Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

điện thoại dùng ANDROID con nào ngon nhất vậy các bác ?

baluong
4/3/2010 3:29Phản hồi: 67
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã cầm wa N73 đại diện cho Symbian, rồi Omnia của WMobile, đang cầm N97 với MS, ước mơ tiếp đến là BB đây 😔. ko bik có bác nào muốn bán BB hem. mua về tìm hiểu thêm nên ko cần hàng mới toanh làm gì cho tốn tiền..... 😃 lol 😃
luker
TÍCH CỰC
14 năm
1 phiếu cho Hero :p
ratmitdac
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em mon men tung hòn đá : Samsung i5700. Em chọn vì tỉ lệ Hiệu quả/giá thành cao nhất
Nói chung chung như bác thanharts thì bác jeaolous thắc mắc như thế cũng đúng rồi. Vì "vọc cả ngày" là vọc những gì, có bật wifi không, có GPS ko, hay chỉ nhắn tin, gọi điện, chat chit thôi.... Theo kinh nghiệm sử dụng của mình qua các đời máy gồm Touch Cruise 2009, iPhone 3GS, Touch HD, G1, Hero, Milestone thì với việc tắt sóng điện thoại, chỉ lướt web liên tục trên wifi (tại cùng một wifi spot) thì Milestone "trâu" nhất với 5.5-6 giờ, sau đó là Touch HD và Hero cùng được 4.5-5 giờ, còn lại G1, IP, Touch Cruise xấp xỉ như nhau trong khoảng 4-4.5 giờ. Độ nóng của máy trong quá trình duyệt web cũng tăng dần theo thứ tự trên. Kết quả này không tuyệt đối chính xác nhưng để khẳng định hiệu suất pin của MS thuộc top cao trong các dòng họ smartphone. Vì vậy bác nào còn đang lưỡng lự thì đừng băn khoăn về vấn đề pin của MS.
chính xác, pin MS là thuộc dạng trâu bò trong các dòng mình đã cầm qua. pin nó bị ngốn là do môt số bác mới cưới về chưa rõ lắm về HDH của Android nên ko bik rằng phía sau nó là một đống ứng dụng + services loằng ngoằng chạy ko cần thiết, ma nhìu khi chẳng thấy cần đến, ví dụ sync tài khoản email chẳng hạn. vì nếu các bác bật 3G mà ko tắt ứng dụng Gmail hay Email + service của nó, thì cứ trung bình sau một khoảng thời gian ngắn máy sẽ tự động kích hoạt sync đê kiểm tra email coi có gì mới ko..... và còn nhiều thứ nữa,đây chính là lý do ngốn tiền và ngốn pin. Phần còn lại là do mình sử dụng như thế nào... chấm hết...
jeaolous
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bro đi trước nhiều kinh nghiệm làm bài về cách sử dụng máy,pin.Chia sẻ phần mềm,game hay cho anh em mới xài Android luôn đi.giống cái bên box N900 đấy rất hay.Email +service không biết tắt ở đâu.Mà cái Advanced task manager mỗi lần tắt xong 1 chương trình 1 lúc sau nó lại chạy lai,tắt luôn sao đây bro.
Mà mấy bác kia còn lưỡng lự gì nữa mà chọn máy Android nào nữa.Máy này là thấy đẹp nhất trong các dòng Android rồi,vừa có bàn phím nữa.Mấy máy HTC thấy bằng nhựa không à cầm thấy không hay lắm.
mình cũng chỉ mới làm quen với Android thôi, hồi trước chơi symbian với WMobile nên cũng bik chút ít. để lập một topic hướng dẫn hay chia sẻ thì phải có 1 kiến thức tuơng đối vững và rõ. mình thì ko dám nhận điều đó, chỉ là anh em trên này muốn hỏi gì mình bik thì sẽ trả lời thôi, với lại những điều đó đã có các bác post lên và lập topic riêng rồi
vấn đề bác tắt xong mà lúc sau nó chạy lại rất dễ hiểu. Android điểm này cũng tuơng đối giống Symbian và WMobile, khi bác kích hoạt 1 ứng dụng, thì dù bác thoát ra nhưng nó vẫn chạy ẩn để khi bác gọi lên chạy thì máy sẽ thực thi nhanh hơn , ví dụ Clock-có tin tức và dự báo thời tiết, taskiller, openhome ...... kế đến là ứng dụng mặc định của máy, là dù bác có kill nó và ko kích hoạt chạy thì lat sau nó cũng tự động chạy lại ah, nếu nó ko chạy thì làm sao máy hoạt động đc, ví dụ Launch , nếu kill nó thì máy sẽ đơ trong chốc lát nhưng sẽ tự động kích hoạt lại, vì nó là mặc định. Bác xài taskiller thử đi. rồi cứ thoải mái kill từng cái để