Độ hao xăng của nouvo LX

klhexpress
18/8/2013 13:20Phản hồi: 283
Mình vừa mua lại chiếc nou4 đời 2009 chạy khoảng 26000km
chạy được vài hôm thì thấy chạy khoảng 23km là hết 1 vạch xăng (mà 1 vạch xăng ~1lít @@)
Thằng bạn hôm trước chạy thử thì kêu nồi hú, không biết nồi có hú thật không và nồi hú có ảnh hưởng gì đến độ hao xăng không
Mình chạy thì chẳng cần bốc hay gì, chỉ là khoái dáng của nou4 mới mua thôi
Các bro cho mình hỏi xe mình hao xăng như thế thì cần thay cái gì để hết hao + tinh chỉnh xe thế nào ? đọc vài vài topic thấy bảo chỉnh garranty nhưng mấy xe đó cũng ăn xăng ~30km/lít còn xe mình có 23km thôi chỉnh lại mà lên 30km/lít thì cũg chết 😔(
mong các bro chỉ giáo do mình không rành về xe cộ
283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhokapple
TÍCH CỰC
11 năm
Gì mà ghê vậy bác chủ 23km/lít thì chạy làm gì nhĩ thà chuyển sang chơi ex thần thánh choa noá tiện bác chủ ời
Lép đôla
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng rồi đó ban. Novo 2009 đi đến giờ thì ăn xăng rồi. Lx nổi tiếnh ăn xăng mà. Bửa trc mjh co ban chjec xe lx 2010 .16tr ma k ai mua cả. Đổ vào nửa lít xăng chạy dc 5 cây...muốn khỏi ăn xăng còn cách thay bộ chế thôi.tầm 1tr-1,5t
@Lép đôla
Bác dìm hàng nên tìm con nào dìm, cần dẫn chứng không? Đưa mình nửa lít nếu chạy được hơn 15km thì tính gì? Xe mình tầm 35km/lit đấy.
sondung84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lép đôla Cha này dìm hàng vãi
minsun03
TÍCH CỰC
11 năm
dìm hàng vkl , làm như ko ai chạy no lx bao giờ mà 23km/l , od 70000km vẫn 35-38km/l
minsun03
TÍCH CỰC
11 năm
topic nhảm nên có vài cm
hehe. Dạo này mình cũng thấy xe hao xăng nên mới đo.
Ở km thứ 26695.4 mình cạn xăng nên đổ đầy bình. chạy tới 26835.0 mới đổ đầy bình tiếp hết 3.38l xăng 95 hết 85k, ngay sáng hum qua lun: tính ra thì được: (26835.0-26695.4)/3.38 = 41.30177514792899. Nhưng mà đây là mình đi đường tương đối vắng chứ không kẹt xe, chủ yếu là Củ Chi - Q 12. Đi nội thành trước đây mình đo được có 36km/l thôi, chắc giờ cũng vậy. Xe mình mua được hơn 2 năm gần 27k km. Xe cũng bị hú nồi, Nouvo LX chiếc nào cũng hú chiếc to chiếc nhỏ thôi. Xe thằng bạn mình mua năm 2009 đến giờ đi hơn 50k km rồi mà thấy đi ngon hơn cả xe mình.
minsun03
TÍCH CỰC
11 năm
@gagalovegood xe mấy cậu thế còn mới chán , tôi 80k rồi này có chuyện gì xảy ra đâu
halong76
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minsun03 Xe Novou LX 135 mình mua đầu 2010. Hiện h với giá xăng 24.900k/l thì đổ 80k chạy được 120km đường hỗn hợp.
Chạy xe gas mà lười bảo dưỡng thì xăng ăn 3,5-4l/100km là thường, chạy các loại xe gas của Yamaha thì chú ý nhất là lọc gió vì cái này là nguyên nhân chính của bệnh ăn xăng.
Hồi trước mình mua Novou đời 2005 bị lỗi phần chế mà không thợ nào phát hiện ra. Đi ra hãng, rồi các thợ vườn, thợ giỏi đều bó tay (xe có hiện tượng khi nổ garanty thì bình thường, nhưng kéo ga để đi thì xe bị giật và chạy khoảng 2km là chết máy. Khi chết máy thì đề ko nổ được mà phải dựng chân chống giữa lên đạp mới nổ, sau đó chạy được 2km lại tiếp tục như vậy. Mình nghi là tắc xăng hoặc tắc đường thông hơi bình xăng nên mở cả nắp bình xăng ra để chạy cũng không được. Hơn một năm mà tình trạng vẫn không thay đổi được nên định thay cả bộ chế của xe. Bực mình tháo tung ra mày mò thì thấy quả gas của dòng xe này là kiểu gas dù lên xuống bằng chênh áp và lò xo. Khi ra hãng thì cái thợ cắt đi mất 1cm lò xo vì nó cho rằng kẹt quả gas là do chênh áp ko thắng được lực nén của lò xo quả gas. Mình bực mình kéo dãn căng lò xo ra rồi lắp vào. Nổ máy chạy thử thấy ngon ơ. Tự nhiên mình lại giỏi hơn chục thằng thợ dở hơi). Có những bệnh vặt mà đôi khi thợ thuyền cũng bó tay.
Sử dụng xe gas thì không lười được. Với dòng xe gas của Yamaha thì xăng ăn từ 2,7-3,2l/100km là bình thường, còn nếu >3,2l/100km thì bạn phải kiểm tra xe của mình.
Coi lại xăng gió, hộp truyền động. Xe bác chạy lâu r thì cũng nên bảo trì.
cái này thì nói quá rùi bạn ơi, nhà mình từng chạy nou1 xăng cũng khoảng >20km/lít chứ 10km/lít thì vứt xe cho rùi

