Đôi dòng về Z10 cho anh em giải trí.

tigergaoz
16/1/2014 3:13Phản hồi: 38
Đôi dòng về Z10 cho anh em giải trí.
Có rất nhiều bài viết về Z10, bài viết này đơn thuần không là bài review, mà là suy nghĩ của mình sau 1 thời gian ngắn sử dụng.

Trước khi mua Z10, mình nghiên cứu rất là kỹ. Đọc các cảm nhận của anh em đã dùng, tìm hiểu nơi bán hàng uy tín... và mình đã chọn thương gia Quang3G. Đây là topic về Z10 nhưng mình sẽ nói 1 chút về thương gia này. Mình có thấy nhiều anh em phản ánh về thái độ bán hàng của Quang. Mình cũng có điều kiện ra cửa hàng nhiều lần. Một lần mình ra để upload danh bạ vào con 9360, trong lúc ngồi chờ, hồi đó mới ra Z10, Q10 và Q5 còn đang là hàng test cho lập trình viên, mình ko yêu cầu nhưng anh Quang cũng đưa ra cho mình vọc thử. Ngồi đấy anh em nói chuyện hết sức vui vẻ. Không lâu sau thì em 9360 này bị hỏng màn hình, chết tươi, vậy mà cửa hàng cũng nhận mua lại. Và cũng lúc đó là mình bén duyên Z10. Hôm mua Z10, các anh em thao tác rất nhanh, uprom, rồi backup dữ liệu từ máy cũ sang, dán màn, cắt sim… thoăn thoắt. Có 1 điều mà anh em cũng nên hiểu cho các thương gia là khi anh em quyết định mua hàng rồi, cửa hàng người ta bóc seal, unlock máy, dán màn hình ngon lành rồi các anh em lại không mua nữa thì làm sao mà chấp nhận được, lại còn lên phản ánh thái độ, bla bla nữa.

Thiết kế
Ai từng cầm trên tay thì cũng biết, ai chưa trên tay mà chỉ xem ảnh thôi cũng biết, và mỗi người một cảm nhận. Rất rất nhiều người do có mặc cảm với kiểu dáng thô kệch của các dòng Blackberry trước đây, đã bảo thủ không chịu thay đổi tư duy, nhìn Z10 mà còn chê là thô với xấu. Có 1 cái là đút túi quần thì hơi cộm, cái này thì anh nào màn hình trên 4” cũng thế thôi. Cho nên mình không dùng ốp sau, để nguyên zin mà dùng. Nắp lưng của Z10 nhìn thích, không bám bẩn. Có người bảo nhìn nó điêu điêu, mình khẳng định là nguời đó khi phát biểu câu này chưa được trên tay Z10, hoặc là anti-fan, kiếm đủ lý do để ghét Blackberry. Kệ thôi!! Chất lượng phần cứng ngon, màn hình nét căng 355 ppi so với 326 ppi của iPhone 5. Loa ngoài nghe đã tai, để max volume không bị rè.

Thao tác mở khóa
So với iOS, Android và wp đời sau này thì có nhiều thao tác tương tự như Slide to unlock, xoa tay qua cảm biến, gõ 2 cái vào màn hình..., còn trên BB10 là vuốt từ dưới lên để mở, cũng khá đặc biệt và không so sánh được. Ngoài ra, Z10 cũng là chiếc smartphone đầu tiên có thể thao tác vuốt từ cả 4 bên với các chức năng khác nhau.

Bảo mật
Bây giờ các hãng khác cũng đều có các kiểu bảo mật khác nhau như khóa số, khóa chữ, khóa vẽ, khóa hình,… Cũng chả có gì để so sánh vì mình không cần bảo mật lắm. Quan điểm của mình là đề phòng lúc có chuyện, như khi mình nhậu say quá không biết gì hoặc thậm chí là tai nạn, không đặt mật khẩu máy để người lạ còn giúp gọi cho người thân.

Kho ứng dụng
Nhiều người chê là kho ứng dụng ít. Đồng ý là ít, nhưng tự hỏi xem người dùng họ dùng đến đâu, họ cần gì?? Ứng dụng và game của BB10 cũng đáp ứng ở mức tương đối nhu cầu của người dùng. Bây giờ khi mà BB10 dùng được apps của Android thì quá đủ.

Đa nhiệm
Kể cả chạy 8 apps một lúc vẫn rất mượt. Chơi game xong quay ra xem phim, pause lại lên mạng đọc báo, xong lại ra nhắn tin… Không thấy độ trễ tí nào cả. À, Blackberry Hub cũng tiện, đang đọc báo có tin nhắn, chỉ vuốt từ dưới lên và kéo sang phải là vào luôn phần tin nhắn. Trả lời xong kéo sang trái lại đọc báo tiếp. Rất hay.

