Điều hoà không khí INVERTER và Thông thường có khác nhau nhiều?

Thảo luận trong 'Điện tử - Tiêu dùng' bắt đầu bởi vuquochung, 10/6/11.

1. technology83

technology83 Thành viên mới

Ah,Carrier thì biết,chuyên về Chiller dàn lạnh lớn chứ gì ở Mỹ là số 1 đó ở VN cũng số 1 thấy bán chạy lắm đi mấy tòa nhà lớn đều thấy,mấy cái siêu thị lớn Metro toàn xài Carrier không chứ đâu
    Ở VN mình thì máy lạnh Pana và Toshiba là số 1 rồi.Daikin mới vào thôi chỉ chuyên dòng máy nhỏ thôi ah nhưng nghe nói cũng ok lắm.
    Ý mình là chức năng làm lạnh nhanh thì model nào cũng có chứ ko chỉ model thường mới có.
    P/S: LG tuy không bằng Pana Toshiba nhưng cũng tốt bên Úc,Hàn thấy xài nhiều lắm đó.Nhưng dĩ nhiên là hao điện hơn Toshiba Pana 1 chút đừng nghe lời quảng cáo tiết kiệm điện tới 60% nhìn vào thông số kỹ thuật ( số W ) là rõ.
  2. vnblue

vnblue Thành viên

Daikin là hãng lớn và chuyên về điều hòa của Nhật, nó đứng hàng đầu đấy
    Còn Máy điều hòa muốn tiết kiệm điện thì phải:
    - Có công nghệ Inverter (cái này dùng lốc điện một chiều ) và có công suất lớn hơn quy mô phòng một chút
    - Sử dụng Gas R410
    - Phòng được cách nhiệt tốt
    - Cục nóng bắt ở nơi thoáng gió và tránh nắng, có mái che.
    - Cục lạnh có độ cao ngang với cục nóng
    - Cục lạnh bố trí hợp lý để mát đều phòng (bắt ở trung tâm và cách xa các thiết bị chiếu sáng, tầm gió thoáng)
    - Phối hợp thêm quạt treo tường
    - Không nên bật hết công suất
    - Vệ sinh theo đúng định kỳ
    Có những cái này thì sẽ tiết kiệm điện đến 30-60% so với cách dúng thông thường
    bless_you thích nội dung này.
  3. technology83

technology83 Thành viên mới

Daikin chuyên về dòng nhỏ thôi bác.Daikin đứng hàng đầu của Nhật nhưng ra khỏi Nhật thì không bằng Toshiba đâu bác
    Bác là chuyên gia về máy lạnh ah ?
  4. vnblue

vnblue Thành viên

Daikin về chất thì hơn Toshiba một chút
    Toshiba làm PR tốt nhờ cái bóng của cả tập đoàn
    Theo mình mua Inverter thì nên mua Daikin
  5. phamphampham

phamphampham Thành viên

cả trường dùng điều hòa LG, về nhà cũng LG, h đến công ty cũng toàn LG- phải chăng vì giá rẻ @@
  6. pmh1410

pmh1410 Thành viên

Nếu có điều kiện thì nên dùng DaiKin. Daikin là đầu bảng về Điều hòa gia đình rồi, dùng êm và rất bền. (mình đang dùng DK Inverter, phòng khoảng 18m2) 2 chiều vì nhà có trẻ nhỏ. Nếu muốn bền thì nên dùng 1 chiều. Phòng <20m2 chỉ nên dùng 9000BTU thôi vì Inverter lạnh sâu hơn các loại thường (mình dùng DK nên ko biết các loại khác thế nào). Kinh tế hơn có thể dùng Pana hoặc Misubishi đều bền như chạy ồn hơn đó.

---------- Post added at 03:25 PM ---------- Previous post was at 03:20 PM ----------

Mình thì thấy Daikin hơn Toshiba nhiều đấy. Nếu so Toshiba với Pana (Pana mua lại National nên ko còn National nữa) đã ko bằng rồi.
    vnblue thích nội dung này.
  7. vnblue

vnblue Thành viên

Đã thử qua rất nhiều loại
    bây giờ mình chả dùng loại gì ngoài Daikin cả
  8. focicrazy

focicrazy Thành viên

Giá rẻ chất lượng ok nên nhiều người chọn đơn giản thế thôi :cool:
  9. binh_electronic

