Doanh số iPhone ở Việt Nam tăng gấp ba lần trong quý vừa qua

sonlazio
25/4/2014 7:18Phản hồi: 586
Doanh số iPhone ở Việt Nam tăng gấp ba lần trong quý vừa qua
Trong hội nghị với các nhà đầu tư nói về báo cáo tài chính Q2 2014, CEO Apple Tim Cook cho biết doanh số iPhone ở nước ta tăng gấp ba trong quý vừa qua, một con số làm rất nhiều người bất ngờ. Cook không nói chi tiết về số máy bán ra thực sự nhưng có lẽ con số ông đề cập đến chỉ là những máy chính hãng vốn có giấy tờ nhập khẩu chính thức. Trên thực tế, thị trường iPhone xách tay ở Việt Nam rất sôi động nhưng không ai có thể thống kê được chính xác tổng số máy bán ra.

Thông tin lấy từ báo cáo GfK Việt Nam cho biết iPhone chiếm 4,9% tổng số điện thoại thông minh bán ra trong tháng 12 năm ngoái nhưng lại chiếm tới 15% doanh thu smartphone toàn thị trường. Báo cáo mới nhất vào tháng 3 năm nay cho biết ở phân khúc smartphone trên 16 triệu đồng thì Apple đứng nhất, Samsung thứ nhì, Sony thứ 3, Nokia thứ 4 và HTC thứ 5. Nếu tính toàn thị trường điện thoại di động Việt Nam, tức cả điện thoại thông minh và thường thì Apple chỉ chiếm 1.6% doanh số, Nokia dẫn đầu với 50.5% còn Samsung thứ nhì với 19.3%. Có một xu hướng đáng chú ý là tỷ lệ điện thoại bán ra của Nokia và Samsung đều suy giảm trong năm 2013 so với 2012. Nguyên nhân có thể đến từ sự xuất hiện của các hãng điện thoại mới như Lenovo, Oppo cũng như các hãng Việt Nam: Q-Mobile, Viettel, Mobistar...

Bạn có thể nghe lại hội nghị tại website của Apple, lưu ý là liên kết chỉ có giá trị trong khoảng 2 tuần nữa trước khi họ gỡ nó xuống.
586 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
Số liệu này chứng tỏ người mua chịu khó dùng hàng chính hãng hơn, cộng thêm lý do: có nhiều động lực để nâng cấp iPhone từ 4,4s lên 5s hơn là từ 4,4s lên 5
5s ngon hơn 5 nhiều
@leminhtu88 Thật sự bên mình bh đag đc đk 5S free mà mình ko vì đợi 6 luôn thể. Chứ 5S dù có mạnh thật nhưg đó là điều tất yếu nhưg chưa kể các ứng dụng bh cũg chưa tối ưu hết cho 64 bit. Ngoài mấy game nặng thì mình thấy nó ko có tác dụng gì hơn
Dogmatix
TÍCH CỰC
10 năm
@hhhh1111 Hình như không phải vậy đâu cụ ạ. 4 và 4S FPT vừa rồi giảm giá rầm rầm. Đây có lẽ là nguyên nhân chính giúp tăng doanh số chứ làm gì có chuyện lên 5s này nọ.
@hhhh1111 theo mình hàng Apple tại VN chủ yếu là xách tay.
BILL RICH
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hhhh1111 Không hẳn là người mua chịu mua hàng chính hãng đâu bác ơi, phát biểu của Tim Cook có thể không chỉ dựa vào số lượng máy được phân phối chính hãng mà có thể còn dựa vào lưu lượng web của tất cả máy iOS xuất phát từ Việt Nam trong quý vừa rồi nữa
Dẫu thế nào thì tình yêu iPhone vẫn không hề thay đổi....o_O
@phungvantuan165 Nhìn avatar của bác thì có ai mà không hiểu được tâm tư của bác chứ 😁.
@fanyingni Bác có quả chữ ký độc đó ;)
@phungvantuan165 ok ! Táo xài vẫn phê nhất
@phungvantuan165

