Dùng thử Mac OS X 10.9 trên ổ cứng gắn ngoài

vuhai6
27/7/2014 3:7Phản hồi: 96
Dùng thử Mac OS X 10.9 trên ổ cứng gắn ngoài
Có nhiều lý do để bạn sử dụng OS X trên ổ cứng gắn ngoài, tuy nhiên thì mục đích chính để mình thử nghiệm như trong bài viết này là để tìm hiểu và trả lời một số thắc mắc trong quá trình sử dụng máy tính mà thôi. Để không đi quá chuyên sâu thì bài viết này mình sẽ tiếp cận vấn đề một cách đơn giản, không quá kỹ thuật. Về cơ bản OS X cho phép khởi động hệ điều hành từ ổ cứng gắn ngoài. Tức là mỗi khi sử dụng thì cắm ổ cứng gắn ngoài vào máy tính Apple, sau đó chọn ở động từ đó, vậy là xong.

Chung quy lại thì cuối cùng là làm cái gì?
Mục đích bài viết là cài OS X 10.9 trên một ổ cứng di động và đi cắm vào bất cứ cái máy tính Apple nào bắt gặp, để thử nghiệm độ tương thích và xem nó có hoạt động được hay không? Chi tiết:
  • Sử dụng ổ cứng di động Buffalo với 2 cổng kết nối (USB 3.0 và thunderbolt). Bên trong ổ cứng di động là SSD (vì sao là SSD mà không phải HDD sẽ nói ở dưới).
  • Nếu có USB 3.0 dung lượng cao (32GB, 64GB, 128GB) thì dùng luôn USB cũng được, không cần ổ cứng di động.
  • Cài đặt OS X 10.9 lên ổ cứng di động này (tham khảo tại đây)
  • Sử dụng cable Thunderbolt (USB 3.0 cũng được) để kết nối ổ cứng di động và máy tính

Bạn có thể làm gì với một ổ cứng di động có cài sẵn OS X 10.9?
Lý do thì lúc nào chả có, chỉ là bạn có hứng thú để tạo một món đồ chơi như vầy không mà thôi. Với mình, ổ cứng gắn ngoài chạy OS X 10.9 (cùng với nó là toàn bộ dữ liệu, phần mềm, thiết lập) thực sự hữu ích vì cắm qua máy nào cũng dùng được. Và môi trường làm việc không có thay đổi dù bạn có cắm vào bao nhiêu máy khác nhau cũng vậy. Một số lý do nên có 1 ổ cứng gắn ngoài có sẵn hệ điều hành:

• Dùng làm ổ cứng lưu trữ, dùng để sao lưu dữ liệu, dùng để cấp cứu dữ liệu trên những máy bị hỏng hệ điều hành.
  • Nếu bạn sử dụng USB 3.0 với dung lượng cao thì nó còn rất cơ động, và có thể làm bộ restore nhanh cho laptop mà không cần cài mới.
  • Trong trường hợp máy tính Apple của bạn bị hỏng thì có thể lấy cái hdd của nó ra, cắm vào hdd box và kiếm 1 chiếc máy khác để sử dụng.
  • Dùng để thử nghiệm hệ điều hành mới (OS X 10.10 Yosemite)
KẾT QUẢ THỬ NGHIỆM
Chạy được trên những máy tính Apple khác nhau?
Mình đã thử cắm ổ cứng di động này trên nhiều laptop Apple khác nhau (Macbook Pro 17” 2009 - MacBook Pro 15” 2011 - MacBook Pro Retina 13” 2013 - MacBook Pro 15” 2013) thì nó đều hoạt động tốt. Thông thường cắm vào là dùng, lần đầu tiên cắm vào thì mất khoảng 30 giây để hệ điều hành tự động tối ưu theo phần cứng mới, sau đó là sử dụng tốt.

Mỗi khi kết nối vào phần cứng mới thì cần làm một số việc như:
  • Phải thiết lập lại tap to click của trackpad
  • Máy sẽ tự động hỏi mật khẩu của iMess và Facetime để kích hoạt lại 2 dịch vụ này
  • Độ phân giải màn hình sẽ tự động được thiết lập ở chế độ “Best for display”
  • Tất cả những thiết lập khác không có gì thay đổi cả
Với một số máy đời cũ thì kết nối qua cổng thunderbolt không có tác dụng, lúc đó phải sử dụng bằng cable USB 3.0. Tuy nhiên, sử dụng cable nào thì tốc độ thực thi của máy cũng không thay đổi (hoặc là có thể mình không cảm nhận được)

Sử dụng USB 3.0 được không, thay vì phải dùng hdd box cồng kềnh?
Bạn hoàn toàn có thể sử dụng USB 3.0 thay vì ổ cứng di động như trong bài viết này. Vấn đề là USB 3.0 đó cần có dung lượng đủ lớn, tốt nhất là từ 32GB trở lên. Trong trường hợp ngoài hệ điều hành thì bạn còn muốn chứ dữ liệu, cài thêm nhiều phần mềm thì nên dùng ổ cứng giống như mình, khi đó dung lượng lưu trữ sẽ lớn hơn, sử dụng thoải mái hơn.

