Dùng Here Drive trên Lumia

cuhiep
31/8/2013 3:15Phản hồi: 159
Dùng Here Drive trên Lumia

Một trong những ứng dụng mà mình hay dùng mỗi khi dùng máy Lumia là ứng dụng dẫn đường Here Drive. Hôm nay mình xin chia sẻ với anh em để anh em có thể sử dụng hiệu quả hơn chiếc điện thoại của mình. Here Drive là ứng dụng dẫn đường offline và miễn phí hoàn toàn. Có nhiều bản đồ khác nhau trên thế giới dĩ nhiên là có bản đồ Việt Nam và giọng nói dẫn đường bằng Tiếng Việt. Mình nghĩ ứng dụng này sẽ rất hữu ích cho anh em khi đến một thành phố mới hoặc là muốn an tâm khi đi từ thành phố này qua thành phố khác.

Trong bài này sẽ có 3 phần. Phần đầu là nói về cách thức xác định một địa điểm để Here Drive dẫn chúng ta đến. Phần giữa là trải nghiệm dẫn đường bằng giọng nói của Here Drive và phần cuối là hướng dẫn cài đặt, tải bản đồ, tải giọng nói điều khiển trên Here Drive.

1 - Xác định vị trí
Chúng ta có thể tìm một địa điểm nào đó trực tiếp từ Here Drve. Các địa điểm nổi bật đã được Nokia tích hợp sẵn trong bản đồ nên chúng ta có thể dễ dàng tìm ra. Chúng ta cũng có thể tự lưu các địa điểm mà chúng ta hay lui tới như Nhà, Cty, quán nhậu... để mỗi lần từ vị trí nào đó chúng ta có thể quay về nhanh. Một cách không truyền thống là nếu chúng ta không tìm đc vị trí nào trên bản đồng của Here Drive thì chúng ta dùng Here Map và chỉ vào địa điểm đó và bắt Here Drive dẫn đến.

2 - Trải nghiệm dẫn đường với giọng nữ Việt
Sau khi chúng ta đã xác định được vị trí cần đi thì máy sẽ tính toán quãng đường và chỉ chúng ta đi từng ngõ một (turn by turn, cái này tự dịch). Nếu đoạn nào đó chúng ta biết hoặc vô tình vượt qua thì máy sẽ tính lại hướng khác. Trong quá trình sử dụng của mình đôi lúc máy cũng dẫn đi những đường xa hơn là mình biết. Cho nên anh em nên phối hợp cả kinh nghiệm và máy. Nhưng với anh em không biết đường thì đến đích là hạnh phúc.

3 - Tải phần mềm
Here Drive trước đây là Nokia Drive, được cài sẵn trên các máy Lumia. Việc chúng ta cần làm là tải bản đồ cần dùng và giọng điều khiển về. Bản đồ mới nhất (cập nhật cách đây khoảng 1 tháng) của Việt Nam có dung lượng 91Mb và giọng điều khiển nữ Việt có dung lượng khoảng 5Mb. Chúng ta cũng nên chọn đơn vị đo lường phù hợp với đường Việt Nam là M và Km.
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghe giọng mê rồi đấy. cơ mà khoái giọg đơ đớ giốg việt kiều wa. bỏ gấu ngay 😁
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
@suchultringuyen hình như là giọng sẽ thay đỏi theo vị trí vệ tinh xác định như trong clip thì là ở trong nam nên là giọng theo chuẩn nam, còn mình hôm nay dùng thủ thì chuẩn bắc ko giống như trong clip, chứng tỏ sự chăm sóc nói riêng ở Việt Nam của nokia là rất tốt ko phí đồng tiền mua đt nokia 😃
rất hay .nhưng mình thấy giao diện bản đồ của nokia không đẹp bằng gg. Với lại ở Hà Nôi ( bán đảo Linh Đàm ) nokia map chưa cập nhật thì phải .không thấy bán đảo linh đàm đâu ?
@vanduc1602
mình nghĩ bạn nên xem lại mắt của mình 😁
@a dream without you
nokia

Google map

Xem lại thằng nào chuẩn hơn.Thực tế cái hồ Linh Đàm phải giống như của google. Và cái của goole map nó đẹp hơn, chi tiết hơn.
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Dùng để chỉ đường đến cơ quan mỗi buổi sáng cũng hay 😃
olgame
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xa_Que em thích ý tưởng của bác này 😁
Ngon có từ thời symbian
Bác Hiệp nhà mình đại gia quá
Ngồi BMW dùng HERE
vncson
ĐẠI BÀNG
11 năm
Món Map offline và điều hướng của Here Map chính là hướng dẫn viên cho mình thăm White House và Pentagon đợt rồi khi thăm US.
KaitoRecca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vncson
Món map offline cũng là hướng dẫn viên cho mình cho mình đến Chí Hòa
@KaitoRecca Nokia diver...đã hướng dẫn minh đi đến cầu ngà....! Ngồi trên xe bịt thùng đặc dụng nên ko thấy đường... !
Hay nhể
Nokia có here, rất chuẩn
Đ.Sĩ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tốt cho những nơi mới đến mà chưa rõ đường đi lối lại

Sent from my HTC X515e using Tinhte.vn
hoaamnhac
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã test trước khi có bài viết này. Nói chung là ngon.
axio
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái here map update thông tin hay hơn google maps và apple map!
haitaccr113
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá b chuyển sang WP chăng ? 😁
Mr.Bin
TÍCH CỰC
11 năm
thích con xe của bác đang chạy hơn 😁
fboy795
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có khi nào mới sáng chưa tỉnh
20m nữa rẽ phải .... Rầm xuốnh cuống không nhỉ 😁
😁 Map của nokia tốt nhỉ,nhiều lúc không có mạng thì dùng cái này quá tuyệt
:eek: 320i sắp hết xăng rùi kia pác hiệp :p
Giọng đọc truyện ma Nguyễn Ngọc Ngạn của bà gì quên tên rồi 😁
@JerryKist hồng đào đọc chu ai
Các bạn cho hỏi trên IOS thì dùng app bản đồ nào để có chức năng tương tự và đơn giản như vậy không ạh
@samnguyen0401 dùng map của Apple ấy...rất tiện..nó có thể đưa bạn du lịch khắp cả nước trước khi bạn tới dc nơi bạn cần :p
replay767
TÍCH CỰC
11 năm
@samnguyen0401 Trên iOS mình thấy Navigon là đẹp,dễ nhìn...nhất,hơn cả Tomtom nhưng phải trả phí.
ttthanh14
TÍCH CỰC
11 năm
@samnguyen0401 không có đâu bạn. Bản đồ offline ko cần mạng này chỉ có trên Lumia thôi 😃
@ttthanh14 nhầm nhé.trên ios và android có Sygic cũng offline như vậy.tìm hiểu trc khi phát biểu
Vứa rồi đi du lịch bụi ở Úc, dùng here maps tuyệt vời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019