Dân đi biển số tỉnh như mình đọc bài xong buồn quá các bác ợ( bị khinh hix)

nctrien1
24/4/2014 6:48Phản hồi: 99
Dân đi biển số tỉnh như mình đọc bài xong buồn quá các bác ợ( bị khinh hix)
Hôm bữa có đọc topic này : Đi xe máy "cùi bắp" ra đường bị xã hội coi thường tôi chỉ đồng ý 30% với tác giả bài viết đó bởi vì tôi nghĩ đó chỉ là suy nghĩ hoặc trường hợp của một số ít chứ không thể dùng từ "xã hội" được. Cho đến khi tôi đọc được một bài báo nói về sự kì thị của các bạn dành cho một thanh niên đi xe máy mang biển số tỉnh thì tôi mới giật mình nhận ra rằng, phải chăng từ "xã hội" trong bài trên là đúng không? Sự kì thị, coi thường vẫn nằm trong số đông của cái xã hội này không?

Hôm 20/4 trên đường phố Hà Nội có một vụ tai nạn nhỏ. Một thanh niên đi xe máy, biển số Phú Thọ, lấn sang làn đường ô tô và làm cho một chiếc Lexus LX570 rất đắt tiền móp đầu.

Người qua đường chụp ảnh, đưa lên facebook, và nhanh chóng gây được sự chú ý. Vụ tai nạn không gây thiệt hại về người, nhưng mang kịch tính lớn, bởi vết móp trên chiếc xe Lexus có thể trị giá cả mấy cái xe máy mà người thanh niên kia đang đi.

Hình ảnh vụ tai nạn được đăng tải rộng rãi trên mạng.

Nhưng rồi rất nhanh, một vài người chú ý đến cái biển số xe 19 và bắt đầu một cuộc dèm pha, chì chiết, với luận điệu khó nghe như: "đi lại như đường làng", “bọn trẻ trâu”, “bọn tỉnh lẻ”, “đáng đời cho bọn tỉnh lẻ không hiểu giao thông”, “thật đáng đời cho bọn tỉnh lẻ”,…

Nhiều dân mạng buông lời chỉ trích "trai tỉnh lẻ" biển số 19 thậm tệ.

Nick name Phương Nguyên gay gắt: “Đúng là dân tỉnh lẻ, lưu thông trên Hà Nội lâu nay mà vẫn chẳng hiểu hết quy định giao thông. Đáng đời làm chứ, mong rằng bị xử phạt nặng”.

Còn Châu Long lên tiếng: “Bọn tỉnh lẻ hay đi ẩu lắm, mình nghĩ phải do bạn này đi sai mới đâm phải cái xe trị giá hàng tỉ đồng như thế chứ. Cũng phải vậy cho chừa cái tật hay phóng nhanh vượt ẩu”.

Trước những phản ứng gay gắt đó, một số dân mạng khác lên tiếng cho rằng, câu chuyện chưa đi đến hồi kết, kẻ đúng người sai chưa được phân định rõ nên đừng ai nói lời cay nghiệt “sự việc chưa rõ, sao chửi người ta như vậy”, “biển số nào cũng là người Việt, sao nói quá đáng thế”, “ đừng nói như vậy tội người ta”,…

Một số cho rằng khoan vội chỉ trích hãy chờ xem đúng sai thế nào?.
Ngay cả những người quản lý đôi lúc cũng có thái độ quy trách nhiệm cho một nhóm người chung chung mang tên là “dân nhập cư” vì những bất cập trong phát triển. Câu chuyện khiến không ít người đau lòng khi nghĩ về cái được gọi là “hộ khẩu” hay dân tỉnh lẻ.

Quảng cáo

Sự quản lý dựa trên hộ khẩu đã tạo ra cả một lĩnh vực dịch vụ giấy tờ tư pháp trong đó người ta phải chi cả chục triệu đồng cho các “cò” chỉ để đổi lấy tư cách công dân của một thành phố lớn – trong khi có thể họ đã tham gia đóng góp rất nhiều vào sự phát triển của thành phố ấy, họ đã làm vai trò của một công dân tốt hơn rất nhiều người vốn có hộ khẩu khác. Khi có được biển xe, giấy tờ Hà Nội hay TP.HCM chính những người này lại quay sang kỳ thị biển xe ngoại tỉnh thậm chí kì thị chính nơi "chôn rau cắt rốn" của mình.

