Điện thoại Windows Phone 7 không thể tắt máy khi cắm sạc

vuhai6
13/12/2010 16:29Phản hồi: 86
Nếu đang sử dụng Windows Phone 7 thì có một chi tiết nho nhỏ sẽ khiến bạn phải để ý đó chính là bạn không thể tắt nguồn nếu như máy đang được cắm sạc. Điều này là khá lạ và hơi khác so với người tiền nhiệm Windows Mobile. Nếu như máy đang tắt và cắm sạc nó sẽ tự động bật máy lên, nếu như máy đang cắm sạc mà bạn tắt đi thì nó sẽ tự khởi động lại. Mình đã thử nghiệm với chú HTC HD7 và kết quả đúng là như vậy.

Trả lời cho thắc mắc này của người dùng, đại diện Microsoft cho biết: Điều này hoàn toàn bình thường, đây là một đặc tính riêng của Windows Phone 7 và yên tâm là chiếc điện thoại của bạn không bị làm sao cả. Có ba lý do chính được đưa ra để giải thích cho vấn đề này:

• Quá trình sạc được quản lý bởi hệ điều hành, do đó tất nhiên máy cần được mở.
  • Windows Phone 7 có khả năng tự động đồng bộ không dây với phần mềm Zune trên máy tính. Bạn có thể kích hoạt tính năng này, tuy nhiên nó chỉ tự động làm việc khi máy đang được cắm nguồn.
  • Một số chức năng sẽ không hoạt động được khi máy bị tắt nguồn như: báo thức, nhắc nhở lịch hẹn ...
Dù sao đi nữa thì hãy cố làm quen với Windows Phone 7 nhé, đây là đặc trưng riêng của hệ điều hành vì thế khó mà có thể thay đổi được. Nếu không muốn bị làm phiên trong khi nghỉ ngơi mà vẫn có thể cắm sạc máy thì tốt nhất là bạn nên chuyển sang chế độ im lặng hoặc cho điện thoại "đi máy bay" - Airplane mode.

Vừa qua, Pocketnow cũng đưa một thông tin khá thú vị đó là: LG Optimus 7 khi cắm sạc bạn có thể tháo pin ra và nó vẫn hoạt động bình thường (chi tiết xem video cuối bài). Đây có lẽ không phải là đặc trưng của Windows Phone 7 vì khi mình thử với HTC HD7 thì máy bị tắt ngay khi tháo pin ra.