Mình lựa chọn ổ cứng di động vì muốn sử dụng luôn để làm việc, cùng với nó là nhiều dữ liệu và phần mềm đi kèm. Mỗi lần dùng chỉ cần kiếm 1 máy tính Apple cắm vào là xong, không phải thiết lập lại. Nếu bạn chỉ muốn thử nghiệm thì nên sử dụng với USB 3.0

Lựa chọn ổ cứng cho box là HDD hay SSD?
Trên thực tế thì HDD cũng được chứ không cần phải SSD, nhưng vấn đề là HDD chạy rung do cơ cấu chuyển động, ngoài ra nó cũng nóng hơn SSD. Và yếu tố chủ yếu nữa là HDD thì chậm hơn SSD rất là nhiều. Do đó để đảm bảo tốc độ, nhiệt độ cũng như độ bền thì SSD là lựa chọn sáng suốt.

Quảng cáo

Với ổ cứng di động mình đang dùng, kết nối với máy tính qua cable thunderbolt thì thời gian khởi động vào khoảng 15s đổ lại. Với cổng USB 3.0 thì lâu hơn 1 chút. Có một lưu ý nữa đó là nếu bạn dùng USB 3.0 thì nó nóng hơn so với dùng ổ cứng di động SSD.

Lựa chọn cổng Thunderbolt hay USB 3.0?
Để cho giảm chi phí thì kết nối qua USB 3.0 đã là đủ rồi, tuy nhiên thunderbolt thì có tốt độ cao hơn. Do đó nếu được bạn nên sử dụng cable thunderbolt thay cho USB 3.0. Vấn đề là để mua được hdd box có hỗ trợ cổng thunderbolt cũng không đơn giản và nó cũng mắc hơn so với hdd box chuẩn USB 3.0.

Một vấn đề nữa là cable thunderbolt giúp máy tính nhận ổ cứng gắn ngoài nhanh hơn là USB 3.0. Bình thường muốn khởi động từ ổ cứng gắn ngoài thì lúc mở máy sẽ nhấn giữ phím ALT để vào bảng boot, với thunderbolt thì bảng danh sách này hiện ra nhanh hơn là với cable usb 3.0

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoaslim
TÍCH CỰC
10 năm
chạy đc trên máy ko phải mac thì có phải ngon ko 😁
@khoaslim chuẩn...
Mình muốn cài thử OS X 10.10 beta trên Mac Air 2010 , ko biết có cài đc ko a
@vuhai6. Vì máy của mình chỉ có cổng usb 2.0 thôi, chứ ko có 3.0, sợ là cổng 2.0 ko đủ yêu cầu
thanks!!
@babyrins Cài đc nhưng bạn nên cài bản beta 4 để sử dụng mượt mà hơn. Đừng update dp 1 từ appstore bản đó còn nhiều lỗi và lag
@babyrins Được bác, cũng không căng thẳng lắm 😃
Ây pồ là hãng j v bác. Bài viết hay nhưng tiếng Anh bác k đc tốt. Tks bác.
dohoa911
TÍCH CỰC
10 năm
@Joseph Nguyen Khuong Vietnam hay trành choẹ thế cho nên khó khá, bác mood đọc tiếng anh k đc tốt, nhưng miễn hiểu đc vì cái chính bài này về công nghệ. Có thể bạn giỏi tiếng anh nhưng dốt công nghệ, sẽ có người bắt bẻ bạn về công nghệ thế thôi. Stop
@dohoa911 Thì có ai nói j đâu, nói mod tiếng anh k tốt k đúng hả, lại còn 2 bạn dẫn bài r chửi mình, uk thì gà công nghệ đấy, có s k bạn, bạn muốn stop thì stop. Chả ai muốn gây war, nói mod tiếg Anh k tốt xong có mấy thể loại chém lại. Muốn dừng thì dừng.
@dohoa911 Thôi gà công nghệ như mình k đủ trình nói chuyện vs những siêu nhân máy tính trên Tinh tế, ý mình muốn thanks đến mod Vũ Hải về bài viết nhưng tiếng Anh k đx tốt. Chả có ý gì cả mấy ông kia trích bài r chửi thôi. Em là gà công nghệ, chẳng dám ghi danh, chẳng dám hỏi điều gì nữa cả vì các anh toàn là trùm về công nghệ thôi, đặt câu hỏi thì bị nói là dốt, em gà lắm, mấy anh chửi em vừa lòng chưa ạ? Từ nay xin cạch, chẳng dám đụng đến Tinh tế và các siêu nhân máy tính nữa đâu. Biết thân biết phận. Chắc viết xong ai cũng đang cười vào mặt nhỉ, hả hê quá còn j.
@Joseph Nguyen Khuong Nếu bạn thực sự khiêm nhường đến vậy thì bạn nên góp ý với a vuhai kiểu: "Bác nên dùng Apple, chứ đừng nói ây pồ" chứ k nên hỏi ngược như thế 😃

