dell 5470 muốn cài mac os

vnncp
6/8/2014 11:12Phản hồi: 49
dell 5470 muốn cài mac os
Chưa có tên.png

tình hình là em muốn cài mac os sau 1 thời gian vọc win8.1 trên vostro 5470(google thần chưởng không thấy ai cài mac os trên 5470)
Em mong các bác giúp em xác định xem 5470 cài mac os nào,có full driver không
có bác nào chia sẻ cho em 1 bộ mac os thích hợp và cài đơn giản như kiểu win 8.1 thì càng tốt.trình độ em chỉ cài đc win muốn vọc mác và cảm nhận nó làm sao
phần cứng em hiện có :5470+usb 16g
kinh nghiệm:bit cài win 😁
câu hỏi củ chuối nên các bác thông cảm,em ko giấu dốt :D
cấu hình của em nó là như thế này

bios :legacy

Chức năng, cấu hình Dell Vostro 5470 i5-4200U/4G/500G/VGA 2G:

CPUIntel, Core i5 Haswell, 4200U, 1.60 GHz
RAMDDR3L (1 khe RAM), 4 GB
Đĩa cứngHDD, 500 GB
Màn hình rộng14 inch, HD (1366 x 768 pixels)
Cảm ứngKhông
Đồ họaNVIDIA® GeForce® GT 740M, 2 GB
Đĩa quangKhông
HĐH theo máyLinux
PIN/BatteryLi-Ion 3 cell (4240mAh)
Trọng lượng (Kg)1.53
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em vừa đi bảo hành xong 😁 Đang boot bằng Clover, tự nhiên dòng lệnh dos dừng lại, 15ph sau em tắt nóng bằng phím nguồn thì máy chết hẳn main :D may còn bảo hành nên đến thay nguyên cái bảng ở dưới, toàn bộ luôn :D Được đổi con i5 4200u thành 4210u sướng vãi :D Em đang ở bios a09.
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp Đệt :D đang nghiên cứu cái tut bên dell xps 15. Để xem sao, mà hackintosh xong wifi không dùng đc đâu nha. Phải thay card wifi
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anongle tớ giờ giống bạn.máy tính bật không lên
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp Tháo máy ra để cách li nguồn khỏi máy đi bạn, không thì lên Dell khai chết main. Nó đổi máy mới kèm chip mới luôn ấy. Em được đổi con i5 4210U (Vn là 4200U) Hiệu năng benk chip tăng đc 15% ấy
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anongle lần trước nó sửa wifi cho nên nó dán team rồi,phải alo cho nó thôi
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
vậy à,thế tớ cài win 8.1 thôi
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp Mình nghĩ nếu bạn không có yêu cầu đặc thù nào bên mac os thì nên thử os này xem ;)
http://elementaryos.org/
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anongle có vẻ hay nhỉ,giống mac
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp Distro linux. Nhẹ nhàng, mượt. Thiên về giải trí
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anongle tớ cài rồi,nhưng không biết kết nối wifi kiểu gì,cắm dây mạng vào cũng không được,ở bên win 8.1 vẫn vào mạng =wifi bình thường(tớ cài song song 2 hdh)
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp bạn đã cài được mac os trên 5470 chưa
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
cài xong khởi động lại gần đến chỗ chọn win hay luna nó kêu tè tè sợ die main mất
Máy bạn có vẻ yếu nhỉ thua con ASUS k43SJ già cỗi của mình
Cài mac k giống như cài win hay cài ubuntu đâu nhé đừng dùng cách tư duy đó để cài.

