 bác ơi, đọc bên Vnphoto thấy họ kêu cái chế độ lấy nét của D7k quá nên chắc dồn tiền lên 7k1 luôn(hình nhưu 7k1 bh là nhất crop của Nikon rồi thì phải, vì so với D300s thì có nhiều công nghệ mới hơn, cũng ko biết có ra D400 ko nữa, nhưng nếu có ra thì cũng phải tầm 25tr ko đủ lực đc, chắc phải chờ 1 năm nữa giá mới tốt đc) còn ống 35 thì e thấy gắn trên crop hơi thiếu wide bác ạ( 35 x 1,5 = 52,5 rồi) nếu gắn trên FF thì ngon hơn. e nghĩ 1 ống đa dụng kiểu như 17-50 thì tốt hơn so vs kit, do cũng có nhu cầu ban đầu chụp nhiều thứ với lại mới chơi nên kiếm cái zoom cho nó dễ chơi bác ạ. sau này có tiền sẽ sắm thêm em 85 sau vậy 😃
xdd51
TÍCH CỰC
10 năm
đã có D7100 rồi mà sao giá D7000 vẫn cao nhỉ, cao hơn hản 60D
@xdd51 13tr con 60D là giá xách tay bạn ạ. Mua LBM nó ~16.5. Tuy nhiên LBM chỉ là phân phối + XNK, không phải đại lý thực sự nên giá đưa ra cũng hơi bựa, thường cao hơn giá ở nhiều nước khác.

2 con này về thông số D7K nhỉnh hơn nên được xếp vào cấp cao hơn chút, tuy nhiên dùng thì nói chung cũng như nhau cả 😃.
@xdd51 hàng LBM thường đắt hơn hàng xách tay tầm 3tr(xt 13tr5 còn LBM là 16tr5) bác ak, còn Nikon hàng xt với chính hãng VIC chỉ chênh nhau có tầm 1tr thôi(xt 15tr2 VIC có chỗ bán có 15tr8 như bên pico). có vẻ ng VN chuộng canon hơn, nhưng e thì lại kết nikon hơn, căn bản là dòng crop của Nikon bh có vẻ đang tốt hơn canon thì phải, 7D nhất crop thì ra mắt lâu quá rồi chưa có sự thay thế, còn 70D thì lại cao quá, tầm 23-35tr mất rồi
xdd51
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab cái số điểm lấy nét cũng chênh nhau kha khá, nó có quyếtđịnh nhiều ko bạn ? mình xem giá ở vic thì cũng cao ngất
@xdd51 Về cơ bản số điểm lấy nét đó sẽ có tác dụng trong việc bố cục lấy nét liên tục.
Nhưng nhiều điểm hơn không có nghĩa là hơn. Dù chỉ có 1 điểm mà nhanh như điện và chắc nét thì vẫn hơn.
Hơn nữa thực tế hầu hết khuyên dùng là 1 điểm lấy nét ở tâm và chế độ lấy nét bình thường (AF-S).
Cho nên không cần quá quan tâm đến cái đó 😃. Quan trọng bạn ra hàng cầm thử, cái nào vừa tay hơn thì lấy. Mình đánh giá khá cao cảm giác cầm - độ bám chắc tay của máy, vì nó sẽ giúp người chụp cầm máy ổn định hơn, đây là điều quan trọng trong chụp ảnh.
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
chưa mua luôn ah???lâu thế???
@arileo ko vội bác ak. vì lần đâu chơi nên e cứ phải tìm hiểu thật kĩ cho chắc cội ợ. chỉ sợ mua xong xài mới thấy hối hận thôi. với lại nếu lấy D7k1 thì vẫn còn thiếu tầm 5tr tiền lúa ợ nên e đang xoay 😁 :D
abc_tt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lúc trước cũng phân vân, nhưng cuối cùng mình chọn d7000 vì... nó có 2 bánh xe trước sau, nhìn hoành trang hơn 60d ^^
@abc_tt hề. D60 em cảm giác như nó phổ thông quá rồi bác ak.muốn 1 cái j đó khác bọt hơn 😆 căn bản e cũng kết nikon hơn canon 😁 chắc e lên D7k1. mà bác cho hỏi cái AF của D7k ntn.e thấy nhiều ng phàn nàn quá
@crazy_nhoc Không chắc nét
abc_tt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng không hẳn là không chắc, nếu AF một điểm thì khá thoải mái, nhưng AF nhiều điểm thì... nó nhảy loạn cào cào lên (thỉnh thoảng thôi nha ^^)
Nếu dùng lens dòng G thì khá nhẹ nhàng vì lens tự lấy nét, còn nếu dùng lens dòng D thì nhìn lens nhảy ra nhảy vào vui lém ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019