Em nhớ hồi trước bác nói dẫu có sap thì tình yêu nokia cũng k đổi 😆)
@NgoTuan86vn hình như lộn bác à, em có là fan của No khi nòa đâu? 😃
người việt đang giàu lên? :rolleyes:
@Thiên Nha nghe nói ở đâu đó đang phải bán thận để có tiền sống qua ngày
@Thiên Nha 1 bộ phận người Việt đang giàu lên mới đúng.
@Thiên Nha Hay bệnh sĩ đang lan rộng và diễn biến phức tạp như bệnh sởi?
@Thiên Nha Ko hẳn. Chỉ là người Việt thích sống giả tạo, hình thức hơn thế giới thôi.
😁 Nói thật là đi đâu mình cũng thấy iphone. Xách tay thì LG, Sky nhiều, Samsung thì thấy ít lắm. Đang dùng cả android và iphone tuy android màn to, nhưng mình vẫn thích dùng iphone hơn vì cảm ứng của iphone chơi game thích hơn, nhỏ gọn, đẹp đẽ, sang trọng ... kỳ này ip6 ra lại quất thôi. Android thì màn hình hiện đang vượt trội, nhưng dùng vẫn cảm giác ko "sướng tay" bằng ip.
@Apple Haters k thích ip bé, ip6 to quất luôn
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Apple Haters Cùng quan điểm, chơi game trên ios vẫn có "cảm giác" hơn 😃
bom0110
TÍCH CỰC
10 năm
@Apple Haters cùng suy nghĩ với bạn này
vuson1501
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Apple Haters Đã dùng cả G2,Note 3 lẫn 5s. Đến thời điểm này mà bác còn so sánh cảm ứng của IP thì chắc bác thần thánh nó quá rồi, Đồng quan điểm với bác về việc nhỏ gọn đẹp đẽ sang trọng.
Thế mà sam fan bảo càng ngày càng nhiều người chuyển từ IP sang Sam Sung. Cái quan trọng là số liệu của Táo tin dc còn của SS đưa ra thì nên xem xét lại ở 1 khía cạnh khác
@Thiên Nha Tính ra Samsung dc mấy bác ifan nâng bi đáng kể, bài nào có Apple là có bác nhắc đến Samsung ngay.
@nhomaghe Thích comment của bạn. Samsung mà công bố cái gì đó thì ta chỉ nên nghĩ nó ở khía cạnh tự sướng vui vẻ 😃
http://vnreview.vn/tin-tuc-thi-truong/-/view_content/content/1077735/viet-nam-dang-la-thi-truong-tang-truong-nong-nhat-cua-apple
"Chiếc iPhone này có giá hơn 2 tháng lương của tôi. Nhưng tôi cần mua nó, để cảm thấy tự tin hơn khi giao tiếp với bạn bè và đồng nghiệp", Phạm Mỹ Linh, một nhân viên văn phòng tại Việt Nam trả lời chỉ vài phút sau khi chấp nhận mua trả góp một chiếc iPhone 5.
đánh chung tâm lý ng viêt.thich khoe đã ngấm vào maú.2 thang lương còn đỡ,có ng cả nửa năm luôn
@hoangvan2503 Người ta có tiền thích mua về làm j kệ họ chứ.Bộ bạn biết lấy itune chép nhạc thì hơn người à