p.s:
1 chữ đó đâu có kết luận được là giỏi hay dốt tiếng anh, chỉ là thái độ sử dụng mà thôi!
hayđùng Mac tiện thật, ko biết window có tính năng này ko ạ?
,
@ngvcan ko biết thì hỏi, ý chê j đây? đời còn nhiều người như tui lăm
livepc2002
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Bạn dùng win 8 to go nhé, tương thích 99,9% với các máy không có vga rời, tuy nhiên một số dòng card rời củ có thể dùng được
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Bạn ko chịu tìm hiểu thôi, chứ Windows có Windows To Go tiện hơn và kể cả dùng 1 cái usb hay thẻ nhớ class 10 ultra cũng boot ngon lành 😃. Nhiều người cứ thích thần thánh hóa Mac lên quá!
http://www.tinhte.vn/threads/kingston-cong-bo-chiec-usb-tich-hop-windows-to-go-cho-doanh-nghiep.1464677/
http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-tao-windows-to-go-tren-o-cung-gan-ngoai.1728876/
@J_Tuan quá hay, mới lại win dùng quen hơn mac, cảm giác thân thiện chứ ko gò bó, bị nhốt như mac
Mình ngỡ là hackintosh chạy trên mọi máy ấy chứ :v
@heaven1987 Hackintosh là cài Mac OS trên nền tảng PC ko phải do Apple sản xuất, nhưng phải lựa chọn cấu hình kĩ lưỡng chứ ko phải máy nào cũng tương thích để cài được Hackintosh nhé. Bài viết của bác vuhai6 hok có liên quan j tới Hackintosh hết, nó chỉ là cài mac os lên ổ cứng dđ rồi chạy os đó trên nền tảng phần cứng của các máy Macbook khác (phần cứng vẫn là của Apple sx). Giống y Windows To Go, cần cái usb chứa OS đi cắm vô các máy tính boost lên xài, đơn giản vậy thôi. 😁

"Lâu lâu cũng nên tỏ ra nguy hiểm 1 tí để biết mình tới đâu trong thiên hạ" :rolleyes:
mrhanam102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heaven1987 Chạy được mà bác, hackintosh hân hạnh tài trợ chương trình này 😁
@mrhanam102 Đang dùng hackintosh đây. Đố mà chạy đc trên nhiều máy khác nhau đấy :v

Cấu hình mỗi máy 1 khác nên phải config chán mới chạy :p
mrhanam102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heaven1987 oh e cài 1 bản gốc chưa động chạm j, chạy được bác nhé, vấn đề là chỉnh bôt qua 1 tý là dc còn chameleon thì khỏi chạy tuốt và tạch VGA nếu chưa fix :v
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
😃
Windows thì có windows to go. Nó chả khác gì windows cài trong ổ cứng cả. Tiện cái cắm máy nào cũng chạy, drive cũng tự cài khi có internet.
@britgaga Rất khó để tạo windows to go 😃 và độ tương thích với phần cứng thì cũng ko cao. Mình đã thử trên nhiều máy thì ít máy boot được .

