Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Điều hoà không khí INVERTER và Thông thường có khác nhau nhiều?

vuquochung
10/6/2011 2:0Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dòng INVERTER tất nhiên là giá có cao hơn nhưng bạn thử nghĩ xem nó sẽ tiết kiệm được bao tiền cho bạn khi bạn dùng hơn 1 năm. cái số tiền nó tích kiệm được rất đáng kể đó bạn
Nhà bạn 16m vuông có thể lắp được INVERTER miễn là nhà bạn kín
Mình kuyên bạn lên dùng dòng INVERTER của LG giá khá mềm mà rất bền và đẹp
inverter tiết kiệm điện hơn nhiều so với dòng thường, e nghĩ dùng inverter là hợp lý hơn
Nhà mình đang dùng cái Daikin - (inverter) mình thấy có sự khác biệt so với cái LG ( non inverter) là khi dùng thấy cái LG ở đương ống thoát nước nó chảy ra rất nhiều nước còn cái Daikin thì không thấy chảy ra bao nhiêu.Các bác cho hỏi vấn đề trên có bình thường không ạ? hay cái Daikin kia có vấn đề?
Reetech cũng oke.
Mình có 1 cái 1 HP. 6,5 chai. Xài oke
QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Chào ACE, tiêu đề là bác chủ có hỏi là
Điều hoà không khí INVERTER và Thông thường có khác nhau nhiều?

vậy mà các ACE lại tranh luận về hãng này lọ.:p
Về câu hỏi của bác chủ, em xin trả lời:
Điều hoà không khí INVERTER và Thông thường có khác nhau và khác nhau rất nhiều.

Chẳng hạn như sau:
- ĐHKK Inverter khởi động mềm, (soft starter) không gây sốc cho nguồn điện, dây điện nguồn không cần tiết diện to như ĐHKK không Inverter.
- ĐHKK Inverter tiết kiệm điện hơn do dùng máy nén là loại 3 pha(vẫn dùng điện lưới 1 pha)hoặc là loại DC không chổi than cho hiệu suất cao.
- ĐHKK Inverter điều khiển được công suất máy nén nên tránh được điểm đọng sương ở dàn lạnh do đó không khí đỡ bị vắt khô>>không bị khô da và nữa là khi độ ẩm trong phòng không bị thấp thì chất tải lạnh trong không khí là hơi nước cao hơn nên sẽ truyền nhiệt tốt hơn.
- ĐHKK Inverter điều khiển được công suất máy nén nên tránh được hiện tượng sốc nhiệt khi ngừng hay chạy lúc nhiệt độ trong phòng đạt hoặc cao hơn nhiệt độ mong muốn khoảng 0,5 độ C. Nói cách khác thì biểu đồ nhiệt trong phòng của ĐHKK Inverter chuẩn hơn, tốt hơn ĐHKK không Inverter.
Trên đây là một số khác biệt cơ bản.
Một số điểm mình bổ sung thêm ngoài ý của tiêu đề:
- Mỗi hãng đều có các sản phẩm tốt và không tốt, tùy giá tiền.
- ĐHKK của Nhật tốt hơn Hàn quốc và Mỹ nếu cùng giá tiền.
- Các loại môi chất lạnh đều không tạo ra mùi trong phòng điều hòa.
- Môi chất R410A là loại đỏng đảnh nhất vì có áp suất tĩnh cao, hay dò gỉ, hòa tan dầu kém, dầu hay bị biến chất do dễ bị ngậm ẩm dẫn đến độ bền hệ thống giảm nếu không lắp ráp, vận hành đúng quy trình nghiêm nghặt đi với R410A.
- Môi chất R410A có ưu điểm là không phá hủy tầng Ozone khi bị phát thải ra ngoài không khí.
- Ở Nhật thì hãng Daikin là hãng SX điều hòa chuyên nghiệp nhất, gần như chỉ SX điều hòa các loại như : Thương mại, Công nghiệp, Dân dụng...
- Nếu không được bảo dưỡng và sử dụng đúng cách thì ĐHKK nào cũng kiêm luôn là cái "Thùng rác không gian" trong phòng.😁
Tạm thế đã, thưa ACE.😃
@QPR Đọc cm từ đầu tới giờ, thấy bác giả nhời rõ ràng ,chuyên nghiệp nhất nè
@QPR Nhà em có cái Daikin inverter, khi mới bật toàn chỉnh chế độ làm lạnh nhanh. Vậy bác cho em hỏi là như vậy nó có gây dốc điện không?
@TTaokhuyet Ko đâu bác cái đó là tính năng của máy mà tẹt ga đi nó chạy 1 hồi đủ lạnh cũng tự tắt chế độ powerful
Mua điều hòa của Panasonic dòng Inverter hơn điều hòa của hãng LG, vì điều hòa Pana nhiều chức năng hơn, có chế độ làm lạnh êm chống ồn, tự tìm hướng người ngồi trong phòng để thổi hơi lạnh. Còn hãng LG độ làm lạnh khá sâu tốt, nhưng mà hoạt động ồn nếu để chế độ gió to, điều khiển từ xa thì nút bấm toàn ký hiệu không đề chữ ai mới dùng lần đầu phải mầy mò một chút, nghèo chức năng, ở chỗ làm của em đang dùng cái LG 18000 btu khá mát lạnh nhưng ồn, điều khiển thì như hình dưới.

