Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dọn dẹp và tăng tốc Android sau một thời gian sử dụng

Duy Luân
31/3/2012 9:25Phản hồi: 209
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cảm ơn sự chia sẻ của bác...
xứng đáng là tinh tế...
cái ông android này sao pin kém thế nhỉ?
mọi thiết bị điện tử đều cần...
Bài viết rất hữu ích, mong bác có thêm bài cho Tablet Android sử dụng OS 3.1; 3.2 rồi cả 4.0 nữa ạ.
Sau khi dùng 1 thời gian qua nhiều hệ điều hành, nhận xét cá nhân thấy android bị phân mãnh khủng khiếp, dùng lâu dài mà ko xoá bớt rác thì ì ạch lắm
chautrong
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá hữu ích.....................................................
Có người bảo mình khi sạc pin nên tắt máy.... Điều này đúng ko mọi người? 😃
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
hehe, bb chỉ cần tháo pin ra một phát, xong ngay
Heo83vnn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình đợt này chậm kinh,may mà vớ đc bài này. Xử lý xong...êm hẳn. Thanks huynh nhiều.
@Heo83vnn Chủ yếu là app nào vậy bạn ? :rolleyes:

Chúc bạn may mắn !!!
gì chứ phải cài app kill apps để ko nó chẳng bao giờ tắt mấy cái dư thừa đi,nếu nó có tắt thì cũng phải mấy chục phút ko xài đến mới tự động tắt, chi bằng ta chủ động kill nó trước thế là đỡ tốn mấy chục phút tốn pin
boywinzad
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho em xin link down setcpu với, market nó bắt trả tiền ạ :😔(
@boywinzad Luc nao ranh up len cho nhe

Gửi từ GT-S5360 của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
@boywinzad Của bạn đây http://www.4shared.com/android/Bv-FjGSU/commhuangoverclocking87.html
nokin
CAO CẤP
12 năm
Bác DuyLuan này mình thấy cũng là 1 thành viên dùng Android lâu năm và nhiều kinh nghiệm, tuy nhiên có lẽ là Mod nên cũng cần viết 1 bài ở Trang chủ cho nó đúng khuôn phép và lí thuyết, ai làm có hiệu quả thì tốt, k thì ... thôi, chứ thực tế thì k đơn giản vậy.

- Mình k phải dân lập trình nên k rõ cơ chế của Android như thế nào. Nhưng đứng ở góc độ người dùng thì thấy rõ là một khi máy đã chậm đi thì có làm cách gì chăng nữa cũng k thể phục hồi lại được cái cảm giác lúc vừa mới up Rom xong : 1 cái máy tự nhiên trở nên nhẹ nhàng và thoăn thoắt vượt trội được.
Có xoá sạch ứng dụng, clear cho bằng hết cache, kill sạch các phần mềm đi, reboot hàng chục lần vẫn thế thôi. Nếu các bác thấy các cách trên nó vẫn có vẻ hiệu quả thì có lẽ chưa đến lúc máy bị đơ đến nỗi k phục hồi được, nhưng lúc đó k còn xa đâu.

- Nhiều bác nói rất đúng : cách tốt nhất là up lại Rom, cài lại PM, sau 1 thời gian thì lặp lại như thế. Kiểu như xả ghost trên máy tính khi bị nặng máy vậy.

- Titanium Backup là công cụ rất tốt nhưng nó chỉ tốt nhất nếu backup và restore trên cùng 1 Rom. Trên các Rom khác nhau thì chưa chắc.

- Task Killer không phải là tất cả, nhưng cần phải có. Đơn giản nhất là rất nhiều App bị treo hoặc lỗi trong quá trình sử dụng, cần đưa nó về trạng thái ban đầu mà không phải reboot máy --> Kill là phương pháp hữu hiệu nhất.

- Các phần mềm Tinh chỉnh lại cấu hình để dùng pin lâu hơn : chỉ dành cho các bác k rành về ngõ ngách để config từng món, biết cái nào ảnh hưởng, cái nào không đến pin, bản chất của nó chả có gì khác so với làm thủ công cả.

- Mình đã dùng rất nhiều máy và nhận thấy rằng, model nào đã hao pin, nóng máy thì có calib tới lui các kiểu k cải thiện được gì nhiều về pin đâu. Bản chất phần cứng nó đã vậy rồi.
Lần đầu tiên rất lạ là dùng Atrix 2 thấy máy mở wifi xài tù tì mấy tiếng liền chả nóng gì vẫn mát lạnh cả sau lẫn trước, pin tụt cực kì chậm rãi và chắc chắn, chưa bao giờ thèm calib hay xóa cái file battstatus.bin. Trong khi các em HTC thì nóng như điên, pin tụt hãi hùng dù làm đủ kiểu.

- Ép xung chỉ tiêu khiển là chính, nó đã chậm rồi thì k cách gì làm nhanh hơn được. 1 con Sen ép lên 1.6-1.7G mình thấy nó vẫn cứ lag hơn là 1 chú Atrix 2 chạy có 1G, đó là so sơ sơ vuốt màn hình home thôi (lúc mới up Rom xong vuốt đã lắm). Chưa kể ép lên cao (đến mức để thấy đc đôi chút khác biệt tốc độ) thì tốn pin vô cùng chứ ở đó mà không tốn thêm bao nhiêu. Bác nào OC rồi vào confirm xem có đúng không ?

- Hồi giờ dùng các máy, up xong Rom là thả 1 đống PM vào, chưa đủ thời gian và kiên nhẫn để thử rằng chỉ up Rom trắng thấy nó nhanh và mượt thì cứ để vậy dùng 1 tháng xem có đơ ra không, để có thể kết luận chắc chắn rằng đơ là do cài nhiều Apps, tốn nhiều bộ nhớ, phân mảnh nhiều, k ai kill v.v.. chứ k phải là do Android còn nhiều cái cần cải tiến thêm.
Bác nào test rồi xin cho ý kiến !
mình thì xài khoảng 1 tháng là đã up rom mới rùi nên chưa bik wa time zài ntn

cái pc mình bị mát rùi, nhìu trang web k vào dc hix
bác ơi mau có bài hướng dẫn bản Ultimate đi nha;)
giaquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái launcher 7 này khi mình cài 1 app mới vào thì trong app menu nó ko có cập nhật ứng dụng vừa mới cài vào, làm mọi cách cũng ko dc ngay cả restart lại dt cũng vậy, có bác nào bị như mình ko, bác nào bik hãy trả lời giúp mình vấn đề này nhé ! thns
t0msl0w
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất hữu ích
thanks chủ thớt...😁
sao mình không move phần mềm sang thẻ nhớ đc nhỉ ? Why ?
Có bác nào dùng Viber không? cho mình hỏi sao mình dùng viber thời gian đầu thì bình thường, dùng một thời gian nó hay bị force close. bác nào biết cách khắc phục chỉ dùm mình. thanks.😃
@brigdecayxd Viper đây bác! Bác bị như thế em nghĩ lý do có thể xảy ra nhất là do bản rom bác đang dùng rồi,bác đang dùng rom stock hay rom cook thế? Lý do khác có thể là do phiên bản viper đó bị lỗi,bác lên market cập nhật bản mới nhất xem! Em dùng bt mà có gì đâu?
huuhoang117
ĐẠI BÀNG
12 năm
oánh dấu phát. hôm nào đẹp trời test thử
zinboxkv
TÍCH CỰC
12 năm
Bài hay

Sent from my LG-SU660 using Tapatalk 2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp