Dùng Microsoft Office bản quyền với chi phí mỗi tháng bằng một ly cafe

sonlazio
21/4/2014 4:28Phản hồi: 773
Dùng Microsoft Office bản quyền với chi phí mỗi tháng bằng một ly cafe
1507698_749901265022775_1220920026_n copy.jpg

Các phần mềm có bản quyền thường rất mắc, lên tới hàng chục hoặc hàng trăm đô Mỹ và không phải ai cũng có thể mua được. Thế nhưng nếu biết cách, bạn có thể sử dụng những phần mềm đó với giá chỉ bằng một ly cafe mỗi tháng. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng bộ Office có bản quyền với các phần mềm Word, Excel, PowerPoint, OneNote, Publisher, Access & Outlook với giá 28 ngàn Việt Nam Đồng. Tất nhiên, giá này là chi phí bỏ ra hàng tháng và nó vẫn mắc hơn so với các đĩa phần mềm lậu ngoài thị trường nhưng bù lại, bạn sẽ không còn bị cảm giác tội lỗi vì bẻ khóa bản quyền, được hỗ trợ chính thức từ Microsoft, cập nhật nhanh chóng lên những bản mới nhất & được tặng 20GB dung lượng OneDrive miễn phí.

Thực chất thì việc dùng Office với giá rẻ như vậy chính là nhờ vào việc tận dụng gói thuê bao Office 365 Home của Microsoft. Trên trang web tiếng Anh thì Microsoft tính người dùng 9,9$ mỗi tháng hoặc 99$ một năm còn ở Việt Nam họ ưu ái hơn một chút: 170.000 một tháng hoặc 1,699 triệu đồng nếu mua theo gói năm, rẻ hơn khoảng 20% so với giá ở Mỹ. Hiện tại thì bạn có thể mua Office 365 Home trên trang chủ của Microsoft Việt Nam ở http://office.microsoft.com/ hoặc các cửa hàng, đại lý của hãng. Mình thấy một số cửa hàng đang bán Office 365 Home với giá khoảng hơn 1,5 triệu đồng/năm, rẻ hơn một chút so với website của Microsoft. Nếu muốn mua online thì bạn phải có thẻ tín dụng (Visa hoặc Master, chưa hỗ trợ Amex).
Đặc điểm của gói Office 365 Home là nó hỗ trợ tới 5 tài khoản cùng lúc, tức chỉ cần một tài khoản chính mua thì chúng ta có thể chia sẻ thêm với 4 tài khoản nữa hoàn toàn miễn phí. Với mỗi một tài khoản như vậy (bất kể chính phụ), bạn sẽ có một lần cài Office lên máy tính và một lần đăng nhập Office lên máy tính bảng. Khi thay máy tính, bạn chỉ cần truy xuất vào phần quản lý tài khoản tại http://office.microsoft.com/ và gỡ bỏ máy tính đó ra để có thể dùng trên máy tính mới. Cần lưu ý là ứng dụng Office 365 trên iPad hay máy tính bảng Windows rất tốt nhưng nó đòi hỏi tài khoản 365 để có thể sử dụng. Do vậy, nếu không mua Office 365 thì chắc chắn bạn sẽ không thể sử dụng được các phần mềm đó, kể cả khi bạn mua bản quyền Office trên máy tính (mua đứt, không thuê bao như Office 365).

Như vậy, nếu như chia sẻ với 4 người khác cùng dùng chung thì số tiền bạn phải trả mỗi năm là 1700/5 = 340 ngàn một năm cho một người hay 28,3 ngàn đồng mỗi tháng, quá rẻ cho lợi ích mà nó mang lại. Thử tính nhẩm chúng ta cũng có thể thấy lợi ích quá lớn của việc chia sẻ gói Office 365này: bản Office 2013 Home & Student có giá 2,3 triệu đồng nhưng chỉ có Word, Excel, PowerPoint và OneNote. Bản Home & Business thêm được Outlook với giá 5,9 triệu. Muốn có thêm Access & Publisher bạn phải mua bản Office 2013 Pro với giá 10,5 triệu đồng. Tất cả các bản trên đều không được truy xuất vào ứng dụng trên iPad. Hơn thế nữa, mỗi khi Microsoft ra mắt Office mới thì người dùng 3 bản trên buộc phải mua quyền nâng cấp bản mới với giá ưu đãi còn người dùng gói thuê bao sẽ luôn được sử dụng phiên bản mới nhất, bất kể là Office 2015 hay 2017… chừng nào họ còn thuê bao. Ngoài ra, thông báo chính thức từ Microsoft thì bạn chỉ có thể cài bản Office offline trên vào một máy duy nhất, khi máy đó hỏng hay mất ta cũng không thể cài lên máy khác.

