Đến tháng 6/2015, tất cả mọi ứng dụng Chrome Apps đều phải có khả năng hoạt động offline

Duy Luân
1/7/2014 17:13Phản hồi: 57
Đến tháng 6/2015, tất cả mọi ứng dụng Chrome Apps đều phải có khả năng hoạt động offline
Google mới đây đã thông báo rằng tất cả các Chrome Apps phải có khả năng hoạt động offline trong thời gian tới. Bắt đầu từ hôm nay, Google sẽ từ chối đăng tải lên cửa hàng trực tuyến Chrome Web Store các app không tuân theo quy định này. Đến tháng 12, tất cả những Chrome App hiện có trên cửa hàng cũng sẽ bị gỡ bỏ khỏi công cụ tìm kiếm của Store nếu không có tính năng chạy ngoại tuyến. Google cho các lập trình viên thời gian từ đây đến tháng 6/2015 để tuân theo quy định mà hãng đề ra, sau đó trình duyệt Chrome cũng sẽ chính thức ngừng hỗ trợ các app không có tính năng offline.

Nếu các bạn chưa biết thì Chrome Apps là những ứng dụng được xây dựng dựa trên các ngôn ngữ web và một số công nghệ đặc biệt của trình duyệt Chrome. Tuy nhiên, điểm đặc biệt đó là chúng có thể hoạt động độc lập như một phần mềm Windows / OS X / Chrome OS mà không cần Chrome phải xuất hiện trên màn hình. Động thái nói trên cho thấy Google đang muốn đưa sự phát triển của Chrome Apps lên một bước xa hơn, và cũng là cách mà hãng đảm bảo rằng sẽ có nhiều app offline hơn nhằm mở đường cho sự tăng trưởng của thiết bị chạy Chrome OS trong thời gian tới.

Xem thêm: Một số Chrome Apps hữu ích có thể chạy offline như các ứng dụng độc lập

Nguồn: Google
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chả có lý do gì để dùng cái này cả @@
@quachanhtai204 Sao lại không? Không phải lúc nào ta cũng có mạng để làm việc... Nhất là trên môi trường Chrome OS... Rồi Google sẽ cho ra những thiết bị chạy Chrome OS với giá chưa đầy 100$... 100$ đủ để làm việc, giải trí,... ect... 😁
@quachanhtai204 Xài để đỡ phải trộm cắp khi xài microsoft office chẳng hạn. Chắc chờ 1 thời gian nữa hoàn thiện đổi sang xài đỡ mang tiếng trộm cắp 😁
@quyetnguyencorp Nếu có giá đó là mình mua liền, để xem phim, lướt web, chơi game facebook cũng tuyệt :D Với công việc của mình thì hầu như 90% thời gian ngồi máy tính mình đều dùng Google Chrome.
@JerryKist Cá nhân em thấy Google sẽ giảm giá thành hầu hết các thiết bị để phổ biến nền tảng của họ... Lời lãi từ việc bán phần cứng với họ không quan trọng... Một khi họ phổ biến rộng rãi nền tảng của mình thì số lãi họ thu được từ quảng cáo sẽ vượt gấp nhiều lần, thừa thãi để bù cho số tiền đầu tư cho các thiết bị phần cứng giá rẻ... :D
To mo rồi đấy. Nghe cung co vẻ hay
lowt3ch
TÍCH CỰC
10 năm
Chờ có Autocad cho Chrome OS là xài. 😔
@lowt3ch chrome OS hướng tới các thiết bị giá rẻ cấu hình thấp thì đừng mơ tới những phần mềm đồ họa cao
@tuantruong041095 Dù sao đó cũng chỉ là đánh giá chủ quan, không thể khẳng định 100% được. Máy tính bảng nhập văn bản khó chịu cực kỳ. Nói như bạn thì bộ phận hỗ trợ khách hàng online của nhiều công ty sao người ta không dùng máy tính bảng luôn?
@hiddentrust Mình đang cầm 1 con Chromebook của Google đây, do partner của Google cho mượn test
rất thích chrome app, mở office ngay không cần tải về (offline) để xem nhanh.
Dự là thuyết âm mưu của google 😁
quá đã,
Nhiều anh nói là không có mạng thì chromebook vứt đi, nhưng mà mấy anh quên là không có mạng thì macbook pro retina 15' cũng vứt mà thôi 😃 em yêu chromebook!
@Airblade14 Đúng vậy, đt hay mtb mà ko có mạng còn đỡ, chứ máy tính mà ko có mạng thì đúng là chẳng làm được gì. Ngay cả để phục vụ công việc hay chơi game thì vẫn phải dùng mạng để tối ưu, thời này ai cũng sợ usb, làm xong toàn gửi mail là chính, vẫn phải dùng mạng mà. Theo mình nếu chrome tối ưu được các ứng dụng văn phòng cơ bản như office thì sẽ tạo được chỗ đứng chắc hơn
@Airblade14 em thấy chúng ta mà ko có mạng mung thì cũng vứt đi..
em cũng thử tra tấn mình bằng 1 buổi tối ko mạng rồi.
ôi thật đúng kiếp tù đày 😁
phuan79
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Airblade14 Chromebook là gì? Tôi chưa dùng nên không dám ý kiến.

Nhưng macbook tôi đã dùng. Không có internet tôi vẫn làm việc được.

Thần kinh chú có vấn đề gì không, mà nói Mac không có internet thì vứt?