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@tontutiensinh Ở đây nói tới mấy người ko hỉu biết thôi. Nghĩ thế nào admin diễn đàn công nghệ mà nói chy zay dc sao nhock
Quý vừa rồi là dịp tết mà. Mọi người nâng cấp điện thoại nhiều. Trước Tết mình mua hộ mấy chục cái iPhone cho bạn bè liền. Chủ yếu là nâng cấp. Một số thì khởi đầu với 4s.
@vnstockguru H dịch vụ trả góp nhiều..bố mẹ bây h cũng chiều con cái..cứ học tiên tiến hay giỏi la dc thưởng..( và tất nhiên chúng nó sẽ đòi iphone hoặc ipat cho bằng bạn bằng bè rồi)với lại chinh sách 1 đổi 1 cho tất cả các sản phẩm lỗi trong 1 năm đã khiến người dùng tiếp cận hàng chính hãng...thêm 1điểm nữa la sản phẩm cua apple rất bền..vào ai dùng ko giữ gìn thi tuổi thọ cũng đạt trên 5 năm..ai dùng cẩn thận cũng phải đc trên 8 năm...chỉ có lỗi thường gặp la hỏng nút home nhưng có thể thay dc..môt số người dùng mà màn hình xuống màu thì chia buồn..các bạn đã mua phải hàng cũ dựng...😁
k3aniem
TÍCH CỰC
10 năm
người việt mình được cái chịu chơi ... ăn có thể nhịn nhưng điện thoại lúc nào cũng phải có hình táo cắn dở 😁
Một sai lầm mà CEO của Apple ko ngờ đến đó là Apple đáng lẽ phải mở 2 cái Apple Store chính chủ tại HN và TP.HCM từ lâu rồi.
@Người Dơi mở HN TP.HCM thì miền trung cũng cần, mở miền trung thì miền tây cũng cần. thế là mở toàn quốc à . rồi campuchia indonesia malaysia myanmar cũng cần . mở tuốt luốt mà sức có giới hạn
quanhs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Người Dơi Thế mới thấy cái chú đầu bếp chú ấy éo coi khách hàng ở VN ra clg, nhưng các thượng đế vẫn cứ đâm đầu vào ăn đồ của chú ấy.
@Người Dơi Nói thật là em đã phải đăng nhập để like cho bác ._. Đây cũng là niềm mong mỏi của em được trải nghiệm retail store chính chủ. Thằng fpt vẫn vớ vẩn lắm =='
@lightknight91 thank vì bạn đã bỏ chút thời gian đăng nhập và like mình 😃
Ip mà 5"+ ..thì doanh số ở Vn sẽ ko phải tăng gấp 3 có thể còn cao hơn..
@ragefighter mình thấy apple lun có các bước đi hợp lý,nếu nó làm ra 5.5 inch chắc nó thay đổi trình cảm ứng khác hoặc thêm cách gì đó nữa để tiện lợi khi sử dụng màn hình to
@melody85 Làm gì mà có, bạn không thấy nút cảm ứng tròn đó cảm biến vân tay ah?. cũng trên ip5 hay 5s hình dài như remote là vì vây chứ bạn xem có hang nào sản xuất đt 4" mà dài ngoằng vậy ko?.
Dogmatix
TÍCH CỰC
10 năm
@phaikodo E là như vậy 😃
@fanyingni Hihi.. Em phải đt 5"+ mới hợp cô ơi.. Ý thích riêng thui chứ thực tế thì cũng chỉ tin đồn chưa biết ra sao
Chuoicrew
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tăng là đúng. Đẹp, Mạnh, Ổn định, HDH hỗ trợ tốt, Giữ giá.
Giá mới thì cũng như bao hãng khác, có gì mà chịu chơi.
mua cái đt hãng khác 15tr thì cảm thấy bt, sao cứ mua cái ip 15tr lại đc kêu là thế này thế nọ nhỉ 😁
@Chuoicrew chả co cái gọi là bt nào cả, hỏi bác có con ip new nào 5-7tr ko?
Chuoicrew
ĐẠI BÀNG
10 năm
@canxda Ip4 đó bạn. Tiền ít thì mua cấu hình thấp cũng như các hãng khác thôi 😃
@Chuoicrew Bố mình chưa dùng smp bao giờ, hồi xưa có con 7610 là cao cấp nhất, giá lúc đó là 7 triệu, sau đó bị mất, nên mãi gần đây mới có ý định và đã mua, mới đầu cứ nhắc đến iP, nhưng sau xem qua và thích chống nước, FullHD,,, nên bố mình hướng đến Z1, và không cảm thấy thiếu cái gì đó khi so với iP, giá lúc mua là 15.450
Sẽ có 1 số thành phần vào cmt Những người mua iPhone chủ yếu là khoe chứ dân ta còn nghèo mà đua đòi, sĩ diện bla bla... :p
@DucHoang7799 Bác cầm đèn chạy trước ôtô làm gì cho nhọc:eek:
@DucHoang7799 Ko phải sẽ mà bên trên bác đã có rồi đấy, còn có cả dẫn chứng bài báo này nọ nữa mới nguy hại chứ! Tiếp sau thì chắc cũng ko ít những cmt kiểu đó. Có người còn bảo mua ip chỉ để trong túi quần thi thoảng rút ra khoe mới đểu. Thế chả nhẽ nt gọi điện cũng phải để trong túi quần sao? Những kiểu cố dẫn chứng nvay thật nguy hiểm.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
vncasper
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko biết bác Tim có kế hoạch nào đầu tư vào thị trường VN ko. 😃

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
@vncasper Đối với vn,nơi mà đt là đồ trang sức thì khỏi cần phải đầu tư làm gì cho mệt.khách hàng là những người quá dễ tính chả có đòi hỏi quyền lợi gì thì cứ để cho hàng hoá tự nhiên mà vào theo cả 2 đường chính ngach và tiẻu ngạch
Mong chờ Apple store ở VN 😁 khi đó mấy con buôn có mà khóc thét
Ngày đó không sớm thì muộn cũng đến thôi ;)
@toto2t Mình nghĩ Apple Store bán iPhone ko hợp đồng thì được, chứ có HĐ như AT&T có lẽ khó vì VN ko như Mẽo :D
@barrettroyal Hàng xách tay kiểu gì cũng rẻ hơn hàng chính hãng bán ở VN. Chắc gì Apple đã có thể bán rẻ hơn FPT, setup mấy cái showroom ở trung tâm cũng chết tiền.
@barrettroyal Có hợp đồng thì doanh số gấp 3000 lần 😆
@_FanTTE_ Nếu có apple store ở VN mình nghĩ apple sẽ bán giá công bố + BH chính hãng thì ko ai mua hàng xtay nữa đâu vì hàng xtay mua bằng giá apple đem về bán cao hơn vài trăm k rồi 😁.
@bomduc Ko có đâu đừng mơ kaka, ở Mẽo bùng HĐ khó khăn chứ VN dân ta bùng thì Apple mới khóc thét 😃)
Doanh số ở Campuchia ko cao lắm, do đây là 1 nước nghèo

http://www.gsmarena.com/showpic.php3?sImg=newsimg/14/04/samsung-apple-sales-infographic/gsmarena_002.jpg&idNews=8359

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@TYA Và chắc có lẽ cũng do suy nghĩ của người ta khác, có tiền thì trước tiên là lo cái ăn, cái mặc chứ không đua đòi hình thức này kia.
Hit Girl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mở cái store chính chủ đi, có mà hốt bạc luôn ấy chứ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019