mình ko rành về xe nên ko biết do nguyên nhân nào mà xe hao xăng ? Nồi hú có ảnh hưởng gì đến hao xăng không ? Để nồi hú chạy mà ko thay thì xe có sao k ? Chứ nếu chỉ là chỉnh xăng gió thì mình chẳng lập topic làm gì
Mình chưa có điều kiện test đường dài, chỉ quanh quẩn trong tphcm nên bữa giờ ko canh. hôm trước chạy thấy khoảng 23km hết 1 vạch xăng nên mới quan tâm vấn đề hao xăng
@klhexpress Nồi hú không ảnh hửong.
Nguyên nhân ăn xăng là do cái bô e ( lọc gió ) của nouLX wá kín, gió vào khó nên thường nóng máy hơn cái xe khác.
Còn canh xăng wa kim đồng hồ thì hơi ảo nhé, bữa nào thử cạn bình rồi bác đổ 1 lít xem được bao nhiêu.
Nếu có tiền và chịu làm thì bạn nên thay bộ nồi, bi nồi Thái vào, cảm giác khác. Kiểm tra dây cua-roa.
@klhexpress
Tức ở cái thằng kia dìm hàng quá đáng thôi, không biết có chạy qua LX chưa mà ở đó phán nửa lít đi được 5 cây. LX mình khuyên không nên sử dụng kim đồng hồ để đo, mình ghi nhớ số km đã đi truớc khi đổ và số km và lít xăng sau khi đổ rồi sau đó trừ ra rồi chia cho số lít mà mình vừa đổ là ok, tuy hao hụt 1 ít nhưng cũng khá chính xác. Còn kim đồng hồ mình để ý 1 khi không tụt thì thôi, đã tụt thì tụt như lũ vậy. Mình đi trong tp toàn đi tốc độ 50 - 60km nên tốn khoảng 33-35km/l
cool3366
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kyoshjro90 Bác phán chuẩn r, kim đồng hồ ít khi tụt mà đã tụt thì...
@cool3366
Hehe, lúc đầu tưởng nó tiết kiệm vượt ngoài dự đoán, ai dè sau 1 thời gian gian chạy tuột nhanh lắm. Không biết có phải có kim xăng hay do gì không nhỉ? Thấy kim đồng hồ không chính xác lắm
mình cũng đang đi LX mà làm gì hao xăng đến 23km/1lit dữ vậy xe mình mua 209 chạy đến bây giờ hiện tại dc 61.000km rối đó thay đúng 1 lần cua-roa nồi niết gì con zin từ a->Z luôn,xe đôi lúc cũng có hư lặt vặt,mấy a trong hãng vào sữa xe mấy ảnh phán như thánh toàn bắt mình thay trong khi món đồ đó vẫn còn sài dc,bỡi vậy ra ngoài chuẫn đoán xong vào nói mấy ảnh thay là oke.lúc trước cũng có chế cái miếng lọc gió mà mình sợ bụi mau bị hư xe nên thôi mua miếng zin trong hãng sài lại,nói chung là 100% hao xăng là do cái lọc gió mà chế lọc gió thì sợ hư máy tuỳ theo cá nhân của mỗi người thôi hì hì
@jendabinh ko hư đâu bạn, nó cản bạn lại cũng 9,5/10 với zin nếu mua hàng tốt, nhưng nó ko cản gió. 1 phần nữa là bạn cũng nên vệ sinh bxc sau mỗi 25-30k km 1 lần nếu đi ít, còn đi thường xuyên, ngày 40 50km thì 20k nên vệ sinh được rồi
@theking1012 ok để mình về làm liền thanks bạn nhiều đã chia sẽ nha,tại mình cũng hơi sợ sợ nên ai đã thử và sữ dũng qua mới biết dc thanks bạn lần nữa 😃