Nếu hiểu theo ý của chú thì win (dell, hp, compaq...) không có internet sẽ như thế nào?

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@phuan79 cái này nè
tinhte dịch sai rồi, GG chỉ đơn giản thay thế Chrome Apps cũ (Legacy Packaged Apps) bằng Chrome Apps mới thôi, cả hai đều có thể hoạt động offline
@Utopic Unicorn Theo lời bạn mình đã tắt mạng đi và chạy Google Sheets và nó ko hoạt động bạn ạ.
Ngon, cần cái Google Keep lắm á
bạn đã bật chế độ offline trong GG Drive chưa?
mà có vẻ Google Sheets là Hosted apps chứ không phải Chrome Apps

@Utopic Unicorn Bật cái chế độ offine trong GG drive chỗ nào hả bạn? với lại mình mở trình khởi chạy ứng dụng của gg lên và bật thử các app trong đó nhưng ko có app nào chạy đc. Bạn ví dụ thử cái nào chạy đc để mình thử.
@hoaikhong00 support.google.com/drive/answer/2375012?hl=en
GG có hẳn một mục Offline Apps trên Store đó, mình thì hay dùng chrome.google.com/webstore/detail/pixlr-touch-up/jklljiahjgoglchglekebfljnmbaleig?utm_source=chrome-app-launcher để chỉnh sửa ảnh offline
@Utopic Unicorn cám ơn nhiều nghe, vụ này giờ mới biết 😃
Không sao, dù sao những app mình viết ra trên Chrome cũng không cần thiết phải chạy Offline. Hehe
Mà luật này ra thì cái app của thằng HAIVL nó đâu còn tác dụng nhỉ? Ai đã từng sử dụng rồi sẽ hiểu.
livfc2010
TÍCH CỰC
10 năm
Hệ điều hành đám mây đã tan vỡ.
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái ứng dụng translate của google mà offline thì ngon!
=)) thế thì khác qué gì máy thường
hoangh@
ĐẠI BÀNG
10 năm
nghe hấp dẫn nhỉ, ko biết thế nào, phải chờ 1 năm nữa
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
Google cứ làm trò.
Chờ xem cái App Google Drive, Youtube của chính Google có chạy offline được không?. nếu mà chạy off rồi xem video hay đồng bộ file như thường thì mình thề sẽ cắt internet luôn.
@baoviet3010 Chrome OS chơi nhạc, xem video mà không cần mạng đấy, bạn có tiền mua Chromebook chưa mà thề thốt cắt mạng làm clgt =))))))
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Utopic Unicorn Vậy bạn có vào youtube tìm video mà không cần mạng không?
Bạn có thể đồng bộ file với Google Drive lên Cloud mà không dùng mạng không?
Bạn có biết là có thể cài Chrome OS lên máy tình bt mà không cần Chromebook? Và bạn đã đọc kỹ bài, là có nói áp dụng cho cả Chrome Web store, tức là những ứng dụng cho Google chrome vẫn phải tuân theo quy định này.
bạn mới dùng Internet hay sao mà phát biểu thiếu muối vậy, không dùng mạng chắc bạn muốn lưu cả Internet xuống máy tính hả?

bạn nên đọc lại cm trước của mình, Google không cấm các ứng dụng trên Store phải offline
@baoviet3010 tinhte bảo m ăn shit cũng ăn à, không biết tiếng anh thì vào link nguồn rồi gg dịch xem nó nói cái gì
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Utopic Unicorn Xin lỗi bạn nhưng mình đang đọc và bình luận trên bài đăng của tinh tế.
Mình không hề nhắc đến hay trích dẫn cái gì từ blog của Chromium Blog.
Nếu bạn thấy tinhte đưa tin không đúng, sao không kiến nghị BQT?
Còn nếu họ đưa tin đúng, thì mình nói gì sai?
@baoviet3010 1. mình đã report nhưng không thấy tinhte trả lời
2. mình bảo bạn đọc lại cm của mình nhưng có vẻ bạn không đọc hoặc cố tình không hiểu
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Utopic Unicorn Mình không thấy commnet nào của bạn nhắc đến từ Blog Chromium hết. Bạn cứ nói nào là chính sách mới của Google không liên quan gì đến offline, online. Trong khi mình dựa vào bài viết của tinh tế để nói?
Mình chưa xài app gì liên quan cả chắc cái này là của tương lai
Respira
ĐẠI BÀNG
10 năm
" Đến tháng 6/2015, tất cả mọi ứng dụng Chrome Apps đều phải có khả năng hoạt động offline"
Bài của tinhte nói đúng ý nghĩa rồi bạn.

Hoạt động offline : có thể ''mở'' được app lên khi không có kết nối internet chứ không phải ''sử dụng'' app.
Chrome apps hiện nay đa số chỉ hoạt động trên nền web, không có internet là không thể ''mở'' app được.
Respira
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baoviet3010 Ý của Google là muốn Chrome Apps hoạt đông offline như ứng dụng trên HĐH win, mac ấy. Chứ đa số Chrome Apps bây giờ, không có wifi là hết mở app luôn.
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Respira Đâu cần phải làm vậy khi mở lên mà không dùng đc?
Respira
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baoviet3010 Cũng cần thiết lắm chứ bạn. Như Drive - up lên trước có mạng nó tự đồng bộ, Docs cũng vậy ...
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Respira Không có mạng nó up lên đâu bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019