Máy bạn nhìn phát là biết vào Mac tạch wifi khỏi cần tìm cách cho nó nhận.
Bạn đọc lai guide AIO và làm theo hướng dẫn.
@anongle lí do ? trừ khi bạn không muốn công nhận điều hiển nhiên
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Swift4VN Hiển nhiên gì trên một con máy giá rẻ hả bạn 😆 Đơn giản mình không thích thương hiệu của nó, mình không thích hiệu năng kém cỏi của nó 😃) Mình không thích chất lượng pin như lìn của nó 😃) (từng bán con n56vz đi vì dùng 1 năm hỏng cell pin, tiếp con k45A của thằng bạn 7 tháng chết cell pin) Trong khi đó ông già mình dùng con vostro 3560, giá hơn 4tr 😃) hồi đó mua 14tr5 nhé 😃) dùng 2 năm rồi pin 3h, > 3h 😃) Con k43SJ cái duy nhất giữ mình ko bán nó là vì cu em mình hay mang lên cửa hàng với bà già mình để cày gunny 😃)
Cái nữa, hình như bạn có suy nghĩ là con máy của bạn không chết khi hackintosh có nghĩa là máy bạn bền hơn máy mình rồi quy chụp cho cả thương hiệu à :lol: Máy mình chết main là do mình chép sai kext nullpower -> chip nguồn bị mất nhớ -> ko lên 😃) Và dell đã thay toàn bộ máy cho mình trong vòng 4 ngày, thực ra là tầm 1 ngày vì mình bảo hành đúng chiều t6, ko có ship hàng t7 cn đc 😃)
Cái nữa, hình như đi đâu thương hiệu asus bạn đang dùng ấy 😃 thường được chọn vì lý do kinh tế thì phải 😃) Biết đấy, có phải hãng nào cũng cố tình lắp mấy con gt610 gt510 với 1 2gb vram để lừa gà đâu ;) đó là hành vi không thể chấp nhận được ;) đừng cay cú, hãy chấp nhận với tầm tiền bạn bỏ ra ;) con máy của bạn giá bây giờ tầm 1/3 con máy mình đang dùng thôi, và mình đang ôm thêm 2 máy từ wordcup kia ;) tất cả đều là dell, đợi mùa tựu trường này mới bán ;) thương hiệu dell cho dễ đi ấy
@anongle Bạn đang khá cực đoan và khoe tiền của + hơi ảo tưởng sức mạnh của bạn.
Tôi k muốn lãng phí thời gian vào cuộc tranh cãi vô bổ này.
Có một sự thật hiển nhiên là con máy tôi đã tắt nóng các kiểu, lúc mới chơi hackintosh con máy bị hành hạ rất nhiều và không hỏng hóc gì, còn con máy của thớt đã ngỏm quá dễ so với con máy của tôi.
Bạn muốn hiểu sao thì tùy. Sự thật nó như nào thì nó đã phơi bầy ra như thế. Bạn quy chụp sao nó cũng vẫn là như thế.
Chúc bạn vui vẻ với cách suy nghĩ của bạn
Miễn tag kẻo thành thằng mặt dầy!
Bye bye
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Swift4VN 😆 Đó là quyền của mình khi mình có khả năng kinh tế đủ cao để chi trả cho cái mình cho là đáng ;) Như vậy có gì sai à? Ai là người cực đoan trước vậy bạn 😃) cái kiểu văn phong khinh khỉnh đó 😃) tùy người mà dùng 😃) Tại vì kiểu ntn mình dùng quá nhiều rồi 😃)
kutomo
TÍCH CỰC
10 năm
Thôi mình can bạn đừng cài Hackintosh cho con Dell 5470 này làm gì, coi chừng tiền mất tật mang giống anh bạn phải đem máy đi bảo hành, mặc dù còn thời hạn bảo hành và được thay thế miễn phí. cơ mà vọc Hackintosh trên con này không khả thi lắm. Mình cũng sở hữu 1 con Dell Vostro 5470 có cấu hình giống như máy bạn, chỉ khác máy mình chip Core i 3 thôi. Khi mình cài Hackintosh trên máy đó song song với windows thì hầu như là máy bị tèo, ý mình là sập nguồn luôn sau khi bấm phím tắt nguồn nếu máy bị đơ hoặc ntn đó. và tất nhiên khi ấy em nó không buồn lên nữa, lần đầu mình mang máy đi bảo hành và phải chờ đợi người ta kiểm tra máy, đến khi hỏi nguyên nhân vì sao như vậy họ cũng ko nói mình biết, mình nghĩ bị sao đó nhưng ko rõ, nên sau khi mang máy về từ chỗ mình bảo hành và tiếp tục vọc Hackintosh -> tiếp tục bị sập nguồn, mình quyết định bỏ bảo hành tự bung máy luôn, nếu có làm sao thì mang ra tiệm ngoài sửa, khỏi bảo hành gì cả. và kết quả là......sau khi tháo tung TOÀN BỘ máy kiểm tra ko thấy có vd gì khác thường mình lại ráp máy lại như cũ, và thật ngạc nhiên " Máy khởi động lại bình thường ". Mình tiếp tục vọc Hackintosh và tiếp tục bị sập nguồn, và lặp lại bước tháo máy + ráp lại máy. Và sau đó mình đúc kết lại " Không đụng vào nó để cài Hackintosh nữa " chỉ dùng để cài máy ảo Hackintosh thôi ^_^. Vì ngại tháo ra tháo vào quá, khi đó vọc có khi 1 ngày phải tháo ra lắp vào vài lần, khiến mình nản. Giờ đành vọc trên con lap có chip AMD ^_^.