cảm nhận sẽ bik cái nào là mặc định cái nào là ứng dụng chạy ngầm. Đừng sợ chết đt, sẽ ko bị gì đâu. Tuyệt đối đừng kill usb. vì nó là cầu nối giữa đt và comp, mình chưa bik kích hoạt lại nó, vì nó ko thuộc mặc định tự gọi lên chạy lại, cách duy nhất để nó chạy lại là phải restart (tắt máy khởi động lại) .Android có một điểm rất hay là phân bố bộ nhớ ram cho các ứng dụng. Mình đã thử khởi động lại cho tất cả ứng dụng và services kích hoạt chung, nhưng máy ko chậm đi chút nào, vẫn chạy rất trơn tru. Và nếu bác có tắt tất cả đi nữa thì chủ yếu là tiết kiệm pin chứ ko giúp đc nhièu cho bộ nhớ là mấy. Ví dụ mình để tất cả chạy theo mặc định thì bộ nhớ máy mình khoảng 45-50mb, nếu tắt hết chỉ để lại khoảng 5-6 ứng dụng(bao gồm cần thiết và mặc định) thì taskiller báo là bộ nhớ khoảng hơn 80mb nhưng chỉ lát sau la tuột xuống còn khoảng 60-70mb, tức ko chênh lệch là mấy.
Up lên 2.0.1 đi bro.
Chụp hình cục pin lên xem thử coi sao bro ^^
Mình tắt hết ứng dụng cũng chỉ được khoảng pin 2 ngày ...
Có bạn bảo tắt gps nhưng mình không hiểu cái đó tắt chỗ nào ...
Còn bạn bên trên bảo dùng atm tắt còn khoảng 80mb ram chứ mình kill một phát là còn 103 mb ...
Nhưng pin vẫn xịt như thường .... chán quá nhưng máy ngon nên lại phải đặt hàng ship bộ sạc với pin bên ebay về.
GPS ở trong phần Location & Security trong Settings
ko có chuyện 103mb đâu, đó là do bác kill luôn các ứng dụng mặc định của máy, nó sẽ tự động kích hoạt chạy lại, theo kinh nghiệm của mình, để các ứng dụng mặc định chạy bt, thì full của em nó chỉ vào khoảng trên dưới 70mb ah, đủ để chạy bất cứ cái gì, với lại android phân bố ram tuơng đối đồng đều lắm nên ko phải lo.....
Các hạ chỉ em cách chụp màn hình máy em chụp cho mà xem ...
Em kill xong để nửa ngày không làm gì ... bây giờ ram còn lên tới 118mb chứ chẳng phải 103mb đâu .....
Giờ trong tast manager của em gọi lại cũng chỉ có khoảng 8 chương trình đang chạy mặc định ....
Xác nhận, ram mình đa số free 108mb ^^
Mà nên dùng Quick Settings hoặc app nào tương tự để nó hiện chính xác ram free.
các bác cài app lên thẻ nhớ hay là lên máy vậy, tui hoàn toàn cài trên máy, ko có một cái app nào cài trên thẻ nhớ cả. máy mình có kill hết đi nữa, thì max cũng chỉ khoảng 75mb, làm cách nào hay vậy?>
Câu nói: "tiền nào của ấy" vẫn thường là đúng, bác muốn em nào ngon thì cứ xơi em nào mắc nhất ấy, đến thời điểm này thì em N1 vẫn còn ngon lắm vì nó mắc nhất dòng Android mà :nerd6bs:
hiroshima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Qua một thời gian sử dụng những nhược điểm mà các topic trước đã nêu, tôi post thêm thông tin để các bác đang phân vân không biết sự lựa chọn nào chính xác, đây cũng là một ý kiến góp phần cho các bác sáng suốt hơn.
1. Camera:
a. Không có front camera
b. Không có zoom
c. Quay film không có đèn flash
d. Định dạng video là 3gp chứ không phải mp4.
2. Bàn phím
a. Các phím bằng phẳng không có cảm giác khi thao tác rất dễ gõ nhầm phím.
b. Track point thiết kế không cần thiết, làm cho người sử dụng phải với ngón tay ra phần giữa thân máy để bấm.
c. Lớp phủ bàn phím bằng nhựa mềm có cảm giác ko pro, cứng cáp theo form máy.
3. Phần mềm.
a. Không hỗ trợ flash.
b. Các phần mềm chạy không bao giờ thoát (gây tôn pin tệ hại)
c. Trước tắt máy phải chuyển qua airplane mode nếu không sẽ bị lỗi không nhận mạng khi bật lại máy.
d. Không thay đổi được theme khi ở version 2.01..
e. Các phần mềm không được tích hợp vào máy (làm cho mọi người mất thời gian tìm kiếm tiện ích riêng cho mình rất mất thời gian cho người bận rộn mà thích công nghê cao hoặc tìm tòi: đây cũng chính là ưu điểm làm cho người sử dụng không bị nhàm chán)
baluong
ĐẠI BÀNG
14 năm

