TỔNG HỢP Dell Venue, Up ROM, Rom Cook, Kernel

Thảo luận trong 'HỎI ĐÁP - CHIA SẺ KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi HDJACK, 22/10/11.

1. HDJACK

HDJACK Thành viên

Cách thay linh kiện cho Dell Venue
    Đây là em Dell Venue sử dụng sử dụng được 1 tháng

Mặt sau của em nó

Cách thào em nó ra như sau:

1. Mở nắp sau & gỡ pin

Có tất cả 5 vít đầu sao (4 trắng + 1 đen) mở tất cả ra

2. Dùng móng tay nạy nhẹ 2 miếng nhựa ở hông máy
    chú ý các nút bên hông sẽ bị rơi ra ngoài.

3. Dùng móng tay tách nhẹ nhàng nắp vỏ sau ra theo hình
    Tách từ dưới lên trên sẽ dễ hơn

Máy đã được tách ra

4. Gở 2 dây cable của màn hình và kính cảm ứng: dây nhỏ nạy lên, dây lớn rút thẳng ra.
    Để tách mainboard có 4 chấu nhựa gài, dùng tay tách nhẹ nhàng main ra

5. Đến đây chúng ta xong công đoạn rã em nó ra rồi. Màn hình mắt trước

6. Tổng quan tất cả của em nó, còn một công đoạn nữa là tách kính cảm ứng ra khỏi màn hình, cái này để tui trao đổi cái vụ bể kính cảm ứng xong, tui sẽ post tiếp (vì muốn tách em nó ra phải dùng đến máy sấy tóc, hihi)

Màn hình mặt sau

Tháo màn hình cảm ứng:
    Dùng cây nạy tách màn hình cảm ứng ra khỏi đế màn hình, chú ý phần trên bên trái có dây bẹ cảm ứng dễ bị đứt, phần dưới có dây bẹ cho đèn các phím ở chính giữa.
    Đối với màn hình cảm ứng bị bể thì đơn giản, cứ gở từng miếng bể ra thôi, màn hình rời không dính vào cảm ứng.

Để lắp lại thì làm quy trình ngược lại.

Cái em Dell này, lúc đầu khó xơi, nhưng xơi rồi thấy cái gì cũng dễ so với các loại phone khác.
    A. Màn hình + kính cảm ứng
    B. Hai thanh bên hông với nút bấm
    C. Đế đậy mặt sau
    D. Mainboard (bao gồm camera, sénor,v.v....)
    E. Nắp đậy sau
    F. Pin và Sạc
    jeratul, Ngo Le Lam, changngoc22120052 người khác thích nội dung này.
  2. boymua

boymua Thành viên

Bác HDJACK hỏi tí nha? Máy của mình xài sim viettel nhưng thỉnh thoảng bị mất sóng (no simcard), phải khởi động lại mới hết. Nhưng mình thay sim khác vào không bị (chĩ có sim mình mới bị), pác có biết nguyên nhân, cách trị thì chỉ mình với???
  3. nguyen_doan_001

nguyen_doan_001 Thành viên

Đổi sim mới đi,

Sent from my HTC_X515E
  4. boymua

boymua Thành viên

Mình đã đến Trung tâm Viettel làm lại cái sim mới nhưng vẫn bị như thế.Bóa tay thật.
  5. phuc747

phuc747 Thành viên

Do room thui, lúc trước mình dùng 2.2.2 cũng bị như vậy nhưng up lên 2.3.3 hoặc MIUI thì ko còn nữa. Nếu bạn ko muốn đổi room chỉ cần chuyển qua chế độ Air Plan rùi chuyển lại chế độ thường là nó có lại.
    boymua thích nội dung này.
  6. boykiller1

boykiller1 Thành viên

Hj mọi người, mình cũng đang sở hửu 1 e dell venue thấy hội đông vui wá nên tham gia học hỏi kinh nghiệm, theo đánh giá của mình thì e này tốt từ thiết kế, cảm ứng (tuy ko muọt bằng IP nhưng vậy là rất là good rùi), mình cầm em này rất nhìu ng từ bạn bè, người thân đều rất thích (cũng nở mày nở mặt), pin thì như vậy là tốt so với các dòng khác, về hiện tượng hay mất sóng thì mình đã bị và đem máy đi vệ sinh lại khe cắm sim và sim thì máy sóng đã bình thường dồi dào hehe...Mấy bác cho mình hỏi dell venue có thể uproom được phiên bản mấy rùi? tìm mua ốp lưng cho em nó ở tphcm chổ nào thế? THks mọi người
  7. prado

prado Thành viên

Lỏng sim thôi, đợt vừa rồi mình cũng bị cứ tưởng máy làm sao nhưng không phải, tháo sim ra, ấn cái khung thép cho nó ôm sát xuống 1 tí để sim được giữ chặt hơn là xong :)
  8. boymua

boymua Thành viên

Ko phải rom, mình xài tất cả các rom 2.2.2, 2.3.3 MIUI đều bị cả các bác à, cũng chẳng lỏng sim, mình đã ấn khung sắt, lót thêm miếng giấy nữa kìa, vẫn bị... hix.. nhưng sim khác thay vào lại ko bị, chẳng hiểu, chỉ có số này của mình bị thôi, đã thay sim mới vẫn bị thật bó tay.
  9. boykiller1