Xe mình mua lại thì odo đã 26k km rùi mà chủ trước thì chắc không thay gì cả. Thế giờ nên thay lọc gió hả bạn ? Hay chỉ cần tháo ra vệ sinh thôi và tháo ra thế nào, lọc gió nằm ở đâu @@ Nghe theo bạn nói thì ra hãng thay lọc gió # cũg k xi nhê do lọc gió kín ? Nhà mình cách YFS khỏag 500m nên cái gì cũg toàn đem ra hãng :|
Dây cuaroa thì nghe thằg bạn bảo chạy khi nào nghe fạch fạch gì ngay lốc máy mới nên thay còn không thì cứ để đó, nhìn dưới yên thì yamaha có dán tờ giấy bảo nên thay mỗi 26000k km, lọc gió thì nên thay mỗi 16k km
Hôm qua nghe các bạn nói thì chạy thử từ Phú Nhuận -> Suối Tiên cả đi lẫn về khoảng 50km hết 30k tiền xăg, tính ra chưa đến 40km/lít đường trườg (mình chạy kéo ga đều 50-60km/h)

Thì hôm nay mình mới chạy đi PN -> suối tiên đo = cách lúc đi đổ đầy bình, lúc về gần nhà đổ xăg lại đầy bình thì hết 30k tiền xăg cho 50km
@theking1012
Chế có gì khác so với zin không bác? Thấy mấy cái lọc gió K&N toàn 1 củ mấy trở lên không
@kyoshjro90 nó ko cản gió như zin, nhưng vẫn cản được bụi
@theking1012
Giá cả ra sao bác, đang tính làm thay lọc gió cho Ex và Lx.
@theking1012 nguyễn văn đậu chỗ nào thế bác? em ở cuối đườn gnguyễn văn đậu và phan văn trị
cool3366
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lúc đang chạy thì nó tụt ít lắm chạy liên tục mà tụt 1 phần nhỏ à, chứ mà tắt máy là nó tụt cả vạch
Bác này dìm hàng rồi, làm gì có chuyện nửa lít mà đi 5km
Hình như quote lộn người phải không nhỉ?
Im hơi lặng tiếng không dám vào rồi quote chi vậy pa :v
Kiểm tra vệ sinh lọc gió,bugi,côn ,xúc rửa bxc, đảm bảo 100km/ khoảng trên dưới 3l là bt .
No 4 con nào chả hú từ 40-60 ko hú mới hơi lạ.nghe nhiều thấy hay thôi.
Yamaha dc 2 con ex vs no4 có dàn nhựa vs cục may phải gọi là chuẩn.đi trên 3 v cần để ý với bảo dưỡng 1 số thứ là lại ngon.bốc như mới mua .

