Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điện thoại Android từ 3tr đến 5tr, lựa chọn nào cho bạn?

vuhai6
19/1/2014 16:24Phản hồi: 747
Điện thoại Android từ 3tr đến 5tr, lựa chọn nào cho bạn?
Tìm mua điện thoại thông minh trong tầm giá từ 3 triệu đến 5 triệu là một nhu cầu của khá nhiều anh em, phần cung thì cũng có rất nhiều thương hiệu với các thiết bị đa dạng. Chính vì thế để lựa được một chiếc máy vừa ý là cả một quá trình tìm kiếm, ở trong bài viết này mình sẽ thử đi tìm kiếm và liệt kê ra những sự lựa chọn hấp dẫn trong tầm giá này, để xem chúng ta sẽ có gì. Ưu tiên hàng đầu vẫn là một chiếc điện thoại cho trải nghiệm tốt: nhanh và mượt nhất có thể, muốn nhanh mượt thì tuỳ thuộc vào hai yếu tố là cấu hình của máy và việc tối ưu phần mềm từ nhà sản xuất. Ngoài ra, thiết kế, chất lượng phần cứng, màn hình đẹp sẽ là những ưu tiên tiếp theo để lựa chọn.

Lưu ý:
  • Với tầm giá 3tr đến 5tr thì thực ra khéo lựa vẫn có thể mua được máy cũ hay máy xách tay tốt. Tuy nhiên xách tay hay máy cũ thì giá vô chừng và chất lượng cũng vô chừng, vì thế mình sẽ chỉ quan tâm đến hàng chính hãng. Hàng chính hãng thì sẽ có giá cố định, thuận tiện cho việc lựa chọn.
  • Nhu cầu là mua máy về dùng, không tính đến việc người dùng phải tự đi tối ưu hay chỉnh sửa thêm.
  • Tất nhiên, nhu cầu của mỗi người là khác nhau, vì thế kết quả cuối cùng trong bài viết này cũng mang nhiều tiêu chí của cá nhân người viết. Bạn có thể dựa vào các tiêu chí trong bài để tự đưa ra được lựa chọn của riêng mình.
Trước tiên, tham khảo trong mainguyen.vn để xem có những chiếc điện thoại nào trong mức giá từ 3tr đến 5tr (máy tính bảng 7" có khả năng gọi điện cũng không được tính trong này). Số lượng máy 2 sim cũng nhiều như 1 sim, dưới đây là bảng so sánh:

Tinhte_android-1.jpg Tinhte_android-2.jpg

Trong danh sách tham khảo từ Mainguyen có cả những chiếc điện thoại Windows Phone, tuy nhiên mình không liệt kê ra ở đây. Vì lựa chọn giữa 2 hệ điều hành là tuỳ sở thích của mỗi người, bài viết này sẽ cố lựa ra được chiếc Android tốt và hi vọng chúng ta sẽ có 1 bài viết khác để so sánh nó với 1 chiếc Windows Phone tốt khác.

Loạt bài "Điện thoại Android từ 3tr đến 5tr, lựa chọn nào cho bạn?" sẽ gồm 2 phần. Ở phần đầu tiên này mình sẽ lựa ra những chiếc máy "tốt trên lý thuyết", dựa vào bảng cấu hình trên. Ở bài viết sau thì mình sẽ sử dụng máy thật để so sánh thực tế.

Loại bỏ những chiếc máy có ram 512MB, loại tiếp một số máy đã cũ hoặc có CPU 1GHz. Cuối cùng thì đây là những chiếc máy được chọn.

