Dell làm mới XPS 13, XPS 15 với BXL Haswell, thêm tuỳ chọn độ phân giải cao cho XPS 15

Trung Dt
2/10/2013 16:20Phản hồi: 82
Dell làm mới XPS 13, XPS 15 với BXL Haswell, thêm tuỳ chọn độ phân giải cao cho XPS 15

Dell vừa có một đợt nâng cấp máy tính cho dòng XPS gồm hai sản phẩm quen thuộc là XPS 13 và XPS 15. Chúng ta đã quen thuộc với XPS 13 khi một năm trước Dell đã nâng cấp XPS 13 thế hệ đầu tiên lên Ivy Bridge. Sang đến thế hệ thứ 3 thì hãng tiếp tục nâng cấp bộ xử lý lên Core i thế hệ thứ 4 (Haswell), đồng thời giữ nguyên độ phân giải màn hình Full HD 1920 x 1080 pixel. Trong khi đó, phiên bản XPS 15 được phát hành cũng hoạt động với nền tảng Haswell nhưng có tuỳ chọn màn hình IGZO lên đến độ phân giải 3200 x 1800 pixel đem lại chất lượng hiển thị tốt hơn và không gian làm việc rộng rãi hơn cho người dùng.

XPS 13 là mẫu Ultrabook có thiết kế vỏ nhôm ở mặt trước và mặt dưới với sợi carbon. Máy sở hữu màn hình 13,3" độ phân giải 1920 x 1080 pixel với lớp kính cường lực Gorilla Glass NBT. Nền tảng Intel Haswell mới sẽ bao gồm 3 dòng CPU Core i3/i5/i7, card đồ hoạ Intel HD 4400, thời gian dùng pin hứa hẹn lên đến 10 tiếng (lý thuyết). Giá khởi điểm của dòng máy này sẽ từ 999 USD cho phần cứng tối thiểu.

Trong khi đó, XPS 15 không chỉ được cập nhập với nền tảng phần cứng Haswell mà sẽ có tuỳ chọn màn hình cảm ứng độ phân giải 3200 x 1800 pixel với công nghệ IGZO, đem đến mật độ điểm ảnh 235 ppi rất cao. Cỗ máy này sẽ có tuỳ chọn card đồ hoạ rời thế hệ mới của Nvidia, ổ cứng hỗ trợ lên đến 1 TB cùng ổ cứng SSD 32GB đi kèm. Giá khởi điểm cho dòng máy XPS 15 là 1500 USD chưa bao gồm tuỳ chọn màn hình độ phân giải cao nhất.

Dell XPS 13 sẽ có mặt trên thị trường từ tháng 11/2013, trong khi XPS 15 sẽ có mặt sớm ngay giữa tháng 10/2013.

Nguồn: engadget, pocketlint
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

doanhkhoi
TÍCH CỰC
11 năm
Đẹp quá, nhất là cái bàn phím
lanhxc2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doanhkhoi 15" mà không có bàn phím số thì thua rồi.
Chit Lee
TÍCH CỰC
11 năm
@doanhkhoi Cái nút điều hướng bé thế kia dùng khó chịu lắm bạn à
jackriddle
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đệk. Vừa mới mua Xps 15 L521X được mấy ngày. 3200*1800 chắc good lắm nhờ :v
@jackriddle Máy có nóng ko bác
jackriddle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khanhvpn01 Dùng bth thì cũng binh thường bác àcororphim, corel, photoshop tầm 51-55 độ, còn DotA với LOL thì lên 61-65 độ, chơi lâu ổn định thì tầm 62 độ, thỉnh thoảng vẫn lên 70-71 😁 Cơ mà XPS nhôm nguyên khối nóng ngoài mát trong mà Bác
@jackriddle Đấy là i7, ko biết i5 thế nào
jackriddle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khanhvpn01 Vầng, con i5 chắc mát hơn đấy ;) Con em i7, ram 12GB, HDD 7200rpm
duduct
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cuối cùng vẫn không thiết kết lại 😔
vẫn đang miệt mài lựa chọn 1 con Dell Ultra...
Mới có con XPS đời đầu, dùng rất thích. Hy vọng nâng cấp còn tốt hơn nữa. Con XPS 15 dungf HDD ?! Thế thì cứ 13 cho lành
@thanhlonghp Nó là ổ lai. 32GB SSD + 1TB HDD.
jackriddle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thai_namson Các Bác cho em hỏi ngu là cái máy em thiết lập chế độ RST dùng SSD làm cache ấy cứ khởi động là nó báo cái lỗi Intel Rapid gì đó. Trong BIOS phần Opera Sata chỉ có ATA, AHCI, Intel... mà em thấy mấy Bác bảo phải chuyển sang RAID mới cho SSD làm cache được. Bây giờ ko có RAID phải làm sao ợ. Tính cài thẳng systems windows vào SSD luôn mà sợ 32GB hơi thiếu.
Tối qua còn nghịch ngu Recovery xong nó mất moẹ 1 Partition trong My Computer ấy >.< Em vào Disk Management kiểm tra thì nó vẫn còn nguyên (Cả Datas bên trong) nhưng kích vào chỉ có "Help" không làm được gì cả. Mà từ Primary giờ nó chuyển thành OEM rầu 😔 Help help help em phát!
@jackriddle Thường thì mặc định mấy con XPS 13, 14, 15 của Dell đã để SSD làm cache rồi, để lúc shutdown, on, hibernate được nhanh hơn, còn windows nó vẫn để trên HDD. Cái Intel Rapid Tech nó là của thằng Intel nhằm tối ưu hoá đối với HDD hoặc SSD chạy SATA, RAID, có cũng được mà không có cũng không sao cả. Còn chuyển RAID bác vào thử bios xem vì dòng Dell bác dùng nó có 2 con ổ vật lý (1 SSD 32GB, hình như của Samsung thì phải và 1 con HDD hình như của WD). Còn lười hơn nữa thì bác bung lại con windows bản quyền của máy là xong.