Về Office 365 Home, tuy gọi là chia sẻ nhưng ai sẽ quản lý tài khoản của người đó, tất cả dữ liệu cá nhân, dữ liệu trên cloud đều tồn tại riêng biệt và người quản lý tài khoản chính hoàn toàn không thể truy xuất chúng. Điều duy nhất người quản lý tài khoản chính có thể làm là gỡ bỏ quyền cài Office vào máy của một ai đó.

My Office CPanel.png Đây là giao diện quản lý của tài khoản chính, bạn thấy là chúng ta chỉ có thể bỏ kích hoạt cài đặt mà không thể truy cập vào dữ liệu của người khác Screen Shot 2014-04-21 at 9.55.55 AM.png
Đây là tài khoản phụ, chỉ có thể gỡ bỏ kích hoạt cài đặt của chính người dùng đó.

Như đã nói ở trên, Office 365 Home sẽ tặng thêm 20GB lưu trữ OneDrive và 60 phút gọi Skype miễn phí cho mỗi một tài khoản. Chi tiết về điều này bạn nên xem ở trang chủ của Microsoft.

Lưu ý: Trong trường hợp là sinh viên, bạn có thể đăng ký gói Office 365 University với giá 1,499 triệu đồng cho 4 năm. Tính ra thì sẽ vào khoảng 31 ngàn đồng mỗi tháng. Gói cước này phù hợp với những bạn sinh viên không tìm được người chia sẻ hoặc muốn xài trên 2 máy Mac/PC cùng lúc. Ưu điểm của gói sinh viên là nó cho phép cài cùng lúc trên 2 máy tính và 2 thiết bị di động.

Ngoài gói Home cho 5 người thì Microsoft còn có gói Personal với các quyền lợi giống hệt như gói Home nhưng chỉ được dùng với một tài khoản duy nhất. Gói này có giá 1,3 triệu đồng, mắc hơn khá nhiều so với việc chia sẻ gói Home.