Chúng ta có:
  1. Oppo Find Clover
  2. Sony Xperia M
  3. Samsung Galaxy Core duos
  4. Lg Optimus L9
  5. Lg Optimus L7 II
  6. HTC Desire X Dual
  7. Lenovo A850
  8. Samsung Galaxy Ace 3
  9. Lenovo P770
  10. Samsung Galaxy Trend Plus
  11. Lenovo A706
Cấu hình cao tất nhiên là tốt, nhưng trải nghiệm thực tế cũng còn phụ thuộc vào việc tối ưu của nhà sản xuất, cũng như mức độ hoàn thiện của sản phẩm. Những chi tiết này sẽ được làm rõ trong bài viết tiếp theo với máy thật. Nếu như bạn chưa hài lòng với danh sách trên thì cứ để xuất thêm lựa chọn khác nhé!
747 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gohan123
TÍCH CỰC
10 năm
l9 hoặc oppo, màn IPS với ram ngon hơn. Cơ mà L9 pin tốt hơn con oppo, vậy túm lại là đám đó mình vote con L9. Vote theo cấu hình thôi chứ ko theo trải nghiệm nhé.
lte 2 xách tay ngon nhất
quangneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đợi asus zenphone ra làm mưa làm gió 😁
@quangneu Chắc ra không bác :D
@quangneu Kg biết bao nhiêu lượt thích cho bạn là hợp lí đây. Chuẩn không thể chỉnh.
hihi giá tốt cho sinh viên
mình đang dùng Samsung Galaxy Ace 3. thấy tạm ổn 😃
elister
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nmhung0302 ace 3 xem video hd 720 có hiện tượng lag, giật k v bác?
@elister Cố đợi con Asus Zen ra đi còn nếu thích đồ mới chính hãng thì chọn