Về phần bác mất partition thì bác cho xem cái ảnh screen shot để chẩn bệnh. Thường thì sẽ dùng 1 thằng Partition Tool nào đó (Partition Magic hay tương đương), nó sẽ explorer được các file trong partition lỗi, copy ra rồi tạo lại partition lỗi là xong.
jackriddle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thai_namson Cái intel Rapid là để cài SSD làm cache đấy Bác ợ. Em loay hoay cả buổi chiều đến giờ vẫn chưa recovery lại được Bác ạ. Giờ cứ recovery xong Start là nó boot vào cái Advance option gì đó chứ ko chạy Recovery như ngày xưa 😔
Định xúc 1 con xps 14 model năm ngoái, vậy mà hết hàng.
Ngon nhưng ko thích lap nữa, chỉ thích em Sur 2 thôi
3200 x 1800 -> nét hơn rentina 😕
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@duythanh90 Đương nhiên rồi bác sau mỗi 4K thôi. Apple chắc phải năm sau may ra có cải tiến thêm chứ dưới bàn tay bác đầu bếp Tim chắc không có.
jackriddle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@natomedia Thím Tim càng ngày càng gay >.< iP5S vàng *đồng* vđ =]]]
tuanleej
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn thấy giống mb quá
carotmen
TÍCH CỰC
11 năm
Thấy laptop ra Haswell nhỏ giọt quá nhỉ
nierec
TÍCH CỰC
11 năm
inspiron làm mình ghét dell!! nhưng cái xps thì...phải nghĩ lại.
<p>Dòng XPS thì khỏi chê luôn rồi</p>
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn đang chạy vostro 3450 cùi mia
anthui2009
ĐẠI BÀNG
11 năm
1500 usd cho giá khởi điểm, vậy option lên nữa tầm 2000 usd.hơi chát:eek:
chuot2411
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái toolpad của dòng dell chả thích tí nào.hay là tại mình xài không quen.mỗi lần lướt web kéo xuống với kéo lên đúng khổ.kéo lên phải nhấp 1 cái thì nó mới dừng,còn không lại trở về ban đầuo_O
tinhnd
TÍCH CỰC
11 năm
@chuot2411 Ý bác là cái touchpad à?
@chuot2411
:eek: Là bác không biết cách chỉnh nó thôi, cầm con lap về, nó cài gì bác xài cái đó à 😕 Trong khi nó cho bác tùy chỉnh trong đó, và cái bác đang bị cũng chỉ là 1 tùy chỉnh nhỏ trong Dell touchpad hoặc Synaptics mà thôi!
chuot2411
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tbdat11 mình không có dùng dell,chỉ là bạn gái dùng,thi thoảng nghịch thôi.nhưng di chuyển con chuột khá khó khăn,mình xài con emachines cùi 5 năm mà cái touchpad xài rất tốt.làm việc trên đó thoải mái.cả năm chưa dùng đến chuột,còn dell đụng có 15p mà đau cả tayo_O
*LT*
TÍCH CỰC
11 năm
Ôi cái giá ....
rivertm
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhược điểm là bàn phím của DELL XPS là bàn phím thiếu phím, học APPLE về bàn phím nhưng máy lại sử dụng Windows. Không có phím Pause/Break nhiều khi rất bí, mặc dù thường là thừa.
tinhnd
TÍCH CỰC
11 năm
Cái giá của Dell bao giờ cũng chát hơn nhưng chất lượng không có gì đáng phàn nàn ngoài khoản pin nhanh chai.
chuot2411
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tinhnd nóng nữa bác ợ.mua cho bạn gái con vostro 2420 mà xài thấy nóng quá.mình dùng con emachines 5 năm,thay keo tản nhiệt có 1 lần mà xài cảm thấy mát,1 ngày làm việc trên em nó 10h mà cũng chả thấy nóng.còn dell thì bên tay trái lúc nào cũng thấy nóng ran.lúc trước tính mua cho nó asus,mà nó thích bền nên mới mua dello_O
tinhnd
TÍCH CỰC
11 năm
@chuot2411 chính xác bác ạ. Bác mà dùng card rời đá pes thì mùa đông ko cần đắp chăn 😃
XPS này số 1 rồi, lênh màn hình GIZO nữa thì bá cmn đạo luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019