Đối phó với " secureboot isn't configured correctly"trên win 8.1 pro cho asus

simdark
15/10/2013 18:16Phản hồi: 59
Đối phó với " secureboot isn't configured correctly"trên win 8.1 pro cho asus
Bài viết này mình muốn chia sẽ kinh nghiệm cho anh em đang và muốn dùng win 8.1 bản chính thức trên laptop Asus gặp phải lỗi secureboot isn't configured correctly trên màn hình chính cực kì khó chịu .

Lỗi này, mình cũng đã search và thử nhiều cách nhưng không thể xoá được .
Trên hầu hết các máy laptop asus thì ko có phần tuỳ chỉnh secureboot nên ko thể tuỳ chỉnh được

Bài viết này chỉ dành cho anh em nào chịu khó cài lại win ^^.

Mình cũng chỉ là thằng thích vọc máy tính nên chứ ko hiểu sâu lắm về phần cứng hay phần mềm hệ thống gì cả. Chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm để tránh lỗi khó chịu này thôi .

Dưới đây mình chia sẽ cho anh em cách mà mình tránh được lỗi này .Nhưng phải cài lại win từ đầu

*Trước tiên : anh em nào đã cài win và active rồi thì backup lại bản quyền=Microsoft Toolkit nhé.

*Cai Win:
+Cài = DVD
+F2 vào menu boot
Các bạn lưu ý đừng chọn UEFI nhé mà đưa cái P2 ở boot 3 lên boot 1 để vận hành đĩa cài đặt
Đến phần chọn ổ đĩa cài đặt sau khi format c: xong nó ko cho cài đặt nên có lẽ phải xoá đi và tao lại phân vùng ( ở đoạn này có lẽ anh em nên có 1 ổ cứng di động để copy dữ liệu ) .
Sau đó cài bình thường,
Cài xong vào màn hình thường nó sẽ ko còn dòng chữ secureboot isn't configured correctly nữa mà chỉ có dòng windows 8.1 .... build 9600... . Active xong thi sẽ hết thôi ạ .

Dưới đây là hình ảnh win mình dạt được

Quảng cáo

thanks all.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
cái này là cài theo kiểu MBR thì nó có hỗ trợ secure boot đâu mà chả mất.. Máy asus tìm secure boot trong phần security một số máy có một số lại không 😃
Có 2 cách để làm mất cái thông báo đó:
- Tắt secure boot trong bios ( Một số bios bật sẵn Secureboot nhưng k enable cái menu trong bios lên k thể nào tắt được chờ update fw mới hay chuyển qua bước 2 )
- Sử dụng My WCP Watermark Editor để xóa toàn bộ các Watermark của windows đi là hết hiển thị 😃

- Cách chưa thử: Mod lại fw efi loader của windows 😃
@nhocoi a'sus chi co cach nay thoi . cac cach cua ban tren mang da share roi . chi co cai dat = chuan nay thi no se ko hien thoi .
Một vài máy asus mới ra gần đây đặc biệt là dòng S hình như chưa thêm tính năng tắt secure boot này nên đành chờ bản bios mới mới fix được mà không phải cài lại theo chuẩn cũ nữa 😁
nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn sử dụng ver mới nhất chưa ???. Nó là Watermark remove là hết.
Còn nếu dùng phần mềm k được thì 😃 Làm bằng tay:
@nhocoi 2 cai cach nay tren ban preview co thi duoc , tren ban chinh thuc nay thi kduoc dau ban oi . minh da thu wa roi ^^. bai nay chung chi la chia se kinh nghiem cho anh em dung Asus ko co secureboot ma . nhung nhieu may co secureboot tuy chinh xong van ko khac phuc duoc ^^. noi chung la chon chuan cai dat tranh cai do ra la ok
dùng watermark remove hoac watermake editor sẽ có tình trang như thế này 1.jpg
phần mình khoanh tròn sẽ bị mất
ngoài màn hình thì chỉ mất dòng "windows 8.1.... build 9600" . còn dòng secureboot isn't configured correctly vẫn còn ^^

can thiệp vào file shell32.dll.mui hoàn toàn ko được trên win 8.1 bản chính thức ^^
nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
@simdark Đấy là do phần mềm nó k remove cái watermake của secureboot bạn ah 😃
Thì mới có cách xài thủ công 😃 Removewater thì nó mất các dòng kia là vì nó xóa trắng lên bị mất.
- Việc can thiệp các file của windows 8 thì cơ chế bảo mật của quin 8.1 cao hơn lên có cách để thử :
+ Sử dụng chế độ testsigning mode hay patch, config bootloader của windows 8.1 DISABLE_INTEGRITY_CHECKS để sử dụng các file sign k phải của ms 😃