Nhiều dân mạng thở dài, khi nghĩ tới sự phân biệt này biết bao giờ mới có hồi kết? Họ chỉ biết rằng sự chia rẽ miệt thị vẫn đang diễn ra khắp nơi trên phố, trong công ty, hay là trong mỗi nóc nhà, nơi một anh trai “ngoại tỉnh” đến gặp gia đình người yêu ở Hà Nội, hay có hộ khẩu con mới được theo học trường công,…

Có lẽ đã đến lúc chúng ta cần nhìn nhận một cách nghiêm túc hơn về vấn đề hộ khẩu và cơ chế vùng miền. Có như thế chúng ta mới tạo nên được một đất nước đoàn kết và cùng nhau phát triển lên xã hội chủ nghĩa “văn minh giàu đẹp”.

Bản thân tôi cũng là dân tỉnh và tôi cũng đi xe máy biển số tỉnh, nếu lỡ tôi có bị va quẹt với chiếc xe đắt tiền nào đó cũng sẽ bị kì thị như vậy sao?? Ở đâu thì cũng là đồng bào mình, nếu có sai về lỗi giao thông thì nói được nhưng lại mang cái lý "dân tỉnh", "dân thành phố" ra để làm cái cớ thì thật là không công bằng.
Nguồn: http://www.2banh.vn/threads/di-xe-may-bien-so-tinh-bi-nguoi-ta-khinh.10483/
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái bọn nó nói như vậy đa số là người cũng ở tỉnh lẻ ra thành phố được vài năm lên học đòi đó mà ! Tất cả là con người với nhau thì đừng có kiểu suy ngĩ như vậy ,nó chỉ là cái biển số xe kích thước như nhau ,ông có đi xe nhiều Tiền thì với mọi người nó cũng chỉ là 1 con số nào đó trong vô vàn con số thôi , có nhiềi người cũng chả hiểu sao con số cũng có số trước số sau ,số nọ gánh số kia ,con người cũng như thế ko lẽ cứ dân tỉnh lẻ là số nhỏ Số xấu hay sao ,ko có từ số nhỏ thì cũng chả lên đến số to đâu các bác ạ, còn số xấu hay đẹp là do chúng ta tạo ra mà thôi ,chứ dãy số tự nhiên thì như nhau cả thôi
Em hộ khẩu SG nhưng chạy xe biển tỉnh

