Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử Nokia Story Teller beta, ứng dụng xem ảnh theo dạng câu chuyện dựa trên thời gian, địa điểm

Duy Luân
29/11/2013 15:29Phản hồi: 68
Dùng thử Nokia Story Teller beta, ứng dụng xem ảnh theo dạng câu chuyện dựa trên thời gian, địa điểm

Story Teller là một ứng dụng mới của Nokia dành cho các điện thoại Lumia của hãng, và hiện bản beta của nó đã có mặt trên Lumia 1520. App cho phép chúng ta xem lại các hình ảnh đã chụp của mình theo dạng những "câu chuyện" dựa trên địa điểm hoặc thời gian, do đó bạn có thể biết được hành trình của mình có những gì thú vị, tấm ảnh đó được chụp ở đâu và gợi nhớ lại những khoảnh khắc theo một cách vui vẻ và thú vị hơn so với việc duyệt theo album truyền thống.[prebreak][/prebreak]

Video
Nokia có nói rằng việc gom nhóm hình ảnh, video, ảnh động thành các câu chuyện sẽ được Story Teller thực hiện tự động hoàn toàn. Tất nhiên chúng ta cũng có thể nhóm thủ công tùy ý muốn của mình. Sau khi nhóm xong thì ảnh sẽ xuất hiện trong một giao diện timeline, khi đó bạn sẽ thấy được trong tháng 11 mình có những "câu chuyện" nào, sang tháng 12 thì sao, gần giống như timeline của Facebook vậy.

Trong lúc đang xem ảnh, chúng ta có thể khép hai ngón tay lại (thao tác zoom out) để xem vị trí ảnh đã chụp trên bản đồ. Và không chỉ hiển thị ảnh không, Nokia Teller còn cho thấy chúng ta những địa điểm lân cận, ví dụ như nhà hàng, rạp hát, khách sạn... đúng nghĩa là một câu chuyện có thời gian, thời điểm và cảnh vật xung quanh.

Trong một câu chuyện có thể có nhiều địa điểm khác nhau. Ví dụ thế này: Mình có một câu chuyện đặt tên là "Đi chơi", trong đó chứa các ảnh mình đi chơi với bạn ở quận 7, sau đó qua quận 5 xem phim rồi lại chạy sang quận 1 ăn uống. Điều thú vị là tất cả ảnh chụp ở ba nơi này sẽ xuất hiện trên cùng một bản đồ và chúng ta có thể lướt qua lại để xem, bản đồ sẽ tự di chuyển theo rất thú vị. Bên cạnh đó, chúng ta cũng có thể xem các chụp ở những quốc gia, thành phố khác nhau nếu bạn có đi nước ngoài, khá vui.

Mình nghĩ rằng Nokia Story Teller sẽ là một app rất hay khi bạn đi du lịch hay đi chơi cùng bạn bè bởi nó giúp bạn xem lại những chặng đường đã qua một cách thú vị và đẹp mắt. Trong thời gian tới, Story Teller sẽ xuất hiện trên những thiết bị Windows Phone khác (và cả Lumia 2520 chạy Windows RT nữa) sau khi máy của các bạn được cập nhật lên bản Lumia Black. Còn bây giờ thì mời các bạn xem qua ít hình ảnh cũng như video về việc sử dụng ứng dụng này.

Xem các câu chuyện theo thời gian và địa điểm

Ở mỗi câu chuyện, chúng ta có thể xem chi tiết về ảnh, nơi chụp, các địa điểm lân cận