Screen Shot 2014-04-21 at 11.08.29 AM.png
773 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em rất thích vụ chia sẻ cho 5 người xài như vầy, nhờ ơn anh l mà em có office bản quyền để xài, giờ em chờ ơn của anh MS để có Office 2014 cho Mac nữa là vui luôn!
cuong_soft
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Airblade14 Mua Microsoft Office 365 với giá ưu đãi dành cho ae yêu thích yêu thích bản quyền ổn định, an toàn: https://www.facebook.com/MuaMicrosoft365/
BNK
TÍCH CỰC
4 năm
@cuong_soft Mình thấy nếu bản Personal thì Tiki là giá tốt 👍
tks chủ thớt đã chia sẻ
tuy nhiên nếu bạn muốn tiết kiệm 1 cốc cafe mỗi tháng thì có thể dùng
- abiword
- openoffice.org
- thunderbird
- google docs
mình dùng office crk nhưng mình chẳng cảm thấy tội lỗi lắm vì
- thu nhập người mỹ là 50.000 usd/ năm nên họ mua bản quyền mấy chục đô ko thành vấn đề. thu nhập của mình có hơn triệu một tháng nên ko thể nhịn cơm để 1 triệu đó mua bản quyền được, chừng nào mình kiếm 50k usd mình sẽ dùng pm bản quyền 😁
- đôi lúc muốn thanh toán mà ko có creditcard, ko biết tiếng anh cũng khó...
@Vandetta +1 Bạn bè em ở Mỹ cũng có 1 số không thích sống ở Mỹ lắm đâu, chẳng qua bên đó phát triển kiến thức, kinh nghiệm,... tốt thì ở lại thôi (nó học ở trường thuộc hàng top của Ivy league, được vài công ty công nghệ (revenue cỡ 78 tỉ USD) mời làm).
@cadenlid
@cadenlid
bạn xài bộ office khác, miễn phí mình nghe có thể chấp nhận đc.. chứ bạn nói về tiền lương hay tương quan mức sống, mình thấy có vấn đề.
tiền nào của đó, và mình có nhu cầu, thì mình phải trả tiền để họ phục vụ điều đó cho mình,
nếu đi làm thì cty hỗ trợ, nếu ở nhà thì mình phải bỏ tiền ra thôi,
họ cũng chỉ có 24h/ ngày như chúng ta .
nghĩ một chút để thấy hổ thẹn nhé.
mình cũng xài ..... từ hồi bé đến hến sv.. mãi sau này open office, google drive ra đời thì mình mới nghỉ hẳn.
OS thì bây giờ dùng mac miễn phí rồi.
@cadenlid hoàn toàn có thể dùng các phần mềm miễn phí thay thế, không được hoàn hảo lắm nhưng ít ra cũng tạm.
tùy vào môi trường bạn à, nếu bạn làm việc với mấy thằng Tây mà dùng phần mềm "cờ nhắc" thì coi như xong rồi, bọn tây nó chúa ghét lậu, do vậy nếu như không muốn mất niềm tin, mất điểm trong mắt chúng nó thì tốt nhất là đừng vi phạm bản quyền
nhịn cafe mua bản quyền cũng hay hay, cũng đáng tự hào bản thân
Rij
TÍCH CỰC
10 năm
mình thì nghĩ cái "mặc cảm tội lỗi cr*ck để xài chùa" của đa số người Việt ta nó bị mất từ lâu lắm rồi. Hồi đó mình cũng từng như vậy và bây h đang tập sửa dần. 😃
@Rij Bao giờ kiếm đc nhiều tiền như ở mỹ thì mua bản quyền hết. Hoặc bán 1000VND 1 app đi đây mua luôn 😃))
@Rij hồi đó mình từng vậy, và bây giờ mình vẫn vậy
Với nhu cầu xử lý dữ liệu nhiều và thường xuyên, OOO, Libre không đáp ứng được, nên đành dùng MSFT. Nếu dùng đơn giản, ít trao đổi dữ liệu với khách hàng các file dữ liệu đang làm việc thì những lựa chọn @cadenlid nói khá ổn.
haimap87
TÍCH CỰC
10 năm
Bla bla bla. Chôm là chôm. Nói nhiều chỉ lòi thêm cái xấu xa.

Gửi từ 1 Dev đang phải vật lộn để kiếm tiền sửa xe :-(
Nhất quyết ko mua , để tiền dãn gấu đi cf sướng hơn. IWork đã qua tốt free
tumo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhhung621989 OFFice nói : nhất quyết không update bởi chúng nó xài chùa quá nhiều chịu hem ?
Đời biết cho đi cho lại chứ ăn sẵn suốt thì xã hội tốt lên đc à ?
P/s không có ý gây ưar chỉ là ý kiến trái chiều
@tumo123 Win chúng nó xài chùa sao ms vẫn update đều. Nhà đạo đức giả đây sao?
tumo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhhung621989 chẳng muốn nói với bạn nữa đạo đức người nào giả thì người ấy biết thôi nói thêm nó update để cho người dùng trả phí cái ..... là fake người dùng trả phí đấy nên bạn mới update đc ok ?
Ở đâu đó, có đôi lời ngụy biện!
@retryvuhuy thì lại đó tìm hiểu đi
ngsangmt
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì gọi điện thoại xin key thế là vẫn có bản quyền mà không phải tội lỗi gì hết ráo!
@ngsangmt thế cơ à bạn?
Dùng bản cho SV trung bình 33.333 đ 1 tháng trong 4 năm 😁
vẫn dùng c_rack nhưng mình thì lại ko nghĩ tội lỗi vì dùng office chính là đang PR cho Ms. thử hỏi nếu Ms siết chặt luật bản quyền thì c_rack có đơn giản dc như bây giờ không?
toiyeubl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tranbinh.vncs Nói như bạn này giống kiểu, ai bảo mày đeo vàng để nó ăn cướp , lố bịch.