Pin
Rất nhiều người chê pin Z10 kém. NHẦM!!! Pin Z10 so với pin của các máy khác có cấu hình và màn hình tương đương thì rất tốt. Tốt hơn iPhone 5. Nếu để 2G, tắt dịch vụ mạng, tắt wifi, khóa xoay màn hình, chịu khó tắt các ứng dụng ngầm, nghe gọi 5 cuộc, nhắn tin 20 tin, lên mạng 1 chút, push vài cái mail thì cũng phải được gần 2 ngày. Ngày đầu lấy máy mình vọc suốt từ sáng là 100%, 3G wifi ầm ầm, down apps về nghịch xong lại xóa, chụp ảnh quay phim,… thì chiều về đến nhà còn 20%. Để đấy đến đêm thì còn 7-8%. Chơi game thì máy nóng và hao pin ác liệt. Nói thế cho anh em hình dung.

Bàn phím
Trích nguyên văn 1 bác đã viết: “Bàn phím cực tuyệt, đoán từ thông minh, cảm giác gõ chữ rồi vuốt lên ném từ bàn phím vào màn hình rất sướng, phê lòi mắt.” Mình chưa quen lắm với giọng nhắn tin của mình nên vẫn hơi lóng ngóng, nhưng quả thật thì đúng là “phê lòi mắt.”

Quảng cáo

Camera
Chất lượng ảnh của 1 smartphone bình thường chụp thì không thể thỏa mãn người khó tính, và tất nhiên không phải để chụp chuyên nghiệp. Nhưng đối với nhu cầu ghi lại khoảng khắc vui vẻ bên bạn bè, người thân; đi đường thấy có tia nắng đẹp dừng lại chụp; chụp ảnh gái xinh vẫn có thể xóa phông tốt, chụp tự sướng… thì cũng tạm ổn. Hôm nọ đi xem Rockstorm, quay phim tự lấy nét khi zoom, có bật Flash để tăng độ sáng, có mic lọc tiếng ồn nên về xem lại vẫn nghe rõ ca sỹ hát, chất lượng để ở mức 720, nhảy nhót tưng bừng nhưng có chống rung thì cũng tạm chấp nhận được. Anh em xem ở dưới nhé. Clip này để cho anh em xem về chất lượng âm thanh thôi, còn quay buổi đêm lại nhộn nhạo như thế này thì không đánh giá được chất lượng hình ảnh. Về hình ảnh thì cứ tin mình đi, không làm anh em thất vọng đâu.

Kết nối
Mình cũng chưa dùng hết khả năng của Z10, nhưng mình chắc chắn là nó mạnh và tiện hơn các loại smartphone tương đương. So với iP5 thì lướt web nhanh hơn hẳn, đã có video chứng minh. Thêm HTML5 đọc Flash rất tốt.

Kết
Trong lần trở lại hùng hồn của BB10, mình nhận thấy là Blackberry đã thay đổi rất nhiều từ thiết kế đến hỗ trợ người dùng, phần cứng đến phần mềm. Ai cũng biết: Sai lầm lớn nhất của kinh doanh là làm thỏa mãn tất cả khách hàng. Mặc dù bị lấn át bởi các đối thủ ghê gớm khác, Blackberry đã không thay đổi đối tượng khách hàng của mình. Trong tương lai, có thể Blackberry có thể được mua bởi một hãng nào khác, hoặc có thể sẽ làm Android hay WP, đó cũng là điều mừng mà. Vừa rồi, Nokia được Microsoft mua lại, mọi người cứ nghĩ là Nokia toi rồi, rồi thì vĩnh biệt Nokia,… đó là tư duy ngắn. Microsoft mua lại Nokia là 1 khoản đầu tư. Các bạn không thấy từ khi về tay Microsoft, Nokia liên tục tung ra 1 loạt sản phẩm Lumia, lại còn đang chuẩn bị làm Android nữa kìa. Sắp sửa Sony cũng làm WP cũng là để mở rộng thị trường, những người vì yêu thích kiểu dáng cũng như chất lượng phần cứng của từng hãng nhưng vẫn muốn dùng hệ điều hành quen thuộc.

Đôi dòng cho anh em đọc giải trí!!