-> mình vẫn ở testigning mode vì chế boot logo 😃
@nhocoi
minh co lam wa nhung ko hieu wa . khong bit bao nhieu lan cai win roi moi rut ra cach nay ^^ .
anh em vao dong gop y kien de moi nguoi khac phuc cai loi chet tiet nay the moi vui
thanks ban nhieu
nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
k có chi bác ah 😃 Bác nói rõ là cách của bác cài lại theo chuẩn MBR để anh em k bị nhầm lẫn là EFI nhé 😃
- Có 1 cách fix nguy hiểm em chưa dám thử 😃 Mod bios để enable tính năng đó lên... Có thể nhờ một số cao thủ http://www.bios-mods.com/ giúp mod bios đc đó 😃
@nhocoi Uhm , hihi , không phải anh em nào cũng hiểu chuẩn MBR với UEFI đâu nên cứ viết thủ công ra cho anh em dễ hiểu ^^
còn cái cách bió modes đó có đọc wa , đụng tới bios thì nguy hiểm lắm ,ko ai dám làm chuột bạch đâu ^^.;)
chỉ hỗ trợ chuẩn MBR thôi, UEFI bó tay.
Tốt nhất là đợi MS ra bản vá lỗi thay vì nghe lời mấy lang băm.
khoa186
ĐẠI BÀNG
11 năm
cài bằng ổ cứng mới đau , mà phức tạp thế
tình hình là em cũng bị y như vậy. có cách nào dễ dễ ko các bác
nhìn cái dòng chữ này khó chịu chết đi được
@nhocoi ko còn thông báo khi chạy file thì có bị sao ko bạn
khoa186
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hậu Phương nó báo windows is actived , mình backup bang token roi ma , sao ma no còn 3 hàng mới tức chứ , mình active by phone
@Hậu Phương Mình cũng vậy nè, active rồi vẫn còn 3 hàng, mình xài bản pro nè
@king_of_mar1311 mình active bằng cái này nè
@Hậu Phương Bạn ơi, mình active by phone đó, update, tải phần mềm thoải mái vì mình đã bản quyền rồi, giống như win bản quyền luôn đó, vậy mà vẫn có 3 cái hàng đó, mình gửi mail cho bên kỹ thuật asus thì họ nói là Megatrend (main đa số máy asus) đang bị sự cố do win8 nhận không đầy đủ code SecureBoot (nói dài kinh luôn, mình nhớ có tí đó à, mình gà mấy khoản này lắm) Chung quy là không do Asus mà do ông win8.1, và họ nói là chờ 8.1 update fix lại (mình thấy giống đùn đẩy trách nhiệm quá)
mấy bạn dùng thử cái này xem
@Hậu Phương Active by phone còn dính chưởng do không tắt được secure boot chứ chưa nói gì đến dùng tool
Mình có 1 cách các bạn thử.đó là setup windows 8 with UEFI trước,sau đó kích hoạt luôn bằng KSM (không cần update win trước khi kích hoạt).tiếp đó cài windows 8.1 qua ổ ảo (cài online nhé).khi cài xong sẽ không có dòng chữ khó chịu Secureboot isn't config...nữa.và giờ chỉ cần kích hoạt bằng tool or call bình thường.sau khi xong,nhớ cấp quyền rồi xóa folder windows.old trong ổ C. các bạn đừng cố gắng tìm cách nào đó remove dòng chữ đó,vì BIOS của Asus chưa update để tương thích cho windows 8.1 . hãy đợi Asus rồi update BIOS nhé !
mình cũng pó tay. vì cái dòng chữ đáng ghét này mà mình phải cài đi cài lại win 2 3 lần nhưng giờ nó vẫn nằm trơ trơ trên màng hình.
stahcih
ĐẠI BÀNG
11 năm
mấy bác cài win 8.1 rtm rồi cho mình hỏi khi cài win no bắt nhập key rồi mới cài thì mình làm gì để qua bước đó ?
@stahcih Đó là key cài đặt thôi
XHQ8N-C3MCJ-RQXB6-WCHYG-C9WKB (bản Pro)
uk. không hiểu sao mà mình cài 2 lần vẫn ko thấy bước nhập key đâu cả
@Hậu Phương bác cài bản VL of bản khác gì đó tương tự thì cần gì Key
@quetoi160 bản vl có j khác so với bản kia ko vậy bạn
@Hậu Phương về cơ bản thì không có gì khác, chỉ là bản VL ko add được WMC thôi, và khi cài thì không cần phải nhập key, có thể kích hoạt bằng key mak(1 key kích hoạt dk nhiều máy)
@quetoi160 bạn nói rõ hơn cho mình về WMC được không. mình ko rành lắm
@Hậu Phương WMC = windows media center, chương trình chạy đĩa - loại này tính $$$.
Bác chủ thớt làm vậy là cài windows 8.1 boot legacy rồi, cái bọn em cần là UEFI cơ, nhưng mà cái đó phải đợi ASUS chứ làm gì mà bác giải quyết được cái đó.
Win 8.1 đã cập nhật các bản vá lỗi,khắc phục những lổi trên win,các bạn hãy check win update
@quynhty95 Có phải gói KB2902892 phải không???
@Lone hero Tôi o nho ro,có 3 bản vá lỗi,đang đi làm,dùng computer winxp,nên o thể xem đuoc, có 1 gói system.
mấy bác cho cái link ko cho xem phát nào
@Hậu Phương http://support.microsoft.com/kb/2902892

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019