Motorola G 2 Sim , chắc khoảng 6 triệu .
meodenth
TÍCH CỰC
10 năm
@elister mình dùng con acer chip 700 ram 256 xem hd 720 ngon và tất các loại phim dài mấy tiếng k vấn đề gì.có thể 1 số máy chíp cao k xem đc là do phần mềm hoặc giải ma~ thôi bạn
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nmhung0302 Ace 3 quá tốt trong tầm giá+thương hiệu+hiệu năng, mình đang sử dụng và rất hày lòng với em nó.
@nmhung0302 Cảm ơn bác đã làm em vui hơn🆒🆒
Thua Vu2 hết chip đôi thôi nhưng 2GB có mà tẹt tèn ten 😁
@iamharrytn Chuẩn ko cần chỉnh
@iamharrytn Bác này nói chuẩn như lê duẩn này :D
Màn hình:>4.3 Inch(768 x 1024 pixels), ( 5 inch )
CPU:Cảm biến gia tốc Cảm biến xoay La bàn
RAM2Gb
Qualcomm MSM8960 Snapdragon Dual-core 1.5 GHz Krait
Kích thước:132.2 x 85.6 x 9.4 mm
Camera:8Mpx
Bộ nhớ trong:16Gb
Quay phim:full HD 1080p@30fps
Pin:Li-Ion 2150 mAh, (2 pin )
Đập chết hết mấy em bên trên , hàng ngon hàng tốt thì không cho vào so sánh toàn cho vào mấy con đâu đâu, giá 4tr 990 k :D
sony x1
TÍCH CỰC
10 năm
Giá này chắc mấy em hàn xẻng nội địa ko có đối thủ. Vote cho lg lte2, Lg optimus g.
LTE3
tốt nhất là kiếm 1 thằng bạn rành rành đi hốt 1 em LG G hoặc sky vìa xài or S3 hoặc note 1. Chứ 3-5 triệu ra mua đt chính hãng có con nào ra hồn đâu. Mà mình từ xưa tới h ( chính xác là từ lúc ngu ngơ chưa bít gì về đt ) toàn mua xách tay chưa cái nào bị hư cả chịu khó đọc kỹ hướng dẫn và test máy thật kỹ là ok. Thêm cái là tuyệt đối không ham giá rẻ
P/s nhược của mấy thằng chính hãng
- Sony: H thì chắc chỉ còn mấy fan cuồng may ra mới khen đc. Chị mình xài còn Sony Z mình hiện tại xài sky 870 và trước đó là Gpro. Nhìn cái màn hình con Z phải nói xấu tệ hại ám vàng lung tung đeo tên lửa vào đít cũng khỏi so đc vs Gpro chứ đừng nói tới 870. Máy đc cái mã đẹp nhưng lại quá to so vs mấy thằng 5inch khác. Do máy chống nước bằng cách dán keo mà bà chị mình hay để đt trong cốp xe ==> keo chảy lung tung xài mới đc 6 tháng mà nó cứ ố ố vàng thế nào ấy ( còn nghe mấy ông nội trong diễn dàn sony việt kêu nó chảy keo tới rơi linh kiện lun nên cũng đang khuyên bả đổi đt ). Mấy con Sony trong tầm 3-5 tr thì thôi vứt đi xai cái khỉ jì toàn hàng cùi giá chát. Thời của sony đã qua lâu lắm rồi
- Samsung: Tầm 3-5tr máy samsung chạy như rùa không có gì đỡ nổi ( chính hảng thôi nhé chứ xách tay thì S3-S2-Note 1 quá ngon trong tầm giá ) Thiết kế củ chuối theo suy nghĩ của số ít người ( dĩ nhiên số ít vì dù gì nó cũng chiếm tới 1/3 thị phần đt ). Giao diện mình thấy do thêm quá nhiều thứ vào làm máy chạy cứ ù lì thế nào ấy.
- HTC: chưa xài bao h mấy con giá rẻ nên không bít chứ hồi xài con HTC HD pin yếu kinh
- LG: Mua xách tay hàn đê mua chính hãng làm quái gì. Phần cứng làm rất tốt phải tội lười update phần mềm kinh khủng
- Mấy cái như KHphone Oppo....: Hàng tàu 100% từ thương hiệu cho tới nơi sản xuất. Và mình thì không thích làm giàu cho tụi nó
@westlifeplaywar Ờh tuởg bác đag dùg G chứ. Em đag dùg con one v con pin giờ nhu shit.nan quá đag tinh đổi nên tham khảo yk kiến ace thay kêt con lg g nhug pin lai liền.@@ thấy mấy bác bỉu Gpro có pin rời phải k bác vs já cả ra sao?
@westlifeplaywar Bạn viết chuẩn vãi. Nhưng có 1 điều m ko đồng ý đó là vấn đề chính hãng hay ko chính hãng. Với bạn và mình hay mấy người thích vọc thì mua xách tay ok, có gì đó thì vẫn chủ động đc. thực ra có chút hiểu biết mà. Nhưng đại đa số, đặc biệt là chị em thì m vẫn luôn khuyên mua chính hãng. đắt tý nhưng bảo hành vẫn ok hơn.
Nếu mua giá rẻ thì m thấy mua xách tay của LG,Sony là ok nhất. Sky cũng cực xịn vì m đã mua 850 cho bạn m, nhưng nói thật có gì thì đi sửa cũng vất vả, LG với Sony vẫn ngon hơn. Con Ss m thấy S2,note 2 là ngon. S3 cơ bản ko thích lắm. Note 1 thì quá lag. HTC thì m ko quan tâm. Còn mấy con tàu thì cạch. 5tr thì mua iphone 4 cũng là sự lựa chọn tốt. Tuy đã lâu nhưng ip vẫn khá tốt.
@westlifeplaywar ...sony e thấy nó được cái vỏ với con máy ảnh và nghe nhạc bằng tai nghe....màn hình cũng lcd mà nhìn lệch 1 tí xanh lè...nhìn thẳng ngoài trời nắng vàng ươm .e thì thích tông màu vàg nên e ko chê nhưg vàng như ip3.4 là vừa con lt28 đợt vừa em nghịch vàg quá...còn lại hàng cao cấp của nó thì ổn bác chê thế bao giờ....
@westlifeplaywar Máy nào cũng vậy bạn ơi, có máy ngon,máy lởm dù điều lấy từ hãng ra hết. Iphone 3gs của mình chém game 1-2gb ngọt xớt nhưng nhiều thằng chơi ko dc, sony cũng vậy thôi
Xperia M 😃. Chuẩn ko cần chỉnh
Giờ phải windows phone. Chứ android tầm thường qúa.
@Windows pro Hiện tại thì điện thoại chạy Windows Phone được ví như cho những người thông minh còn Android, Apple là điện thoại thông minh cho những người...
@huuchienth Windows Phone là cái đt stupid nên người sử dụng nó cần phải thông minh mới xài được 😁
ví dụ : muốn coi phim HD mkv thì phải bỏ thêm tiền mua bản quyền converter lại mới coi được :rolleyes:
@Windows pro hic mỗi cái có cái hay riêng bác ợ.ngày em đang dùng android chuyển sang wp chán kinh nhưng giò quen cũng thấy bt rồi,quan điểm vẫn thích android hơn
@Windows pro Giờ phải android hoặc ios chứ windows phone nhảm quá, app nghèo ơi là nghèo
Các con ram 512 cho next đi
Ram 1Gb sài mới muợt
Bọn 512 treo đơ đủ kiểu 😃
@satthumuhn Android phải 2gb mới đu đeo đc,1gb chán lắm
@satthumuhn lg optimus g ram 2gb mà có lúc còn treo,chạy chưa mượt lắm 1 gb ram giờ đú ko nổi với android nữa rồi😔.May ra 1gb ram với ios hay windows phone thì ngon
con HTC HD 7 đang dùng là mua của xách tay tới nay gần 1,5 năm . đang muốn thay mà ngại vớ nhầm hàng lỗi .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Lúc trước thích con này ghê gớm, cứng cáp, có chân chống lạ lẫm . Tiếc là OS hơi lạ phải không
Xperia M hay LG thôi, máy SamSung cũng như Oppo như hàng Tàu ấy....