Quảng cáo

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã được trên tay z10 và cảm giác rất ưng ý. Dù cho nhiều ý kiến trái chiều nhưng bản thân vẫn cảm thấy tự tin với cảm nhận chủ quan của mình nên giữ nguyên lòng tin vào Blackberry. Trong tương lại sẽ đầu tư z30.
loveicily
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko thể phủ nhận là pin của Z10 quá "yếu" :3 ! Các bác dùng Z10 nếu đầu tư thêm quả pin dung lượng 2k8 thay vào thì ok ko còn gì để than nữa 😁
Toietmoi
TÍCH CỰC
10 năm
Nhà em đang dùng Z10, xin có 1 số nhận xét khách quan như sau:

Pin được 1,5 ngày với lượng giao dịch khoảng 15-20 cuộc điện thoại đi - đến mỗi ngày, nhận và trả lời khoảng 5 cái e-mail. Đọc báo khoảng 20 - 30 phút, chủ yếu xem tin nhanh - thỉnh thoảng xem mấy cái clip bóng đá. Có cài YM, Whatsapp nhưng không dùng vì mình cũng đã gần 40 tuổi rồi, không thích chat chit, có việc gì gọi điện luôn. Facebook chỉ vào 1 lúc buổi tối check tin từ bạn bè. Không dùng wifi, để sóng mặc định ở 3G, màn hình sáng 60%, âm lượng khoảng 80%.
Soạn e-mail vẫn sướng như dùng các dòng BB từ trước đến nay dù có đôi chút ngỡ ngàng ban đầu, càng dùng càng thấy phù hợp.
Tốc độ vào mạng khá nhanh, xem clip bóng đá hoặc film hài khá mượt.

Nói chung Z10 khá hợp với người trung tuổi như mình, so với những gì mình nhận được từ Z10 với 1 số tiền vừa phải cho 1 chiếc điện thoại brand-new thì không có gì phải lăn tăn cả.
@Toietmoi Pin thế này thì cũng ổn quá, vì em ( xin phép xưng em vì mới sn 88 thôi ) nghe nhận xét của nhiều người dùng pin chỉ cầm cự từ 7h sáng đến 11h đêm đi làm về. Không biết trong ngày sử dụng ra sao.
Còn theo cách anh chia sẽ thì nhu cầu của em cũng tương tự, đang băn khoăn giữa z10 ( giá rẻ hơn nhưng pin kém hơn ) và z30 ( giá khá chát nhưng mọi thứ rất tốt ).
Toietmoi
TÍCH CỰC
10 năm
@ngothanhhien_00 Pin bền hay không do cách sử dụng của người dùng là chính. Ví dụ như nhiều người đang là SV nên hay vào mạng, chat chit hoặc chạy ứng dụngngầm quá nhiều.
Máy của tớ mua mới nên pin có thể sẽ tốt hơn 1 số máy xách tay hàng cũ. Những dòng máy như IP, Z10 có vẻ phù hợp với người ngồi làm việc ở văn phòng hơn là người suốt ngày chạy ngoài đường. Khi đó chỉ cần 1 củ sạc ở nhà, 1 dây USB ở Cty đề phòng khi hết pin đột xuất là yên tâm sử dụng.
@Toietmoi Công việc của em không phải là ngồi văn phòng, tuy nhiên em cũng không chat chit facebook hay SMS nhiều. Em chỉ nt Whatsaap với bạn gái là nhiều. FB chỉ check xem có gì mới và post một số thông tin ( vì em quản lý 3 page trên đó ), cập nhật tinhte, và 1 vài trang giải trí khác, thỉnh thoảng là youtube xem video.
Nge nói pin z10 khá yếu và pin cùng hiệu năng của z30 thì tuyệt vời nên em đang phân vân. Tính cố gắng gom góp tiền mua z30 luôn.
@ngothanhhien_00 Chiến z30 đi, z10 nói thẳng chỉ là bản "thử nghiệm" của BB10 sao so sánh được với hàng mới.
tigergaoz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenduykhanh36 Thăm dò thị trường là cả 1 quá trình chứ không phải tung ra 1 sản phẩm mới để ngồi chờ nghe phản ứng của người dùng.
duyphuongth
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôm trước lên HN03 mua em 9700 hộ thằng em, nhìn đôi bạn trẻ đang check con Z10 mà ưng quá! Màn hình mịn, đẹp, cảm ứng nhạy. còn ngoại hình rất đẹp nữa! Có điều kiện mình mua Z10 hơn là androi,
@duyphuongth Z10 hầu như tồn kho, giảm giá còn dưới 1/3 so với lúc ra, đó chưa phải là câu trả lời rõ ràng nhất sao. Số đông luôn đúng, đó là quy luật.
Toietmoi
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenduykhanh36 Người tiêu dùng mua điện thoại theo nhu cầu và khả năng tài chính. Nhiều người không chọn Z10 vì họ có những điện thoại khác phù hợp hơn, còn tôi chọn Z10 vì tôi thấy nó khá phù hợp với mình. Nếu giá ngày càng rẻ mà vẫn đáp ứng được nhu cầu của mình thì càng tốt chứ sao.
@Toietmoi Đồng ý với anh này.
Lựa chọn có thể phù hợp với ng này nhưng k phù hợp với ng kia. Mỗi người một lựa chọn và một sở thích riêng thôi.
@nguyenduykhanh36 Quy luật số đông không đúng với Việt Nam, ở Việt Nam thì cứ cái gì đến sớm thì làm vua, là nhất, vì lúc đấy chỉ có 1 mình nó nên ai cũng dùng, càng lâu ngày thì càng nhiều người dùng, các hãng khác chậm chân hơn đến sau thì vua đã chắc ngôi rồi còn đâu. Tại sao điện thoại cứ phải là nokia, xe máy cứ phải là honda mới tốt?
samview
TÍCH CỰC
10 năm
@duyphuongth Thích A840, săn LTE2, dự định VU2, ôm tiền mua ... z10. Haha. Không hối hận vì 1 niềm đam mê quả dâu đen
huehu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vừa thấy giảm còn 6m kìa
BB thì sẽ giảm giá dài dài mà. Mình luôn đợi nó giảm đến mức hợp lí với mình thì mua.
cuong205a
TÍCH CỰC
10 năm
Thích thì nhích. Z10 còn nhiều nhược điểm nhưng với 1 số người thì z10 ko thể thay thế
redtulipbqc
ĐẠI BÀNG
10 năm
z10 thì ngoài pin hơi yếu thì hài lòng vs những gì mà nó mang lại. Thôi thì cũng như vespa, yêu thì cưới !
bopvip
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết các bác thấy thế nào chứ em thấy z10 nó đẹp mắt . nhìn cân đối. Lỗi vặt thì còn nhưng mà cứ sửa dần dần là ok. Dùng bb cứ phải gọi là bình tĩnh 😁