Đây là bác đang nói đến em nào ạ ?
Bác này đi "ngó" máy nhiều quá nên bị lẫn hay sao ý nhỉ, lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia hay sao ý. Không biết bác đang mô tả cái android nào thế....? Theo các "bộ phận" phần cứng có mặt trong bài post trên của bác thì chỉ thấy có mỗi chiếc G1 là phù hợp. Vì nếu đang tả cái Nexus One hay cái Hero hay cái Magic thì chúng không có bàn phím để mà tả. Còn nếu đang tả cái Motorola Milestone thì nó không có cái track point để mà tả.

Thấy có mỗi cái G1 là có đầy đủ mấy thứ trên. Vì vậy mình đoán là bác ấy đang tả cái G1 😃

Nhưng thấy cũng không ổn, vì cái G1 cũng như tất cả các máy android trên thị trường, chức năng camera chụp ảnh đều có zoom cả (chỉ cần chạm nhẹ vào màn hình là một thanh có 2 nút (+) (-) sẽ hiện ra cho mà zoom ra zoom vào). Và cũng không hề có cái android nào từ G1, Magic, Hero, i5700, Liquid, Milestone, Nexus one... và mình tin cả X10 hay Legend hay Desired cũng không cần thiết phải bật chế độ airplane rồi mới được tắt máy để tránh bị tình trạng không nhận mạng khi bật lại máy đâu! Trừ khi là cái máy bác đang sờ nó là máy hỏng thì nó mới thế thôi, còn không thì bác cứ tắt máy bằng bất cứ cách nào: tắt cứng, tắt mềm, tắt bằng nút nhấn power, hoặc tắt bằng cách thô thiển nhất: móc pin tắt máy ... nó cũng không bao giờ bị cái tật "không nhận mạng sau khi bật lại máy" như bác nói đâu (bác nhớ chỗ này nhé) 😃

Còn có bác nào "đoán " là bác ý đang nói về cái milestone thì cũng không phải, vì con milestone của mình đang dùng chạy bản rom Eclair 2.0.1 nguyên gốc của chính hãng và hiện đang cài và chạy theme Sense UI rất đẹp như hình dưới đây này:

Vậy nếu G1 cũng không phải thì chắc bác ý đang nói đến iPhone 2G chăng....

(Xin lỗi bác hirosima nhé, mình không có ác ý gì với bác đâu nhưng chỉ vì mình đọc bài post của bác thấy không nhịn được cười vì chỗ mình anh em dùng android rất nhiều, bản thân mình cũng đang dùng Milestone là ĐT chính và so sánh với hầu hết các máy android khác (như liệt kê bên trên) mà chưa thấy cái nào như bác mô tả cả)
nvn1010
ĐẠI BÀNG
14 năm
3., phần mềm
a./ đến giờ phút này có máy android nào hỗ trợ flash đâu
b./ có máy android nào tự động thoát đâu
c./ cái này tào lao quá
d./ tùy sở thích mỗi người, ko thích tìm kiếm thì mua máy ko có hđh mà xài vậy

Nói thiệt chứ mình ko biết bạn đang nói cái gì nữa
hiroshima
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sorry cả nhà: em đang nói con MS đấy. copy & paste từ word sang để sót mất chữ MS. HEHE.
mình nghĩ bác ấy đang nói đến MS 😁