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@tranbinh.vncs Mình thấy quan điểm của Bác này mình thấy hợp lý. Đúng như bác nói, nếu Ms quản lý mạnh cái thì có mà cr vào mũi ah. Dùng bản cr mà dùng suốt ngày thì đó là cái Ms mong muốn nhất, đến khi mọi người thấy Off của Ms quá tốt thì họ sẽ không chuyển qua bất cứ phần mềm nào khác để dùng và đến khi họ có tiền rồi thì vấn đề bản quyền chỉ là phụ thôi (sẵn sàng bỏ tiền để mua cái tốt nhất- các đời trước dân ta đã có câu- Tiền nào của đấy mà).
Vài lời nhỏ, có gì mong các bro bỏ qua.
@nguyennam23 Tốt là 1 phần, quen là phần to hơn 😁
@toiyeubl nếu bạn làm kinh doanh thì bạn sẽ biết 1 triết lý không thể ôm tất cả khách hàng. Ms thừa biết không thể tất cả những người có nhu cầu dùng office đều có thể mua bản quyền. bằng cách này hay cách khác họ cũng sẽ tìm cách c_rack. và thay vì đi đối phó với số những người không có khả năng chi trả thì hãy dùng họ để PR cho những người có khả năng kia! rất đơn giản và rất nhiều cty đang áp dụng nó đấy bạn ạ!
Dễ nhất là quy ra phở. 1 bát phở bình dân ở Mỹ giá tầm 7-8$, cũng rẻ như mọi đồ ăn khác. 1 bát phở bình dân ở VN giá tầm 25-30k. Vậy giờ nếu Microsoft mà bán 1 bản quyền giá tầm 40k/tháng, chia cho 5 người dùng, mỗi người trả 8k, thế thì dân ta mới chịu mua được 😃
@sskkb Thường thì mình quy theo McDonald 😃
@sskkb Nếu bản quyền 28k/thang mình vẫn mua. Nhưng điều kiện để mua thì quá khó: 5 người, credit card, ...
Microsoft làm sao mà chỉ cần ra thế cửa hàng mua phát là có ngay thì mọi người chắc chắn sẽ mua nhiều 😃
Mình dùng w8 thần thánh có bản quyền (cai theo con lap asus 202 cùi bép) nhưng xài office lậu vì off mắc và khó mua.
@9999 người nữa 5 người thì thuyết phục khó thật. Còn thấy ở kia ghi là cần có Visa hoặc Master chứ có bắt buộc credit đâu.
pkhanh1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@9999 người nữa Trong topic có một số người đang xin slot đấy thôi, tất nhiên là sẽ hoàn tiền lại cho bạn, credit card thì có thể thanh toán thay thế bằng pre paid card, tức thẻ trả trước, giống nạp tiền vào sim trả trước rồi sử dụng ấy, thủ tục cực kì đơn giản (1 cmnd) và nhanh chóng (cỡ 3 phút nếu chi nhánh vắng khách), muốn nạp vào bao nhiêu tiền cũng được.
Mình đang sử dụng thẻ prepaid để thanh toán trên google play với psn.
@sskkb Thử quy ra 1 lít sữa tươi của VN và US bạn sẽ thấy khác.
Mình xài Libre ^^
Em là sv cũng chả mua. Dân kỹ thuật nên rất ít dùng word.
rongdien2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì luôn cảm thấy bức rức khó tả khi xài một phần mềm nào mà không cr@ck được
dân mình "rẻ hơn 1k cũng là rẻ, xấu tốt ko quan trọng"
lucky.luke
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn mod, bài viết rất có ích.
Em đang dùng bản x.x.x và cảm giác thật toẹt vời các bác. 😁.
Lập team mua office bản quyền đê.
@Scorpius DLord Xin 1 slot nào
mrhaiprous
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Scorpius DLord Cho mình xin một chân
@mrhaiprous Vãi...! Người ta đăng status từ 2014, đến 2018 bạn còn vào comment 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019