Sent from my Z10 using Tapatalk
ae cho hỏi ở HN có chỗ nào nhận thay ruột z30 nhét vào z10 ko???
E là e thích cái dáng e z10 hơn cả dáng cú già nhà em. Mà phần cứng với chức năng của z30 thì thôi rồi, nhét vào nữa thí éo biết chế kiểu gì. Đâm ra phân vân, tự đập ra xong nhét vào liệu nó có chạy được ko?? Ko chạy được lại phí tiền mua cả 2 con 😔
samview
TÍCH CỰC
10 năm
Z10 chụp đêm đây bác , thằng bạn nhìn mà thốt mỗi chữ : A đù. Cũng không ngờ là nó chụp nét đến thế, mình có quay clip nữa nhưng lỡ xóa mất rồi
Z10 thiết kế đẹp. Hơn z30,ip5 ... 1 tay thao tác 80% màn hình. Phải nói là rất đẹp
hoanghungpc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng BlackBerry từ thời 7xxx và lang thang rất nhiều nghịch ngợm rất nhiều dòng và úp rom các loại cuối cùng vẫn quay lại với bb z10 vì lỡ yêu bb mất rồi
mua đâu thì mua, tuyệt đối ko bao giờ qua Quang3G mua... ko phải vì chất lượng hàng mà vì thái độ của thằng bán hàng... mình là người có tiền, mình đi mua chứ có phải đi xin nó đâu!!!
VietThuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieutran124 Bác nói quá chuẩn luôn. Bấy thương gia như Quang3g, Hn03 cũng ko kém phần chảnh. Cứ như kiểu là BB xách nó rẻ được 1 tí là mình phải đi xin ko bằng. Có lần định ra mua rồi đập mẹ nó trước mặt rồi đi về cho đỡ tức. Thấy bác trên Bạch Mai bán thái độ tốt hơn hẳn 😁
lời lẽ chân thật, em đang phân vân, dọc song hết luôn. mai mua luôn!
khai1984
ĐẠI BÀNG
10 năm
H có quá nhiều lựa chọn nhỉ, năm ngoái cũng tầm này mua con htc hryme giảm giá, chưa đc 1m thì rơi mất
hangco
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dùng ổn lắm,pin cũng ko đến nổi,dùng binhg thường cũng được ngày rưỡi,dùng quen thấy rất thông mjnh,xang máy khác thấy lóng ngóng cứ phải nhấn nút,ok
mấy bạn cho mình hỏi, z10 lúc sạc bin cái đèn nhỏ nó có sáng lên báo là đang sạc k, cái cuả mình mớim ua về thì giờ sạc nó k hiện cái đèn đó lên, bực mình vãi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019