Bạn nên dùng Windows hoặc Linux nếu thích nhé, 2 hdh này chơi trên em Dell này thì ok, khỏi phải nghĩ
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kutomo Có lẽ do phiên bản bios, trước đây khi ở A04 em hackintosh chạy 10.8 phà phà 😆 sau này cài linux bị đè cái clover nên lười gỡ hết cài lại, kèm lúc đó có 10.9 nữa 😃) điểm khác là lần này em update Bios A09 rồi 😃) có lẽ liên quan gì đấy tới phần quản lý nguồn điện của bios 😃) kèm theo việc anh tháo bung máy ra nữa 😃) đó cũng là 1 cách cách ly nguồn điện ra khỏi main, nandflash chứa thông tin bios sau 1 thời gian cách ly khỏi nguồn điện sẽ tự wipe dữ liệu về mặc định của nhà máy 😃) Nên khởi động okie ;) Con 7537 cấu hình y chang cài phè phè đấy 😁 kết mac cái pin nó trâu, trước dùng 10.8 pin toàn 7h :D
kutomo
TÍCH CỰC
10 năm
@anongle Mình cũng nghĩ nó có liên quan đến vấn đề về nguồn điện, nên khi đó mình tháo toàn bộ máy ra, bung tất cả luôn sau đó ráp lại thì khởi động ok. Nếu đúng như bạn nói đợt này mình về update cái BIOS lên xem sao, chứ cứ cái tình trạng đó ngán vọc Hackintosh lắm, Mình thì không bị dính lỗi do cài đè Clover lên, bởi khi mình lấy máy về mọi thứ mình đều tự cài hết, lấy máy lúc chưa bung, chưa cài hdh gì luôn. chỉ kiểm tra xem máy có lên nguồn hay không, là mình xách về tự tung tự tác ^_^
anongle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kutomo Giống mình rồi 😁 tự tay mình cài mày mình mới đảm bảo được cấu hình hùng mạnh nhất =))) Không, ý mình là vấn đề về bios A09 ấy 😆 trước mặc định bios A04 chạy bình thường 😃) Mà yên tâm, bung máy không mất bảo hành đâu 😃) trước mình tự bung lắp thêm con mSata 64gb vào cài os, cũng nghỉ là chả bao giờ phải đi bh đâu nên cũng ko có lăn tăn 😃) Lúc BH xin đứng xin lại con mSata để nó nhập kho máy, nó cũng chả hỏi han gì :D
Vagabondtq
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây, qua đây vọc. Máy mình É6430s cũng học từ đây:
http://forum.osxlatitude.com/index.php?/forum/61-dell-systems/
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Vagabondtq tớ không thấy có hướng dẫn cho laptop chip intel haswell,tớ đang cần cái đấy
Vagabondtq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp Máy mình làm theo hướng dẫn này:
http://forum.osxlatitude.com/index.php?/topic/5641-dell-latitude-e6430-e6230-intel-mavericks/

Và mình thấy bộ này cài cho mấy máy khác vẫn ok.