boykiller1 Thành viên

may minh cung bi cai nay? minh co dem ra phongcachmobile de test thi do may minh xai lau nen bi bụi, vệ sinh khe cắm sim xong cho đến giờ thì máy mình xài bình thường rùi. bạn thử coi cách này đuọc ko đi.
  10. chanhkho1908

chanhkho1908 Thành viên

liên thiên, khe sim nằm kín bên trong, lại dc nắp che kín làm sao có chuyện bụi dc
  11. boykiller1

boykiller1 Thành viên

quote="chanhkho1908, post: 16477305, member: 497422"]liên thiên, khe sim nằm kín bên trong, lại dc nắp che kín làm sao có chuyện bụi dc[/quote]
    ax ax sao lại ko coa bụi vô đc,? bụi dơ thì ở đâu cũng có thể vào đc bạn à! bạn boymua thử vệ sinh thử xem. sau khi vệ sinh máy thì máy đã bình thường rùi sóng dồi dào
  12. changngoc2212005

changngoc2212005 Thành viên

Cảm ơn bác HDJACK nha.em đang cay cú vụ cái màn hình bị bám đầy bụi bên trong nhìn rất bực,đem ra ngoài trời nhìn thấy rõ và nhiều bụi.Đang dự tính đem ra TGDĐ vệ sinh,nhưng phân vân vì tụi TGDĐ có đứa cũng cùi lắm,xót máy.h có bác hướng dẫn rồi,đợi hôm nào đẹp trời em sẽ xúc..!Hơi run run..vì chưa có kinh nghiệm.
    Ah,bác cho em hỏi làm đến bước 3 là em vệ sinh được cái mặt màn hình rồi đúng không ạ ? thanks bác
  13. Ngo Le Lam

Ngo Le Lam Thành viên

Bác HDJACK quay trở lại là anh em được đọc thêm nhiều bài viết chất lượng. Thanks bác nhiều :)
  14. HDJACK

HDJACK Thành viên

Làm vệ sinh giữa màn hình và kính cảm ứng, rất khó đó, kính cảm ứng còn nguyên khi gỡ ra rất chặt (cứng, phải dùng máy sấy tóc mới tách ra được) và dễ bị đứt dây bẹ kết nối ở phần trên. Còn với máy bị bể kính cảm ứng thì dễ, chỉ bẻ từng mảnh ra thôi. Còn như của bác thì đừng gở nguyên kính ra, chắc chỉ cần hé 2 bên cạnh kính, dùng máy nén thổi thì được.
    Mà máy bác chắc gì bụi vào được bên trong đó, hay là bụi ở dưới tấm dán bảo vệ cảm ứng.
    changngoc2212005 thích nội dung này.
  15. tlevincom

tlevincom Thành viên

Đọc mãi mà chẳng hiểu...:rolleyes: Bác HDJACK cho mình xin cái số phone để được tư vấn giúp sử dụng cái điện thoại ĐEN này nhé! Anh em nào dùng con Dell Venue này ngon rồi tư vấn giúp mình nhé!! Già rồi chẳng hiểu mô tê gì cả... Nhắn giúp tới mình vào số 093.686.1346 hoặc nick yahoo tlevincom Cảm ơn các pro nhiều!!!
  16. caocanlong

caocanlong Thành viên

mình mượn tạm hình của bạn ở trên....

bung máy đến bước 3 là chưa vệ sinh được mặt kính máy đâu...

hình dưới đây mình bổ sung thêm...

các bạn chú ý chỗ màu đỏ mình khoanh lại là ngàm giữ màn hình vào mặt kính....dùng tay cậy nhẹ chỗ đó là màn hình sẽ bung ra...

còn chỗ màu xanh là bị dán keo 2 mặt ko thể gỡ ra được....(ai liều gỡ ra thì sợ ko gắn lại được hehe)

vì vậy khi bung ra các bạn chỉ kênh màn hình lên mà lau mặt kính thôi...
    nhưng dư sức lau sạch bụi nha...

cẩn thận nhẹ nhàng là được[​IMG]
    ji1180, changngoc2212005Ngo Le Lam thích nội dung này.
  17. kiyosaky1988

kiyosaky1988 Thành viên

mấy bác dùng Miui cho mình hỏi chút
    sao mình dùng cảm thấy máy nặng hơn rất nhiều. Hay bị lỗi close + khởi động máy. Các bác có bị thế ko vậy. Muốn đỡ nặng máy có cách nào ko
    cám ơn các bác nha
  18. boymua

boymua Thành viên

ax ax sao lại ko coa bụi vô đc,? bụi dơ thì ở đâu cũng có thể vào đc bạn à! bạn boymua thử vệ sinh thử xem. sau khi vệ sinh máy thì máy đã bình thường rùi sóng dồi dào[/quote]
    Vệ sinh khe sim như thế nào nhỉ? phải ra tiệm hay mình từ làm???
  19. KaKaShiHp

KaKaShiHp Thành viên

e chưa bị lỗi j cả bác ah @@
  20. Ngo Le Lam

Ngo Le Lam Thành viên

Mình cũng thế, rất hiếm khi gặp Force close. Dùng MIUI thấy mượt mà (ngay cả khi free RAM còn khoảng 60 Mb) và tiện lợi hơn hẳn các rom khác. Nhược điểm duy nhất và lớn nhất là tốn pin hơn, nếu nghe gọi thông thường thì gần 2 ngày, còn lướt web, chơi game thì hao pin nhanh thật :p
    @ Kiyosaky1988: bạn đã đóng băng hoặc remove một vài app hệ thống chưa? Thêm được kha khá free RAM đấy.