Nguồn: Microsoft
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tới giờ này mình vẫn chưa thấy Winmo7 có gì nổi trội hết. chỉ mong chờ Meego, mà dài cổ vẫn chưa thấy có gì hay hết 😔
Vụ án win phone 7 mang lại nhiều thú vị nhỉ, ưu điểm nhiều, khuyết điểm cũng tùm lum. Đúng như bro nói, nếu phiền thì cho nó lên "máy bay", nhanh, gọn, tiện.
hoainam0710
ĐẠI BÀNG
13 năm
chắc cái này đề phòng hỏng nút nguồn hay hỏng pin thì máy vẫn lên được :giggle:
kinhlupden
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giống hệt hệ đh iOS.
Có thể vì các máy đời sau nay khi cắm sạc tiêu thụ điện năng từ nguồn chứ không từ pin nên bật vô tư. Không cùi như ngày xưa: tắt máy để sạc
Nhầm rồi IOS tắt máy cắm sạc thì tự khởi động thôi còn đang sạc bác tắt máy vẫn ok à ! 😁
ductuanl
ĐẠI BÀNG
13 năm
hi, e cũng chưa thấy WM7 nó lợi hại ở đâu, toàn thấy những thứ liên quan nhỏ nhỏ ltinh, chả hỉu :-<
bùn cười nhất là quả nhớ trong= thẻ nhớ
lợi hại nhất là quả rút pin vẫn chạy=nguồn adapter =))
còn cái "sac thì máy luôn bật bởi máy phải quản lý nguồn" nghe chả hay ho gì, mobile phone từ ngày xửa ngày xưa,tắt máy cắm sạc hay ngược lại vẫn " quản lý nguồn" tốt đấy thoy--> WM phải xm lại nhìu thứ lắm :-<
ultimate
TÍCH CỰC
13 năm
Nó sinh ra chế độ Airplane mode để làm gì? Đây ko phải là một lỗi, mà là do nhà SX cố tình làm thế để đảm bảo độ bền của pin. Khi OS bật thì nó sẽ kiểm soát luôn dòng điện vào pin, khi nào đầy thỉ còn biết ngắt để pin đỡ chai. Con pin Laptop nó to tổ bố nó mới có con chip quản lý việc xạc cứng trong pin, chứ cục pin điện thoại bé tí đào đâu ra, toàn phải quản lý = phần cứng trên máy. Mà cái đó hoạt động chỉ khi OS hoạt động.
Cứ thử với iPhone xem, đố ông nào tắt máy mà xạc được đấy. Cắm jack xạc vào cái nó khác tự boot lên luôn. Chỉ trừ khi pin về 0%, nó sẽ nạp ở chế độ tắt máy một lúc , sau khi đủ điện nó khác tự boot OS lên bình thường.
Ai ko muốn làm phiền khi xạc thì bật Airplane mode lên là xong.
Chỉ có dân VN mình mới nghĩ ra trò tắt máy khi xạc đễ giữ pin khỏi chai... hoặc hạn chês cắm máy vào Laptop để Sync vì mỗi lần cắm nó lại xạc làm chai pin.. Haizzz, cái đấy ko bao giờ có trong đầu mấy thằng Mỹ khi nó SX đt đâu.
Thực sự là những tính năng vớ vẩn này k giúp đc gì nhiều cho WP7, Microsoft cần cải thiện nhiều và làm ngay 1 cách nhanh chóng nữa,k còn giữ đc chất "Window",có thanh start hay màn hình home... k thân thiện, nhìn mau chán,k hợp với người già( chữ hển thị đc chữ này mất chữ khác).dù đã tiếp xúc nhiều dt có Win phone 7 nhưng cảm giác bình thường, khả năng sáng tạo k cao,1 hệ DH đóng kín.. 😔( tính năng cơ bản và hay nhất là copy/paste thì cố tình giấu bắt chước Ios, kém thân thiện hơn trước, thậm chí mình còn thấy WM 6.5 có khi xài còn đã hơn WPhone 7 , thân thiện hơn, tốt cho các vọc sỹ 😃
colinjsit
TÍCH CỰC
13 năm
Đây là một thằng cuồng tín iPhone không hơn không kém. WP7 mới ra nên có nhiều sai sót, làm gì mà có vụ cố tình bắt chước iOS, không lẽ HDH nào mới ra k có copy/paste là cũng học hỏi thằng Apple ngu đó hả, hay là Apple dốt quá không biết làm, thấy ng ta nói rồi mới bỏ vào. Như đa nhiệm chẳng hạn, HDH gì mà 4 đời mới có, vậy mà cũng khoe là "HDH tốt nhất của smartphone", "Apple vô đối"!

Tôi không ưa iPhone và đám iFan cũng vì thói kiêu căng hợm hỉnh, khinh người, cái gì cũng phong là phát minh đỉnh cao của thánh Jobs. Không phải những thằng iFan ngu quá nên nhìn gì cũng phải có bàn tay của Jobs vào mới tốt dc. Hoặc là dốt quá không biết phân biệt đâu là tốt, đâu là xấu. Bớt lại đi!
Bác này phán cứ như là thánh ấy. Sao Apple nó không tuyển bác ấy vô làm nhỉ? hehehe

Ở đây trong nhà mà sao gió cũng to quá nhỉ? 😁
hoang168
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có đó. nhiều máy tàu làm được bạn ạ. mình nói thật đấy k đùa đâu. máy tắt vẫn báo thức như bt. Hehe
kenu97
TÍCH CỰC
13 năm
đây là vấn đề nhỏ thôi mà. Ko biết ý bác Vuhai là ko tắt hẳn đc máy hay bấm nút nguồn để tắt màn hình.

Từ ngày dùng WP7 đến giờ tuy hơi chán vì chưa có gì nghịch nhưng mới chỉ phải reset mỗi một lần. Soft reset đã trở nên quá quen thuộc với những ai chơi PPC từ xưa. Đến ngay cả HD2 cũng vẫn còn phải làm thao tác này nhiều lần trong quá trình sử dụng máy.
E thì 1 tháng nay ko phải reset gì, chỉ xạc và sử dụng thôi nên cũng chưa thử tắt máy khi đang xạc lần nào. Chắc tí về thử xem.
không tắt hẳn được máy 😃
Chế độ thông minh của smartphone về quản lý nguồn điện này tưởng mấy bác chuyên viết về smartphone bên tinhte biết tư rất lâu rồi chứ
................................
Có vẻ như WP7 sẽ còn nhiều điề để bàn nữa đây
ductuanl
ĐẠI BÀNG
13 năm
right, man (^_*)
e cũng thik thử WM7, vì thích nghịch
nhưng gét kiểu PR găm hàng của apple( dù đg phải xài iphone, hixx) mà WM h cứ bắt chước trò ý nên cũng chả thik lun
với lại thực sự thấy giao diện ng dùng WM7 quá rối và ko thân thiện.
hay e ..... :"<
tanvn91
ĐẠI BÀNG
13 năm
hy vọng sắp tới có em wp7 để vọc.ios với android em đã vọc rồi,thấy cái nào cũng hay ,ko biết wp7 thế nào 😁
meovt
TÍCH CỰC
13 năm
wp7 này thật đủ phiền toái, chắng có gì là hay, hạn chế tùm lum từa lưa, thấy được mỗi cái giao diện nhìn tảm tạm
Kenny
CAO CẤP
13 năm
theo em bác ms nên mang WP7 lên tab có chăng sẽ là thành công hơn 😁
Im lặng nhé bác ơi. Sai chính tả cơ bản quá
umumti
CAO CẤP
13 năm
Ưu hay khuyết gì chưa biết, biết chắc một điều là mình chưa cầm trên tay em nó nên không biết phán như thế nào?!
đây là chuyện bthuong mà, Sony X10, hay những dòng smartphone mới gần đay đều có chức năng này
đây là chức năng quản lý nguồn điện tránh gây xung đột nguồn khi sạc pin, 1 chức năng thông minh của các dòng smartphone mới hiện nay
khi bạn sạc máy sẽ tự động bật nguồn và k cho bạn tắt nguồn để dễ dàng kiểm soát lượng điện vào máy, và nếu có xảy ra trục trặc về nguồn điện ámyy sẽ qly đc ngay để k gấy ảnh hưởng đến nguồn của máy
hơ hơ nhiều cái hay và độc đáo quá, hay nhất vụ tháo pin ra vẫn chạy
Vụ này có từ hồi mấy máy Palm chạy WM rồi
sonyclie
TÍCH CỰC
13 năm
lỡ có mà mất pin vẫn dùng làm đt bàn đc,hihi
fanliv
TÍCH CỰC
13 năm
Nhìn cái cảnh cắm nguồn rồi tháo Pin lại nhớ đến BB. Bởi mỗi khi tháo Pin thì máy khởi động lại rất lâu (có thể mất đến 5 phút hoặc hơn thế) nên mỗi khi tháo Pin (để thay Sim chẳng hạn) thì ta thường cắm nguồn vào rồi mới tháo, Lúc tháo Pin máy vẫn tắt nhưng lúc lắp vào khởi động nhanh như Standby.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019