Đây cũng có hướng dẫn nữa này, 10.9.4 luôn:
http://www.tinhte.vn/threads/tao-nhanh-usb-cai-os-x-mavericks-10-9-4-chuan-tren-windows-cho-newbie-day-du-do-choi.2332703/
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Vagabondtq tớ đã tạo bộ cài theo cách của Swift4VN,đã boot vào mac và đến chỗ fomat ổ cứng tớ chon disk utility và tớ fomat theo hướng dẫn nhưng không tạo ra đc ổ cứng định dạng mac,vì khi tớ chon cài đặt mac không thấy cai ổ tớ fomat,tớ ấn chuột lên góc trái bên trên và chọn tắt nguồn.từ đấy laptop tớ tắt luôn,không bật đc.giờ đang chờ bảo hành,cái tớ không bit là lỗi gì mà không fomat đc(ở cứng tớ định dạng gpt)
vinhkm6
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp máy mình tắt nóng suốt có sao đâu? nếu có thì fail cái hdd thui?
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vinhkm6 vậy hả,mai hãng dell nó chữa máy cho tớ
tgthao111
ĐẠI BÀNG
10 năm
con này cai được nhá full graphics ethernet đó .hi
vnncp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tgthao111 bạn có thể hướng dẫn cho tớ đc ko
tgthao111
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnncp Trước tiên bạn cần cài máy ảo MAC OS để tạo USB cài mac.
Cho em hỏi chút. Nhà mình đã ai cài được hackintosh và khắc phục được lỗi tắt nguồn bằng phím nóng cho v5470 chưa vậy. Thanks.
anongle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanthonggiao Mình vừa hết bảo hành nên chả dám hack nữa :p Vừa lên ssd 256gb 840 Samsung làm xong đồ án giao lưu ngang Air cho nó máu :d
kutomo
TÍCH CỰC
9 năm
@thanthonggiao Ý bạn nói tắt lúc máy bị treo ấy ah? hay là đang dùng bt và tắt bằng phím nóng. Mình cũng đang cài Mac lên em 5470 này nhưng chả bít lỗi gì mà nhọc với nó lắm. cài lên mọi thứ ok, card màn hình dùng ngon ơ, mượt mà + ethernet không phải xoắn ^_^. Nhưng nếu tắt phím nóng hoặc shutdown thì cứ xác định là " Mở ốc -> rút BAT -> rút dây pin CMOS sau đó cắm 2 dây đó lại " Tuy nhiên cách khắc phục tạm thời của mình đó là " muốn tắt đi thì chọn khởi động lại, chờ 1 lúc sau khi màn hình tắt và đèn báo chỉ còn 1 đèn ( nói chung là chờ 1 xíu ) sau đó bấm phím nóng tắt, tất nhiên chỉ nhấn nhẹ 1 cái thôi chứ ko có giữ nó sẽ tắt, nếu chưa tắt thì chờ mấy giây sau bấm tiếp. chứ nếu mà cố giữ phím nguồn và tắt thì lại phải tháo ốc ^_^ Dell mịa nó chứ nhọc phết.
Hôm thứ 3 thay main vì vụ này. Hỏi chỗ bảo hành thì họ bảo hỏng main nên phải thay. Chiều qua lại mang Usb hackintosh ra cài lại bị. Sáng nay mang ra bảo hành bảo họ hiện tượng vẫn như hôm trước. Cậu làm bảo hành đang định nhận máy để làm thủ tục bảo hành thì mính bảo để cho nhanh tốt nhất cậu nên tháo máy rút hộ mình cái pin và cmos ra rồi cắm điện vào xem sao. Cậu ấy làm theo và máy lại chạy bình thường. Mình bảo dán cho mình cái tem thế là về. Tổng cộng mất 15 phút.
mà này. Cậu hết bảo hành rồi thì cứ tháo ra sợ quái gì. Chẳng qua mình còn bảo hành nên không dám tháo em nó đành để các bác bên bảo hành tháo hộ vậy. Được cái tác phong làm việc của trung tâm bảo hành dell cũng được. Sau này có tư vấn ai mua máy cứ dell mà dùng cho nó sướng con người bác ah. Dùng mấy thằng hàng tàu khựa bảo hành chán lắm