Em nhầm bác, máy SamSung còn tệ hơn hàng tàu nữa, nhất là thiết kế nhựa của nó còn kém hơn nhựa Tàu, Oppo thì cũng ngon hơn SamSung nhiều, nhất là máy giá rẻ 😕
@inhongthai2 Bạn xài thử chưa? hay chỉ ngồi đó bình phẩm ?
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kyshaira Xin lỗi mình có ông anh làm nghề trang trí ĐT, đã từng tiếp xúc với hk, ở chổ mình cũng có mấy cái showroom HK, mở được mấy tháng thì dẹp luôn rồi kìa, mình không ghét ĐT của nó mà ghét cái PR bố láo của bọn nó.
boygabg
TÍCH CỰC
10 năm
@kyshaira Thù mấy con đó chả cùi,bác dùng dòng trung cấp hay cao cấp xem có phê ko
@boygabg Thì đang nói trong tầm giá 3 tới 5 Tr này thì lấy mô ra con trung với chả cao cấp ? ( Hàng chính hãng )
tầm tiền này k nên chọn android, theo em nghĩ winphone hợp hơn với mức giá thấp hơn android vì trải nghiệm của android cấp thấp k hấp dẫn cho lắm
@i9xpro Bạn này nói đúng, Android phải cao cấp trải nghiệm mới tốt, chứ máy tầm này thì trải nghiệm chán lắm. làm được nhiều thứ đấy, nhưng chả cái gì ra hồn. Bực cái ngực lắm. Tầm tiền này làm con HTC 8x lại ngon
Về cấu hình thì Xperia m, galaxy ace 3 và galaxy core duos là sự lựa chọn sáng giá
@llxperiall mình thấy con HTC cũng đc mà bạn
@taigamechodtdd htc nay xưa rồi bạn, phải gọi là hết thời
@llxperiall Câu này cá nhân mình thấy có lẽ chưa đúng đến thời điểm hiện tại.
Các mẫu thấp và trung cấp thì HTC không có cửa nhưng cao cấp ( One, One X ...) thì chiều hướng có lẽ khác.
@kyshaira đâu còn cái thớ̀i O2xda làm mưa, làm gió trên thị trường
[ Sigma ]
TÍCH CỰC
10 năm
Sky A850 Quad Core, 2GB Ram, IPS, 1280x720. Pin 2600mhA. Còn gì hơn !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019