Nhà SG mua để trú chân..hehe
ashwin
ĐẠI BÀNG
10 năm
kệ mợ chúng nó thôi...quan tâm làm gì cái bọn đấy...mình sinh ra và lớn lên ở Hn...cũng thắc mắc là cái lũ kì thị đấy có mấy đời sống ở Hn rồi....hay lại như kiểu phở gia truyền đời đầu tiên 😁
daoxuat
TÍCH CỰC
10 năm
Thấy một đứa nói là cả lũ hùa theo thôi, cứ thế này thì đến đời con cháu mình Việt Nam vẫn k đoàn kết nổi😕
á đù
@QUOCPHUONG8118 oke.chỉ là thói quen thôi.mình sẻ sửa.thanks bạn
spec1al
TÍCH CỰC
10 năm
Em biển 60 là biển biên hòa Đồng nai vậy là biển gì nhỉ. Em còn chả để ý mấy cái số đó chỉ biết vài số , mà tp thì có gì hay hơn tỉnh lẻ mà tự hào thế nhỉ. Mấy đứa đó chắc thể loại vô học ,ghét những loại người suốt ngày phân biệt bắc nam , tỉnh với thành phố.
@spec1al 60 cũng chỉ là biển tỉnh thôi. Tớ cũng đi 60 :v
spec1al
TÍCH CỰC
10 năm
@phuonghong17385 biển như nào thì được gọi là tp bác, mà biển tp thì chứng tỏ có ý thức giao thông hơn biển tỉnh hay sao nhỉ. Cái này là tùy vào ý thức mỗi người đúng ko bác.
n81n81
ĐẠI BÀNG
10 năm
@spec1al 60 , 61 Đồng Nai, Bình Dương, nhà nghèo không có gì ăn, có miếng đất làm mấy cái sân bóng đá banh mủ cho đở buồn. Đùng phát phân ra khoảng 15 lô, giá trị từ 3 đến 4 tỷ/lô (2007 - 2009) ==> Giàu ăn đức 4 đến 5 anh đại gia nhà sài gòn cộng lại. Kinh điển rồi thím ơi.
binhdthai93
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thôi đọc bài này em quyết định Hà Nam thì vẫn cứ đeo biển 90.
Ko phải xoắn! Chỉ là cái biển thôi mà ;)
minsun03
TÍCH CỰC
10 năm
tóm lại hư xe phải đền
kebipbom
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tông ngay lexus thì khóc tiếng hán lun rồi. Xui cho chú tỉnh lẻ
Nói thật mình sai mình xin lỗi chứ nó sai mình chửi luôn đéo ngán thằng nào, có hôm đang dừng đèn đỏ thì có thằng đằng sau " chắc hơn 30" bấm còi inh ỏi, chửi dân tỉnh lẻ này nọ, đường làng nhà mày ag, bla bla..., mình tức quá chống chân xuống nói luôn: ý anh bây giờ thế nào? Tỉnh lẻ thì sao? Đường nhà anh đấu thầu à?. Thằng đó im luôn, lại còn bị mấy ng khác chửi nữa chứ 😆
DuyDuy425
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chả quan tâm. Tỉnh hay tp thì cũng chả làm sao, tr mua xe mn cứ bảo lấy biển tp đi cho oách xà lách. Mình ko thèm, làm biển huyện cho nhanh đỡ đc vài tr. Vợ bảo đk tên vợ lấy biển HN mình cũng chả thèm. Thích biển quê mình hơn 98
Còn cái bọn võ mồm trên mạng tính gì. Nói phét tí chứ mình học ngoài HN 6 năm mà còn thấy đầy đứa dân HN nhưng còn ko bằng mình dân tỉnh ^.^
duynm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tình trạng này chắc chỉ có ở HN chứ SG chẳng mấy ai để ý. Xe xấu hay đẹp, mới hay củ, đắt hay rẻ cũng chẳng ai khinh khi, dè bỉu. Tính ra SG thoáng nhỉ:p
nhưng mà cũng phải công nhận là ở tinh lên họ ý thức rất rất tồi , các bác cứ đi ra công viên , hồ vào tối xem , sv vào đấy với nhau mua đồ vứt rác bừa bãi , sinh viên ở các tỉnh lên mặc nguyên mác trường đh. em đi dọc phố huế chả có cái đèn giao thông nào cno dừng cả . Sự thật là các bạn ấy cũng quá quen với kiểu hành xử ở nhà mình rồi . Còn xe xấu hay đẹp biển tỉnh hay không em chả quan tâm , nhưng các bác chỉ cần ra các cổng trường đại học lúc tan tâm thực sự là em không hiểu cái vạch kẻ đường hay cái cầu dành cho người đi bộ để làm gì . SV cứ thế băng qua , chỉ có mấy em HS , các bác đi tập thể dục hay công nhân viên chức thì đi qua vạch hay qua cầu dành cho người đi bộ .
@Pham Ha Trung Không biết bác nghĩ thế nào nhưng mà mình nghĩ không nên phân biệt thế, ko chắc rằng chỉ dân quê mới ra cv, chỉ dân quê mới đi học dh băng qua dg. Ng hà nội gốc thật sự ít, còn lại là toàn tỉnh lẻ lên đây lập nghiệp rồi mua mất làm nhà cả thôi
@Nguyễn Huy Sơn minh cũng đâu có phân biệt vì mình cũng chơi vs nhiều bạn ở các nơi mà , nhưng trong ảnh là 1 thanh niên và chủ yếu là sv mới lên ý thức rất kém và tồi . điều đấy k khó thấy đâu bạn ờm . Còn người HN gốc thì k phải cứ gốc là ý thức nó tốt , nó ngoan nó thế này thế nọ đâu . Mình đã gặp loại gốc mà chả ra cái gì rồi , còn những người tỉnh lẻ họ lên đây lập nghiệp được mua nhà được thì ý thức từ thời sinh viên họ đã tốt rồi bạn à
@Pham Ha Trung sr bạn nha. bạn lên SG rồi bạn sẽ thấy sinh viên trong này như thế nào. không phải người nào cũng giống nhau. cũng có người tốt người xấu. Nói thẳng 1 câu bạn có bao gio vut rac xun duong chua???
