Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đọc file PRC trên Android

ZemNet
19/4/2010 13:47Phản hồi: 227
Vấn đề này có vẻ như chưa có cách giải quyết. Ai có cách đọc file PRC(Tiếng Việt) trên Android chia sẻ cho em và mọi người cùng biết với.
Em cài thử bản Java trên Samsung I5700 thì nó báo " Your SD card is not detected,please......." buồn quá
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ZemNet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đợi mãi mà chẳng có câu trả lời. Chẳng lẽ không có cách nào hoàn hảo
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Lần sau để nhanh có câu trả lời bài thử search bài trước khi post nhé. Bản thân mình cũng đã ko dưới 2 lần post comment trả lời về vấn đề này, và mọi người khác cũng vậy, nên khi đọc lại topic trùng lặp của bạn thì chẳng ai còn hứng thú trả lời cả.

Riêng về giải pháp đọc sách, bạn tham khảo cmmnt của thím annihnvn đấy; thậm chí thím ấy còn post cho bạn cả đường link để tải calibre luôn rồi kìa.
Chúc bạn vui 😃
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Có cách mà bạn ko chịu search thôi. Chuơng trình đọc prc trên Android thì chưa có, nhưng có cách convert đã được nhắc nhiều lần trong các mục khác. Bạn vào đây và dl soft Calibre xuống, convert prc sang epub rồi đọc với Aldiko(free book reader trên market) nhé.
Thời gian convert sách prc thông thường khá nhanh, có batch convert nữa nên mình nghĩ là ko nên lười đổi định dạng mà cứ đi kêu than Android ko đọc được prc(cái này mình nói chung chứ ko phải nói bạn đâu nhé ;)) ).
Và bây giờ mình thật mong box Android có mod để pin mấy thắc mắc thông thường mà có vô số thread trùng lặp như thế này.
longtth
ĐẠI BÀNG
10 năm
@annihnvn Mình đã down Calibre rồi nhưng mò suốt mà ko thấy chức năng convert prc to ebook, toàn bị dính DRM, search tool unlock drm thì ko có cái nào dùng dc, bạn có hàng nào convert prc-> epub mà ko bị drm ko ? share mình với
Bạn lên Market search AEPReader nhé. Cái này đọc đc PRC đấy. Chúc may mắn 😃
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
AEPReader: phần mềm này thấy nhiều comments là không đọc được prc, và còn bị lỗi tiếng Việt nữa(latest comment) nên mình thấy bỏ mấy phút convert vẫn ổn hơn.
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn LA nói đúng rồi, AEPReader dù được quảng cáo là có thể đọc được ebook .prc, nhưng thực tế sử dụng cho thấy app này hỗ trợ rất kém, hầu hết các ebook của mình đều ko đọc được, hoặc đọc được nhưng bị lỗi font tùm lum. Vả lại giao diện của AEreader cũng ko được đẹp mắt cho lắm nữa. Nếu vào market thì sẽ thấy rates của app này rất thấp.