binh_electronic Thành viên

Em nghĩ bác nói câu này có lẽ là do bác chưa xài qua Toshiba thôi....Bảo đảm với bác là 1 Toshiba chấp 5 Daikin cũng ko bằng về độ lạnh lẫn độ êm....Daikin được hơn cái là cái máy nén nó bảo hành cho 4 năm thôi...Nói chung Daikin vẫn là hàng tốt nhưng Toshiba là vô đối.......
    Hiện tại model mới của LG made in Thái Lan luôn rồi nên chất lượng tốt hơn LG mấy năm trước (Made in VN ),giá cũng khá ok nên những gia đình có thu nhập trung bình chọn LG là hợp lý nhất....
  10. pmh1410

pmh1410 Thành viên

Bác lấy gì ra bảo đảm vậy bác ....?
    Mà bác ko biết thì nói be bé thôi ko khẻo không bà con trên Tinh tế hiền hiền thì người ta bảo '' Biết thì thưa thốt, ko biết dựa cột mà nghe", gặp bác nào bức xúc là bác ý nói '' ... còn tỏ ra nguy hiểm" đó bác. 4R tinh tế mà bác lại nói thế có chết ko ?
  11. binh_electronic

binh_electronic Thành viên

Câu này em tưởng nên dùng cho bác chứ :D
    Còn lấy gì ra đảm bảo thì em xin thưa là cả thế giới đều công nhận chắc có mình bác chưa biết :))
    manhbvht thích nội dung này.
  12. VIP Class

VIP Class Thành viên mới

Cả 2 bác nói đều có cái đúng. Toshiba và Daikin là 2 máy lạnh đầu bảng hiện nay cùng với Panasonic. Thích cái nào thì dùng cái đó thôi. Mình thì xài Toshiba inverter vì độ bền và độ lạnh sâu của nó. Thêm vào đó thợ lắp đặt Toshiba tay nghề tốt hơn Daikin do Daikin mới xuất hiện ở VN thôi còn Toshiba xuất hiện lâu rồi, chính sách hậu mãi và chế độ phân phối của Toshiba cũng tốt hơn.

Mà lý do chính nữa là Daikin chỉ chuyên về dòng nhỏ dành gia đình còn Toshiba thì có những dòng lớn hơn chuyên dụng dành cho những tòa nhà lớn, biệt thự, siêu thị, hội trường
  13. thepains

thepains Thành viên

Khác nhiều bạn à dùng dòng Inverter rất tiết kiệm điện hình như tới 40% và còn làm lạnh sâu không gây tiếng ôn nữa:D
    vuquochung thích nội dung này.
  14. pmh1410

pmh1410 Thành viên

Bác nói Daikin chỉ chuyên về dòng nhỏ dành cho gia đình là ko chính xác, chẳng qua loại lớn chuyên dành cho chung cư hay trung tâm thương mại của Daikin quá đắt nên chủ đầu tư không đầu tư loại cao cấp này. Ngoài Daikin và Pana đã có tiếng dùng bền và dc ưa chuộng còn có một số loại khác cũng thuộc loại tốt và đắt tiền như General Electric, Carrier.
  15. VIP Class

VIP Class Thành viên mới

Ặc, mấy cái dòng lớn, đắt tiền nhất là mấy cái thương hiệu của Mỹ như Trane, Carrier, làm gì tới lượt Daikin đắt nhất bác. Mà Daikin cũng đâu có đủ trình độ để sản xuất máy dòng lớn chuyên biệt như Carrier hay Trane. Daikin mới vào Việt Nam 2,3 năm nay mà bác bảo là có tiếng thì lạ. Phải vào từ rất lâu như Pana, Toshiba, Carrier thì mới gọi là có tiếng về độ bền và được ưa chuộng. GE thì vẫn chưa chú trọng thị trường Việt Nam, bác nhé
  16. smallgent

smallgent Thành viên

E dùng Daikin [số 1 thế giới mà] inverter 1.5HP (1 ngựa rưỡi) cho cái phòng ngủ 3.2m x 9m được hơn 2 năm. So sánh sơ bộ với con Toshiba 1HP thường thì thấy là tương đương số tiền phải trả.

Daikin giờ bán giá cũng tốt mà mọi người nên chọn vì là thương hiệu lâu đời uy tín và tin cậy, máy chạy êm.