anongle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanthonggiao Mình dùng 8 tháng đổi mới máy này 😁 Cơ mà ông nào mua máy tầm 2013 ấy nên thử đi, nó đổi cho đc con i5 4210U mới hơn ấy :D
kutomo
TÍCH CỰC
9 năm
@thanthonggiao Trả lời xong mới đọc còm men này. té ra cũng bít sửa lỗi rồi ^_^. Bảo hành mà không khắc phục được thì khen cái nỗi chi hả bạn. Mình đem đi bảo hành 1 lần vì tình trạng như vậy đúng 1 lần đầu tiên, sau đó đem về dính tiếp và......mình quên TTBH luôn ^_^ Tự bung máy tháo dây, xé hết tem bỏ thùng rác LOL. Tình trạng này có lẽ xảy ra với rất nhiều máy khi vọc Hackintosh vậy mà tại sao Dell không có động thái gì để bảo vệ người tiêu dùng hoặc hỗ trợ khắc phục hoàn toàn tình trạng này? Trước kia mình rất chuộng Dell nhưng giờ đỡ nhiều rồi ^_^
@kutomo Số là hôm CN vừa rồi khu mình mất điện nhưng lúc đó đang máu mê cài mac os nên cứ dùng pin mặc dù lúc ấy còn 3%. Vào đến đoạn boot đầu tiên vì mình phân ổ nên thôi tính tắt máy chờ có điện để xạc và dùng lại thì em nó không thấy lên. Bệnh pin yếu kiểu này cũng bình thường thôi chỉ cần tháo máy tháo pin là lại ok ngay ấy mà nhưng khổ nỗi thằng này pin liền nên phải mang ra bảo hành. Chiều hôm sau họ gọi mình lên và thay main ngay tại chỗ cho. Sau đấy có hỏi nhân viên bảo hành đó là lỗi gì thì thấy nhân viên cũng chỉ bảo là lỗi main. Về yên tâm dùng được mấy hôm lại máu mê cài hackintosh nên vác ra cài đến đoạn chia ổ thấy lâu quá nên phím nóng cho tiện thế là em nó lại như hôm trước nên mới biết là do hackintosh gây ra. Nên mới search được cái thread này.hix. biết trước thế này thì nghỉ cài từ đầu cho lành:d
kutomo
TÍCH CỰC
9 năm
@thanthonggiao Hehehe cái này là do xung đột khi cài Hackintosh ấy mà. Chứ trên Windows hay Linux ttì tắt thoải con gà mái......chả sao ^_^. Cơ mà cũng có người bị, người ko mới đau. Trong khi cùng đời máy, cùng đời chip *~*
@kutomo Người ta thay cho mình mà không hoạnh họe nhiều cũng là tốt rồi. Nhiều nơi bảo hành nó còn đổ vấy cho mình làm hỏng nghĩa là lỗi người sử dụng sai nên không bảo hành và muốn bảo hành thì phải chịu chi phí vật tư trong đó. Tức anh ách mà d. eo làm gì được nó bác ah. Tác phong hãng lớn có khác chứ không kiểu làm ăn chụp giật của một số công ty, lúc bán thì đon đả hứa hẹn đủ điều, đến bảo hành mà nó coi cứ như mắc nợ nó không bằng.
Máy mình i3. Lát nữa về thử check lại xem sao. Biết đâu lại thành i5 hehehe.

anongle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanthonggiao :p mơ à
Con dell cổ lỗ sĩ của mình trước kia dùng ổ cứng mbr bios nên dùng grub2 và grub4dos quản lý ổ cứng ngon ơ gần như tự cúu hộ được. Nhưng từ ngày chuyển sang dùng gpt với uefi nó cứ thiếu thiếu cái gì nên mới muốn dùng hackintosh có cái clover quản lý cho nhàn ai ngờ cực thân quá. Bây giờ thôi đành chỉ cài clover không cho lành. Bao giờ khắc phục được lỗi ta lại cài hackintosh vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019