@bạn chủ topic: hiện nay là chưa có giải pháp hoàn hảo nào để đọc file prc trên các máy Android lẫn Iphone/Itouch cả. Lý do là bởi Mobile Pocket Reader , nhà cung cấp soft và apps để đọc file prc phổ biến nhất đã được mua lại bởi Amazon. Và dĩ nhiên Amazon, với cả núi tiền đã đầu tư vào Kindle, ko dại gì mà tiếp tục phát triển Mobile Pocket Reader để làm giảm doanh số của Kindle cả. Bạn có thể thắc mắc là vậy thì Amazon mua lại MPR làm gì rồi lại bỏ xó. Thật ra vấn đề này có 2 giả thuyết được đặt ra:
1. Amazon mua lại với dự định phát triển MPR lên một tầm cao mới, nhưng thất bại, và phải thay thế bằng Kindle
2.MPR là đố thủ lớn nhất của các nhà cung cấp nội dung sách di động, việc Amazon mua lại các đây vài năm khi thị trường còn chưa quá khắc nghiệt là 1 bước đi đúng đắn để triệt hạ đối thủ, đồng thời tạo ra 1 thế đọc quyền trong thị trường đọc sách di động.
ZemNet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình đã tìm kỹ trước khi hỏi rồi. Mình cũng thử nhiều cách rồi.
-AEPReader thì bị lỗi font .
-Convert bằng Calibre chỉ được những file thông thường thôi, hầu hết các ebook chuyện prc hay đều bị mã hóa DRM hết. Mình thử cách phá khóa bằng vài cách như phần mềm, lệnh trong command, chạy script trên nên python cũng vô vọng .
- Chỉ còn cách hy vọng vào Java nhưng lại bị lỗi đọc file, tìm trên forum của MPR thì được thông tin là vô phương cứu chữa.
Trên đó cũng khẳng định không có một dự án nào cho dành cho Android hết.
Mình lập topic là để trao đổi những cách mà có khả năng thực hiện được. Cảm ơn các bạn đã trả lời. Mình đã thử qua hết từ trước khi mua máy cơ, vì nhu cầu đọc truyện của mình . Chỉ còn mỗi Java là chưa thử được, nên mua máy rồi mới có kết quả, cũng vô vọng nốt. Cảm ơn bài của haxlidinh cung cấp cho mình một số thông tin .
tranvinhnt
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác vào đây đi http://vanhoavn.mobi/EBooks/# có sách EPUB sẵn. Còn muốn convert từ prc--> epub, mắc công chút thôi. kết hợp chạy script với python và Calibre.
trên đấy có truyện cũ thôi, với lại rất nhiều cái ko down đc :spin:
illidan8984
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay là thử fbreader đi, đọc PRC không tốt lắm nhưng cũng không đến nỗi nào 😁
ZemNet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có lẽ là phải đợi may mắn thôi. Có khi phải có ai đó mua lại MPR của Amazon may ra .
Đúng là phần lớn các ebook đều đc mã hóa DRM. Nhưng decode DRM cũng rất đơn giản. Nếu bạn muốn mình sẽ lập 1 topic hướng dẫn chi tiết cách làm cho bạn 😃
Android hiện nay chưa có chương trình nào đọc PRC chính thức cả, bạn có thể dùng tạm iReader, một phần mềm đọc ebook rất hay. Khi đọc PRC trên iReader thì PRC được chuyển thành dạng html, nội dung PRC thì được giữ nguyên, chỉ có các liên kết ở mục lục là không dùng được, tuy nhiên có đặc điểm là bạn có thể zoom bằng 2 ngón tay khi xem, khá là tiện dụng.
Ngoài ra trong iReader bạn có thể cài hình nền cho máy, theo nhận xét của mình là cài hình nền bằng cách này hình ảnh có phần mịn hơn so với cài hình nền bằng cách sử dụng Gallery.
Bản của Bác là bản pro ah, bản free trên Maket không có chức năng đó. Nếu Bác có bản pro thì cho em xin.
luong_pl
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn có thể cho mình xin 1 bản dc không? Mình cài bản free vào nó ko cho đọc prc mới chán chứ.
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Amazon's Kindle cho Android rồi, còn dùng cái này làm chi ;)).
luong_pl
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cảm ơn bạn!
Dùng pm này hay lắm!
Đúng vậy, xài rất tốt, font chuẩn. Cài đặt online và register free là vô tư sử dụng. Nhớ copy file PRc vào thư mục kindle trên SDcard.
em cũng cài thằng này, bản pro,rất thích vì nhiều tính năng, tuy nhiên hiển thị chữ không chính xác: nó không xuống dòng đúng ngay dấu cách mà xuống dòng vô tội vạ. Ví dụ bạn có câu:
"Ngoài ra trong iReader bạn có thể cài hình nền cho máy"

Thì nó hiển thị thành:
"Ngoài ra trong iReader bạn có thể cài hì
nh nền cho máy
"

Bạn kiểm tra lại có đúng ko nhé, tất cả file prc của em đều bị
ZemNet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thử cách bằng python với mấy soft tải trên mạng mà không được. Bạn chỉ dẫn cho mình với. Mình hay tải ebook trên thuvien-ebooks. Cảm ơn bibovodanh và các bạn nhé.
nếu ko tính đến DRM thì fbreader là cái tốt nhất mình từng biết. hổ trợ tốt đại đa số các file, font phiếc đồ đều ngon lành.
Các bạn cai thử FBREADER đi ! Tạo thư mục Books trên thư mục gốc của thẻ nhớ rồi chép hết các files .PRC vào ....! Nhớ là chờ hơi lâu khi gọi CT 😃
Mình cài iReader nhưng vào đọc file prc thì đọc được nhưng không hiển thị tiếng việt...có bác có cách nào sửa ko?
satoshi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thử 2 cái này xem. Mình thấy iReader đọc file prc tốt mà. Hiển thị được tiéng Việt nữa.
reader.zip
xtitan
ĐẠI BÀNG
14 năm
em dùng FPReader down trên Market, đọc ngon lành PRC các bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119