Cách dùng máy lạnh của e là 365 ngày /năm [mỗi ngày từ 9.00 đến 6.00 sáng hôm sau, t set là 26doC nhé...hahah
  17. VIP Class

VIP Class Thành viên mới

Đọc báo thấy Daikin quảng cáo là số 1 Nhật, bác chém lên tới số 1 thế giới :cold:
    Daikin chỉ nổi tiếng ở Nhật còn Pana, Toshiba thì nổi tiếng toàn thế giới đó bác
  18. smallgent

smallgent Thành viên

Trong dòng các máy lạnh lắp cho các công ty nhà máy của các tập đoàn lớn trên thế giới thì toàn thấy dùng Daikin.
    Dân kỹ thuật chuyên nghiệp khi nói đến các hệ thống lạnh của nhà máy, văn phòng lớn đều nói đến Daikin vì 'nồi đồng cối đá mà'. Giá của nó cũng chính thế mà khá chát. Mấy năm gần đây hàng Daikin có sản xuất tại Thái và Mã Lai nên giá có mềm hơn 1 chút. Mình biết thế nên trước có dùng Toshiba 5 năm nhưng sau chuyển nhà thấy Daikin khuyến mãi nên mua dùng đến giờ thấy thiệt hài lòng.

Mình không nói là các thương hiệu khác là không tốt nhưng thực tình về hình dáng thì Daikin nhìn không đẹp bằng Pana nhưng tiếng tăm của nó quá lâu rồi, máy chạy êm và độ tin cậy cao. Pana gần đây cải tiến công nghệ thấy rõ và PR của nó khá tốt nên cùng dành được thị phần ở phía nam VN khá đấy. Mình cũng đang dùng 1 con 1.5HP Pana nhưng máy chạy hơi rần 1 chút. Cũng mới mua electric shower của nó nè rất tốt và đẹp. Nếu là thương hiệu VN thì hay biết mấy?
  19. VIP Class

VIP Class Thành viên mới

Bác thấy ở đâu hay vậy ta? Chỉ cho mình xem với. Các công ty nhà máy của tập đoàn lớn nào mà xài Daikin hay vậy ta? Mình thì thấy toàn Carrier với Trane, York. Daikin toàn dòng nhỏ, nói như bác thì show mấy model dòng lớn của Daikinxem thử công suất tối đa nhiêu, chiller Daikin là những model nào ?

Nói cho bác biết Daikin chuyên về dòng nhỏ dành cho các hộ gia đình thôi. Chứ cho tòa nhà, công ty, nhà xưởng, nhà kho, nhà máy thì Daikin không đủ trình độ sản xuất, máy Daikin vừa yếu vừa không ổn định thì sao chịu nổi.

Daikin mới vào thị trường Việt Nam 3,4 năm nay. Ở đó mà đòi so sánh với Pana, Toshiba. Còn dòng lớn như chiller thì Daikin không có 1 cửa nào với Carrier, York, Trane
  20. nh248

nh248 Thành viên

Anh vợ mình mới mua 1 cái pana inverter khoảng 12 triêu

lúc chuẩn bị mua mình cứ nghĩ là cần gì phải mua loại đắt như vậy, nhà em dùng loại LG thường giá 5tr mà 7-8 năm nay vẫn dùng tốt có sao đâu

nhưng rồi khi dùng thử điều hòa của anh vợ thấy sự khác biệt rất lớn nhé

nhà anh vợ mới sinh em bé
    ở trong phòng thấy mát lạnh dễ chịu, không có mùi điều hòa, và chạy cực kỳ êm ko bị ồn

còn so lại với cái LG ở nhà thì kêu ồn kinh khủng, buổi đêm kêu ầm ầm, mùi điều hòa của cái LG thì vợ mình ko thể chịu được, ngồi trong phòng lâu là bị nhức đầu chóng mặt

LG chạy ồn và có mùi điều hòa gây khó chịu
    Pana inverter chạy êm dễ chịu và ko có mùi

thợ lắp điều hòa bảo 1 bình ga của loại inverter giá hơn 6 triệu còn bình ga loại thường chỉ có 1 tr 6

đúng là tiền nào của nấy thật

mình ko biết là có thây được loại ga của inverter cho cái LG cũ ở nhà ko nhỉ

vì ga điều hoa có nhiều loại và có mùi khác nhau, ví dụ ga trên xe bus mùi rất khó chịu vì dùng loại rẻ tiền đấy

Nói về đồ công nghệ thì phải sử dụng qua rồi mới phân biệt được sự khác biệt rõ ràng, chứ nghe chém gió trên mạng thì mỗi người nói 1 kiểu, có thể họ cũng có suy nghĩ như mình lúc chưa sử dụng qua sản phẩm inverter đấy