1.c. đúng là trong chức năng quay phim mặc định ko có chế độ bật flash nhưng mình có thể khắc phục đc bác àh :D , bác lên Market down phần mềm bật đèn flash (dùng đèn flash làm đèn pin, như là của E63 hay E72 đó :D) là chương trình : MotoTorch LED, xong rồi bác đưa widget của nó ra ngoài, chỉ cần bấm vào widget ngoài màn hình là đèn sáng :D, sau đó bật camera lên mà quay thôi :D:D:D
3.b. đúng là tốn pin thật, nên cũng phải dùng phần mềm để tắt nó đi (em đang dùng Advanced Task Manager :D, cũng để widget ra ngoài, bấm 1 cái là tắt hết các ứng dụng) , như vậy em thấy pin cũng đc cải thiện lắm bác àh, chỉ nghe gọi, nhắn tin thì cũng đc 2,3 - 3 ngày đó :D
3.e. cái này dành cho những ng` thích tìm kím, khám phá thì thích thú lắm bác àh :D, có thời gian thì vọc cũng hay :D

mà bác cho em hỏi Theame là zì vậy :D, nghe nh` mà ko biết nó là zì .... chắc ko phải là hình nền ở ngoài màn hình chính :D
Xem post bên dưới (sorry các mod vì bị post lặp, nhờ các bác xóa dùm post này)
xem free ram ở đâu vậy các bác 😁, có cách nào cài chương trình vào thẻ nhớ ko.... bộ nhớ của máy em h chắc chỉ còn ~80MB thôi 😔
trời ah, đưng lo quá, app của Adroid max lắm cũng chỉ vài mb, cài lên thẻ nhớ thì phải phân vùng rồi cài phần mềm lôi thôi này nọ, chưa bik là có làm thẻ nó bị teo ko nữa, đã vậy còn đòi hỏi thẻ từ class 4 trở lên, tui xài thẻ class 4 đây mà còn chưa thử, 😃
Theo như kinh nghiệm thì ra ngay chỗ thằng bán điện thoại .
Vì khi nó cài cho mình thì nó quá kinh nghiệm nên sẽ tốt nhất cho mình .
mình ko thích điểm này, mình mua bất cứ máy nào cũng vậy từ laptop cho đến đt, mình muốn tất cả phải còn nguyên trong thùng, chưa ai sờ mó đến,muốn cài gì thì mình muốn tự mình làm, tự mình khám phá. ko bik thì đi hỏi chứ ko muốn ai khui ra cài sẵn cho mình 😔..... cảm thấy nó hok thích thú 😃 , đến giờ vẫn chưa tìm hiểu ra tại sao các bác có ram lên đc hơn 100mb, bó tay, nếu các bác cài app lên thẻ nhớ thì mình còn có thể giải thích đc, nhưng nếu cài trên máy giống mình mà đc như vậy thì đang rất muốn bik ý kiến để học hỏi thêm đây....
Cài trên máy hết đó bạn. Mình xài Advanced Task Killer free và Advanced Task Manager free để kill app, chỉ chừa Settings, GoTiengViet, Alarm Clock thôi. Xem free ram bằng Quick Setting.
Đợi nó ra con HTC Desire hoặc Legend mà mua bác ạ. khoảng tháng 4 à.
Hic, mình xài Android riết rồi chán nản,chuẩn bị cho lên đường hết đây, quay vế đập đá cho khỏi tốn money+time
Legend đâu đág tiền, có chăng là desire, mà về Việt Nam chắc giá ko thấp hơn 3GS **
Có một điều đáng buồn là chắc chắn không có điện thoại nào có khả năng đắt hơn 3gs trong vòng vài tháng. ..
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
Mua điện thoại để lấy chức năng gốc của máy thì nên mua samsung hoặc LG, build-in rất nhiều thứ, nhưng thứ nào cũn dở. Thú nhất của Smart Phone là nó cái được phần mềm bên thứ 3 😁.

Nói chung vẫn ko bằng lòng với google lắm về khoản quản lí đa nhiệm, copy paste, còn đâu nói chung là OK hết :D
thích nhất là cái SENSE UI của HTC, hình như N1 mua về ko có thì phải
:O ủa MS chạy live wall đc mà ta, của mình vẫn chạy bt nè, chỉ có điều thấy hao pin mà hok có lợi nên tắt đi thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019