http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-tao-windows-to-go-tren-o-cung-gan-ngoai.1728876/
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
Klq nhưng bác nào có cái buffalo thunderbolt cũ ko để cho em 1 cái, thích nhưng ko đủ tiền mua mới ... Hic
Linux có trước nhất 😃
@vqt907 oh linux thì có trước nhất thật 😃 nhưng phần cứng không tối ưu lắm, vẫn thích có một máy tính
dùng được trên windows thì hay nhỉ, mấy lần định tậu cái macbook nhưng chưa trải nghiệm OS này bao giờ lên thôi mà mua cài win thì chắc nó không tối ưu
@iphone368 ko dùng vì lý do "chưa dùng bao giờ". 😁. thử đi bạn. rủi ro cũng ko cao đâu.
ducanhct
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở Hà nội muốn mua 1 em Buffalo SSD thunderbolt ở chỗ nào bán nhỉ các bác
HHHIEP
TÍCH CỰC
10 năm
@ducanhct Bác qua số 10 Hàng Chuối. Hỏi Ốc Nhồi 0123 3553365. Giá thì tuỳ hứng 400 đến 600k bác nhé. Cái ổ này em vất xó gần 2 năm rồi. Cáp Thunderbolt thì 650k.
không liên quan, nhưng cho mình hỏi nên update từ mavericks lên yosemite hay cài mới?
Mình dùng rất ít apps, thông thường là apps có sẵn của mac os và cài thêm tầm 5 apps để làm việc.
win323
TÍCH CỰC
10 năm
@Thiên Nha up lên cũng đc bác à, mình cũng up trực tiếp và giờ dùng vẫn ok, chỉ cần bác up lên dp4 dùng sẽ mượt hơn
thangd05
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em muốn cài bản 10.10 beta vào ổ HDD ngoài thì có làm giống như 10.9 ko bác?
@thangd05 Tương tự đó bạn.
@thangd05 Được bạn.Cài bình thường giống như đang cài trên Mac OS vậy
Có cách nào trải nnghệm mac os trên windows ko.muốn đc dùng thử mac mà ko bỏ đc win.
livepc2002
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kasaudepyai Bạn có thể mua laptop hp probook để chạy mac os. Lưu ý là dung vga onboard nhé
@anhchangcodon_taiwan Mua Macbook cài song song Win và Mac 😃
@livepc2002 sao chỉ mỗi dòng đó chạy dc vậy bạn??????
@anhchangcodon_taiwan
máy mạnh ko? dùng máy ảo .
honshupro
ĐẠI BÀNG
10 năm
trò này hackintosh chơi lâu lắm rồi! 😃
cái này mình làm lâu rồi với ổ cứng usb 2.0 nó chạy châmk rì chỉ để chữa cháy với lấy lại dữ liệu khi máy hỏng hệ điều hành. Cách hay nhất cài xong mac rồi retore 1 phân vùng trên ổ di động
@hieupy89 Xin lỗi bạn vì mình đào mộ.
Cho mình hỏi tí
- ổ cứng bạn dùng là hdd hay ssd
- chậm là chậm khởi động hay chậm lúc làm việc
- lúc làm thì nó chậm hơn ổ cứng bên trong nhiều không
Mình còn định mua mac pro 128G để cài win còn thừa 1 ssd 120G thì để chạy mac nhưng box di động thì chỉ có usb 2.0
@phepham Bây giờ có HDD box 3.0 rồi nhưng chả bỏ đâu rất bất tiện. USB 2.0 chậm lắm tốt nhất ko nên dùng
macbook pro ko phải retina thì mua caddy bay đi bạn coi như là 2 ổ cứng là 1 ổ 1TB 1 ổ SSD 120GB là ngon
https://www.google.com/search?sourceid=chrome-psyapi2&ion=1&espv=2&ie=UTF-8&q=caddy bay&oq=caddy bay&aqs=chrome..69i57j69i61j0l4.7343j0j9
@hieupy89 hdd box và ổ ssd thì có rồi(lúc mua ssd thì hddbox theo ổ luôn)
còn mac pro retina 2015 thì đang định xúc bản 128G(hiện mình dùng win ổ 120G thì thoải mái)
Nhưng máu dùng MAC thêm nên định cài vào ổ di động thỉnh thoảng có việc cần đến
nhưng box thì lại chỉ có usb 2.0 và ssd thì stata 2

Bạn confirm hộ xem nếu usb 2.0 + ssd stata 2 thì có chấp nhận được không
@phepham ko chấp nhận được nhé bạn 😁, USB 2.0 chậm gần 5-10 lần so với ổ SSD. USB 2.0 với hdd laptop đã ko chấp nhận được rồi.
Bán ổ SSD đi dồn tiền mua mua bản 256GB. Mỗi hệ điều hành 50 GB còn lại ổ dữ liệu
Máy mình đời cổ,chẳng có usb 3.0 vs thunderbolt. 😔 thôi thì cài luôn vào mây vậy.haizz

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
xducnhx
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình ko thấy lợi ích của việc cài OS trên thiết bị gắn ngoài trong khi mình đã có sẵn 1 máy macbook. Nếu chỉ để thử tính năng thì sao ko cài trực tiếp luôn, bị lỗi hoặc chơi chán thì vào time machine restore lại
cái này dễ ở Mac thôi chứ Win bao nhiêu loại máy nên có vẻ hơi khó vì còn cả đống driver

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019