@Phát tn chưa bao giờ luôn bác nhé , em luôn đi tìm thùng rác để vứt , thậm chí vượt đèn đỏ là rất hiếm , bác đừng nghĩ ai cũng giống như bác , nói to mà không làm được gì 😃
Nói chung ý thức thì dựa vào cái nôi gia đình.....gia đình giáo dục tốt thì ra đường ứng xử tốt,Dân quê hay dân phố cũng vậy!
@huynhngocmobile chuẩn k cần chỉnh...
kuramaoct
ĐẠI BÀNG
10 năm
thanh niên kia đi sai ,thì chửi , ok . ai ý thức kém thì nói , ok . nhưng đừng chen thêm cái lý do biển tỉnh , người nhà quê vào .
ko có ý chê bai,nhưng ở SG xe tỉnh nhiều quá!! kẹt xe cũng do ý thức kém!! ngán nhất là lúc buổi sáng hay buổi chiều tan tầm!! còn mấy dịp tết thì xe tỉnh về quê hết nên đường SG trống và thoáng hẳn ra!!
z0r0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@takumi2011 trên 70% dân dang sống ở sg là ở tỉnh di chuyển vào. bạn nói dân tỉnh chạy xe không có ý thức thì mình không đồng ý. lễ tết xe ít đường thoáng thì chẳng ai chen nhau làm gì.
khi đi xe thì mình chỉ có 2 khái niệm, 1 là vược, 2 là nép vào cho người khác vược lên. người chạy chậm nhường đường cho người đi nhanh. không lấn hay ép xe khác và luôn phải đảm bảo an toàn cho người chung quanh
mình rất gét thể loại chay tốc độ xe rùa mà đi giữa đường không cho ai vược, đi dàn hàng 2 3 nói chuyện (100% dân tỉnh không có chuyện này nhé). đường thì đông, phía trước thì thoáng mà không lên được. dừng đèn đỏ chì chen nhau mà dừng, mày muốn rẽ phải hả? chờ tao đi rồi mới rẽ được nhé. gặp trường hợp đó thì chỉ biết nhịn mà thôi. ức chế.
@z0r0 70% mà bạn nói thì hết 1/2 là thiếu ý thức giao thông!như vậy thì đã loạn rồi!! mình ko phân biệt dân Tỉnh,dân tp,nhưng tình trạng kẹt xe hay tngt thì hơn 95% là dân VN ko có ý thức giao thông,và đừng xin đừng đổ lỗi cho VN xe máy quá nhiều!! mình sống tại Nhật,đường xá cũng như VN,xe hơi nhiều như xe máy VN,nhưng chẳng bao giờ có tình trạng kẹt xe và tngt,đơn giản ngta biết tôn trọng luật lệ giao thông,xe máy nhường xe đạp,xe hơi nhường xe máy và xe đạp,đèn đỏ thì dừng và cũng chẳng có cái chuyện đèn đỏ mà đòi rẽ trái hay rẽ phải như bạn nói.Tóm lại!! nên giáo dục trẻ con VN từ nhỏ ý thức giao thông,còn thế hệ hiện tai bây giờ của VN thì loạn rồi,thua rồi!!
z0r0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@takumi2011 ý kiến của bạn khá chủ quan và không sát thực. chắc lâu rồi bạn chưa về lại vn nên không biết tình hình giao thông ở đây.
nếu so sánh nhật và vn thì bạn nên so sánh cơ sỡ hạ tần & phương tiện công cộng nữa mới hợp lý. cho dù có ý thức cao hơn bên nhật đi chăng nữa, đường xá như VN bạn dám chắc không kẹt xe không?
z0r0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@takumi2011 biết mình biết ta thì hẵn nói ra bạn à. đồng ý là giáo dục trẻ từ nhỏ. nhưng bạn mở miệng nói ra câu thứ 2, bạn có phải là 1 trong số đó. nếu không phải thì cạch giùm. lúc nào củng mang nước ngoài so sánh với VN rồi chê bai này nọ. mình xin nói bạn biết 1 điều. trước khi là 1 tp văn minh như hiện tại, nhật từng là 1 thành phố bẩn nhất thế giới. nói vậy bạn tự hiểu
@z0r0 thế bạn có biết trước đây tngt của nhật cũng ko thua gì VN ko?? bây giờ thì như thế nào?? nói như vậy chắc bạn cũng tự hiểu rồi chứ!mình về VN chạy xe rất đàng hoàng nhé!! nhiều khi đi chơi đêm ngừng đèn đỏ ngta chạy hết chỉ có 1 mình mình ngừng ngta nói mình bị khùng đấy!! cái này là nguyên nhân ở đâu? bạn là người Việt thì hiểu cái khùng của người bình thường chạy đúng luật ở VN ko??
ko đem nước ngoài ra so sánh thì mình hỏi bạn hồi nhỏ bạn đi học cô giáo xếp hạng cho bạn so sánh với ai?? nói như bạn để VN tự sướng trong cái sĩ diện hảo ah!ko lấy thằng đứng nhất ra so sánh ko lẽ lấy thằng đứng bét ra so sánh rồi tự kỷ là mình nhất hả?
còn 1 chuyện này nữa ko biết bạn có thấy ko?? các chú chạy xe biển xanh biển đỏ thì như bố đời người khác,đèn đỏ thì chạy xen vào làn xe máy rồi bấm còi in ỏi!!,chú có biết hay ko?? cái gì tốt thì khen,xấu thì chê,là người Việt Nam,mình khuyên bạn hãy nhìn vào thực tế của nước mình,hãy thật lòng với nhau.
leminhkha
TÍCH CỰC
10 năm
nhảm. tư tưởng của những thằng không có tri thức.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019