DropBox - Cài đặt và sử dụng hiệu quả cho người mới dùng

vec_center
6/4/2012 13:24Phản hồi: 3
DropBox - Cài đặt và sử dụng hiệu quả cho người mới dùng
Dropbox - Dịch vụ lưu trữ, đồng bộ, chia sẻ dữ liệu thông minh đã và đang được sử dụng phổ biến trên toàn thế giới. Là công cụ tuyệt vời để sao lưu, và đồng bộ các dữ liệu thường dùng như Word, Excel, PDF, images, video… cũng như hỗ trợ nhiều tính năng mở rộng như tự động upload hình ảnh lên Facebook, Google+,...

Đây là cách mà DropBox làm việc và bạn sẽ tự biết rằng mình có cần dùng đến dịch vụ này hay không. Trên máy A, bạn chép mọi thứ cần sao lưu vào một thư mục và ngay sau đó toàn bộ tài liệu này sẽ xuất hiện trên máy B. Cả hai máy tính A và B đều đang kết nối Internet và sử dụng chung một tài khoản tại Dropbox. Đồng thời, dữ liệu cũng được lưu trữ một bản trên máy chủ của Dropbox để có thể truy xuất ở mọi nơi thông qua Web, Iphone, Ipad, Blackberry, Galaxy,...
Nếu bạn thấy Dropbox đáng để bạn sử dụng, bạn có thể bắt đầu thao tác theo các hướng dẫn sau:

1. Đăng ký thành viên Dropbox tại link sau

2. Giao diện đăng ký xuất hiện, bạn thao tác theo hình ảnh minh họa sau để hoàn tất cài đặt và Khám phá DropBox

Nhập tên, email quản lý tài khoản DropBox của bạn, tạo password cho tài khoản, sau củng check vào mục "I agree to Dropbox Terms" và chọn Create account

Sau khi hoàn tất đăng ký, Dropbox sẽ cho phép bạn tải chương trình quản lý. bạn tải chương trình xuống máy để cài đặt

Sau khi tải phần mềm Dropbox, tiến hành cài đặt chương trình, nhấn vào Run nếu bạn thấy thống báo như bảng trên

Bạn đã có tài khoản Dropbox vừa mới tạo bên trên, nên chọn và khi báo như hướng dẫn

Nhập email và password của Dropbox

Mặc định DropBox cho bạn miễn phí 2Gb dung lượng lưu trữ, nhưng bằng nhiều cách sau này bạn có thể nâng dung lượng lên hơn 20Gb free​
Chọn Advanced để tùy chỉnh việc lưu trữ dữ liệu của bạn

Theo kinh nghiệm sử dụng của mình, bạn nên cho nơi lưu trữ khác ổ C chứa Windown, vd D,E,F.... Và không bỏ vào thư mục con vì sẽ khó tìm khi tương tác. Ở đây mình chỉ chọn ổ đĩa để lưu trữ là D.

Hoàn tất quá trình cài đặt, bạn sẽ thấy biểu tượng DropBox trên thanh trạng thái góc dưới cùng bên phải cửa số Windown

Sau khi cài đặt xong, bạn sẽ có 1 thư mục DropBox trong máy tính, từ đó bạn có thể copy vào đó thư mục bất kỳ, sau đó DropBox sẽ tự động đồng bộ dữ liệu lên mây cho bạn một cách nhanh chóng.​

Ứng dụng điển hình mình thích ở Dropbox đó là chia sẻ data qua link (hình ảnh, tài liệu, nhạc,...) như hình minh họa bên trên, bạn copy dữ liệu vào thư mục Public, sau đó copy link gởi cho bạn bè - họ sẽ nhận được ngay. Khác với cách truyền thống: login, upload, send link hay attach email,...mất nhiều thời gian...
Hoặc nếu bạn thường xuyên trao đổi data qua lại với bạn bè, đồng nghiệp, ... chức năng Share folder sẽ giúp bạn trải nghiệm chia sẻ một cách dễ dàng Ví dụ cụ thể: trong thự mục Dropbox bạn tạo nhiều folder mang tên các bạn bè hay sếp của mình, sau đó chia sẻ thư mục này. Dropbox sẽ gởi email xác nhận cho người được chia sẻ, sau khi họ Accept thì thư mục mà bạn chia sẻ cũng sẽ xuất hiện trong DropBox của người kia. Từ đây 1 file Word hay Excel, hình ảnh mà bạn chỉnh sửa hay thêm mới trên máy của mình, thì máy của người kia cũng sẽ cập nhật tương đương như trên máy bạn, và ngược lại.
Ngoài ra DropBox còn rất rất nhiều chức năng hay đang chờ bạn khám phá !!
- Tự động upload hình ảnh hay video lên Facebook hay G+ khi bạn copy chúng vào thư mục Dropbox trên máy (theo cấu hình của bạn)
- Tự động convert các file office sang PDF, hoặc upload lên GoogleDocs

Quảng cáo

- Tự động Zip file,....
Bạn có thể cấu hình thêm chức năng tự động tương tác tại link sau: http://wappwolf.com/
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dropbox giờ đây cho phép một cách dễ dàng để đăng ký và sở hữu tài khoản 5gb và sau đó nâng cấp lên 16g của Dropbox sử dụng hoàn toàn miễn phí và lâu dài.
Trước tiên cần phải đăng ký một tài khoản theo link sau:
http://db.tt/rS2bE19U
Sau đó mình sẽ hướng dẫn một thủ thuật để nhanh chóng có được 5gb và sau đó nâng cấp lên 16g miễn phí trong tài khoản của Dropbox.
vec_center
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau khi setup Dropbox version mới nhất (1.4), upload 3Gb ảnh hay video bạn sẽ được nhận ngay 3Gb lưu trữ miễn phí !!

http://db.tt/XbcyPppy
mượn con galaxy s4 và tạo 1 tài khoản dropbox sẽ được 1 acc 50GB, lưu trữ đã đời 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019