điều khiển điều hòa Pana
vote cho inverter vì tiết kiệm điện.bảo vệ môi trường,giá thành cao hơn thì có sao?dùng về lâu dài chứ có phải xài 1 năm là vứt đâu?
Mọi người hiểu sai hết rồi!
mấy ACE cho em hỏi là dòng panasonic, em thấy có dòng inverter, dòng econavi. em có thắc mắc là: inverter và econavi có khác nhau không? hay là econavi là inverter nhưng có tích hợp thêm cảm biến? xin cảm ơn ạ
mấy ACE cho em hỏi là dòng panasonic, em thấy có dòng inverter, dòng econavi. em có thắc mắc là: inverter và econavi có khác nhau không? hay là econavi là inverter nhưng có tích hợp thêm cảm biến? xin cảm ơn ạ
@LoneHero Theo mình được biết thì điều hòa Inverter là điều hòa (máy lạnh) sử dụng máy nén công nghệ biến tần với cách hoạt động khác hẳn so với các dòng điều hòa thường. Và bạn có thể hiểu một cách đơn giản, công nghệ Inverter được ứng dụng để kiểm soát công suất của thiết bị nhằm tránh hao phí năng lượng không đáng có.

Và Econavi cũng tương tự, cũng được trang bị với mục đích tiết kiệm năng lượng. Nhưng cơ chế hoạt động của nó khác công nghệ Inverter.