Sent from my IM-A840S using Tapatalk 4
cool3366
ĐẠI BÀNG
11 năm
À đúng r, no4 mấy bác có hú k, xe em nó bị, chạy hơi bị khó chịu
@gagalovegood quá chuẩn, vô nước là cứ ro ro điếc tai , nhưng dù sao cũng hú đỡ hơn AB các đời ko thể nào fix dc lỗi gào thét
cool3366
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MEM_BEELINE Nhiều lúc chở gái đi chơi thấy thiếu tự tin ghê 😁
@cool3366 xe mình êm ru. chạy từ từ không nghe tiếng máy. chạy từ 20km ~ 40,50km vẫn êm ru chỉ nghe tiếng gió của bô thôi
cool3366
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhox123ngox Xe e chạy đc 38k km rồi, bị hú khó chịu ghê
nếu làm thay miếng mút, tầm 50-70k thôi

Nhà mình ở Nguyễn Trọng Tuyển gần YFS Nguyễn Văn Trỗi cơ :p
Lọc gió nhìn từ đằng sau thì nằm bên phải xe ngay chỗ để gác chân phải không bro. Mà bro bảo không đem ra hãng thay thì đem ra đâu thay @@
Mình thì tuần sau bắt đầu học Đh ở Suối Tiên nên đang cố gắng giải quyết mấy vấn đề về cái xe trong tuần này để tuần sau đi học.

Mà nếu chế thì thay miếng mút khỏi thay lọc gió à ? Rùi chế mút thì cái vụ lấy cái giấy dầu gì gì nữa ấy cần phải làm không @@
@klhexpress mình nói đơn giản là trong cái bộ phận lọc gió của xe máy nó có 1 cái hộp đựng 1 miếng lọc gió, tùy xe mà miếng lọc gió đó là mút hay giấy dầu. Của LX là giấy dầu.
Giờ bác cần chế lại là bỏ cái giấy dầu cũ đi, thay bằng mút.
Lâu wá mình ko nhớ nằm ở đâu, như hình như nằm phía tay phải của xe, nếu mở dàn áo ra thì nó lòi ra 1 cái ống màu đen thì phải.
Hãng nó ko chế cho bác đâu, tìm mấy tiệm làm bình xăng con ấy, vào kêu nó chế rồi canh chỉnh tí là ok
@theking1012
Ah, cái đó dễ bị vô nước thì phải? Đoạn đường nhà mình thường xuyên ngập nước, gắn mút có ảnh hưởng gì không?
@kyoshjro90 Bản thân bộ phận lọc gió rất kín, nước khó vào, trừ khi bác ngâm nguyên con xe vào nước thui.
Mình đi wave, ko gắn bửng, lọc gió lộ thiên, đi mưa hoài mà ko sao hết...😁
@theking1012
Nhà mình ngay đoạn đường thường xuyên ngập nước mà, cứ mua chút ít là nước từ 4 phương 8 hướng đổ về. Hôm nào mà mưa to là 1 đoạn đường khoảng 200m ngập gần nguyên cái bánh xe luôn. Tay ga, xe số nào đi qua cũng chết máy. Nó còn ngập dữ hơn đoạn đường ở trước của Đầm Sen nữa, bởi vậy nên nước mới vào được 😔
Hồi 2011 có mua 1 chiếc Lx và bây giờ ít chạy..nó hao xăng tương đương với Vespa Lx125 3v.ie nên em cứ Vespa mà chạy còn đi đâu xa xa hay cần đua bơi thì cứ No4 tớ kéo..bốc và tăng tốc cực nhanh...có điều lâu lâu mang ra hãng bảo dưỡng nó lại kê cho 1 cục tiền..nhưng xe kỷ niệm nên tốn kém chi phí chăm sóc cũng ko sao! xe em zin nguyên mới 18k km độ bốc thì ko thua xe nào! (trừ xe độ)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019