Nếu bạn muốn tham khảo thêm về 2 công nghệ này thì xem tại đây: https://napgasdieuhoa.com.vn/dieu-hoa-inverter-la-gi/
Thấy các bác tranh cãi nhiều quá mà em vẫn mù mờ 😁 Nếu có khoảng 5 > 6tr thì nên mua cái nào được? Phòng thì khoảng 14m2 thấy các bác bảo hình như sài loại 9000 BTU - 1 HP - 1 chiều (vì mùa đông em khoái đắp chăn hơn). Em không cần loại tiết kiệm điện 😃 Bác nào biết chỉ em phát mấy hôm nay nóng quá 😔
Nhan tien day cho minh hoi(xin loi dang online bang mobile viet khong dau)phong nha minh chi khoang25m2 nhung cao hon 5m vi lam gac xep ,minh muon lap dieu hoa thi theo cac ban nen lap loai nao va cong suat bao nhieu thi duoc. Giup minh voi
@bachoc30t It nhất là 12000 btu trở lên bạn nhe.nếu bạn dùng nhiều giờ/1 ngày thì nên chọn máy inverter ko dùng ít thì chọn máy thường thoi.vi may inverter chi thuc su tiet kiem dien khi minh dung nhieu time/ngay.neu bạn kinh tế dư giả thi chọn daikin,panasonic,carier,.con it tien hon thi chon funiki,nagakawa it tien ma dung cung dc.làm lạnh tương đối nhanh ma mát sâu nữa.
Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
@bachoc30t Bác phải nói rõ phòng nhà bác sử dụng với mục đích gì chứ .bình thường S như thế ít nhất phải 18000 bác ạh.các bác nào có nhu cầu cứ pm cho em cũ mới em có hết. Em thì thấy mọi người toàn lắp hàng cũ của nhật. Giá cũ có con còn cao hơn cả con mới... Công nghệ cao hơn. Hàng nội địa chắc chắn chuẩn hơn.
vnblue
TÍCH CỰC
11 năm
1 Hp bạn
Nên mua Daikin 2 chiều Inverter loại dùng gas 41
Cám ơn các bác đã tư vấn em đã đặt con pana 12BTU có converter hàng sx tại Malai nhưng chưa về cũng chưa báo gía bao nhiêu chắc phải trên chục củ các bác nhẩy!!
Dùng hàng inverter thì nên dùng hàng Nhật . Ưu tiên Daikin vì giá hợp lý hơn Panasonic mà lại vẫn sử dụng ga R22 nên dễ sửa chữa và nạp ga cũng rẻ hơn . Máy chạy R22 và R410 lạnh như nhau . Ai có tinh thần bảo vệ tầng ozon thì mua máy R410 cũng ok
thuyfoet
TÍCH CỰC
11 năm
ôi cái topic này chắc lâu lắm rồi, anh em tinh tế có vẻ ko quan tâm đến đồ gia dụng nhỉ
thang8120
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thầy nào bá đạo vậy cụ? Nhà cháu lần đầu tiên trong đời nghe thấy vụ đi xe bus ngửi gas điều hòa đó ạ.

Sent from my Transformer TF101 using Tinhte.vn
vnblue
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thấy Daikin vẫn là lựa chọn thích hợp số 1 về giá thành, độ tiết kiệm điện, độ bền, công suất....
thuyfoet
TÍCH CỰC
11 năm
Với dòng thường, sự cạnh tranh khá là cân bằng về hiệu suất... của các hãng như Tos, Mitsu Heavy, Pana, Daikin. Nhưng nói về độ phổ biến và dễ tìm, chắc chắn là Pana và Daikin là nhiều nhất.
Với dòng non Inverter cao cấp hiệu suất cao, hiện tại trong các model ở VN, ngon nhất là Mitsu Heavy rồi mới đến Tos, Pana hay Daikin, máy của Mitsu Heavy có chỉ số năng lượng, độ êm, ... hơn hẳn các hãng kia. Không thể phủ nhận rằng hàng cao cấp dòng thường chắc chỉ có Mitsu và Pana đưa về bán ở VN là phổ biến, các hãng khác ít đem dòng cao cấp của nó bán ở VN mà đa số chỉ bán dòng thường ( pana có dòng C, Daikin dòng FT nhưng nói thực là rất khó mua và giá cả hay p/p gọi Mitsu Heavy bằng cụ; Đơn cử dòng cao cấp 1 chiều 1.5HP của Pana C12PKH-8 giá trên 11tr, Daikin FT35JV1V giá trên 10tr, trong khi của Mitsu Heavy SRK13CJV-4 giá đúng 10tr).
Với dòng Inverter 1 chiều, ko ai phủ nhận Tos Inverter đang dẫn đầu, rồi Mits Heavy, Daikin, Pana. Daikin cho 2 sự lựa chọn là Ga R22 và Ga R410a nên cũng là một thế mạnh cạnh tranh so với các hãng còn lại.
Với dòng Inverter 2 chiều, sự cạnh tranh là Mitsu Heavy, Pana rồi đến Daikin, Tos ko tham gia ở dòng này, Mits Heavy có cùng công nghệ máy nén với Tos, vì thế hiệu suất và đi kèm là giá cả cũng đứng top luôn, Pana xếp thứ 2 và cuối cùng là Daikin. Daikin rẻ hơn nhưng nhiều người hay bị hỏng Board mạch.

Tất cả các dòng Inverter ở VN mà phân phối chính hãng, đều ko phải là dòng cao cấp nhất của từng hãng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019