Xem từng ảnh một, có thể thêm tiêu đề cho ảnh
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haihapc2
TÍCH CỰC
10 năm
Hay nhỉ😃
ngtamabc
TÍCH CỰC
10 năm
app hay.
Thời buổi này hiện đại quá. Nhưng hại điện. Biết mình ở đâu nó điều đến quả Tomahawk là xong luôn
@ductoi vậy thì chỉ có cách tắt tiệt GPS của bạn đi..đừng sử dụng dịch vụ định vị nào nữa kể cả maps và khuyên bạn chả nên dùng smartphone làm gì nếu tắt tất cả những tính năng đó =))
@ductoi Em là em thích giấc mơ của bác =)
@ductoi Cái mạng của mày không đáng để điều 1 quả tomahawk đâu, người bình thường mà cứ như quan trọng lắm không bằng. haha
chờ up cho mấy dòng ra trưóc đó
trình xem ảnh đẹp nhưng tiếc là vẫn chưa có telex. gõ tiếng việt vẫn cùi như ngày nào😃
@hieupy89 Quen cái nào gõ nhanh cái đó, lúc xưa bắt đầu học thầy chỉ 2 cách, học sinh tự chọn cái mà thấy đơn giản phù hợp, giờ mình type vni chưa chắc bạn ăn đc đấy 😁
@huncaicoi vậy thì cũng phải nói nó phù hợp với dân dùng VNI như mình hơi chệch vị trí 1 xíu, chỉ mong sao ko bao giờ thay đổi 😁
@huncaicoi Bác biết đi xe đạp trước hay mua về rồi mới tập 😁
@kut3prince9x Bữa có thím nào lôi cái phần mềm đọc file autocad ra để cãi đấy bác ơi =)))
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
ứng dụng này hay quá, nhưng vẫn thích rửa ra tấm hình rồi ghi chú ở mặt sau...90% là thực còn 10% là chất.
Story story ... nghe có vẻ hay ...
khanh kah
ĐẠI BÀNG
10 năm
hao hao giống tag địa điểm vào bản đồ trong app Album của Xperia kết hợp với google map nhỉ. WP ngày càng thu hút quá
Các bác cho em hỏi 1520 vừa sạc ko day vừa chơi dk Ko,,, pin có sao ko,,, máy sạc và chơi có nóng ko
@lee sang jay Mình thấy ổn thôi, nhưng đang sạc thì làm sao bạn cầm nó lên mà chơi được?
dumadia
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Chắc cha nội đó dán keo 2 mặt dính vô luôn rồi!
Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bị yêu em Lumia 1520 rồi...
Nhưng giá vẫn cao dù đang rất khoái em nó! ^^
ứng dụng này hoạt động dựa trên nokia maps chạy trên symbian
@blueseaN9 Hả?
Trên nokia map có lưu được cả ảnh vào trong maps mà anh! Anh muốn xem ảnh thì cứ vào maps....chụp ở đâu maps lưu lại và xem đk trên maps luôn....cơ chế cũng gẫn giống nhau!
CUBASE
TÍCH CỰC
10 năm
@blueseaN9 chính xác
@blueseaN9 Mình vừa định nói trên Symbian cũng có ^^
@blueseaN9 2 cái này chả có tí liên quan nào với nhau, cái trên Nokia map chỉ giống như checkin thôi. Còn cái này là time line. có thể theo dõi hành trình theo thời gian, đã qua những đâu, thời gian thế nào chứ nhìn cái map 1 lô 1 lốc ảnh thì đố mà nhớ được là đi lúc nào với ai

chinh xac thì cái Nokia trên symbian chỉ là 1 phần nhỏ của cái này thôi
@suvival198 Thì ý mình muốn bảo là ứng dụng này lấy ý tưởng và nguồn ngốc từ việc gắn ảnh lên maps của nokia ngày xưa...! Và gắn ảnh lên maps cũng là 1 phần của ứng dụng này ...và đương nhiên ứng dụng được đầu tư thêm và có nhiều tiện ích hơn! Ngày trước thì chúng ta chỉ xem đk địa điểm, toạ độ chụp....và nhìn bản đổ rất sinh động và đẹp!
CUBASE
TÍCH CỰC
10 năm
Wp đang khai thác tất cả những gì có trên symbian. Nếu là fan nokia thì có thể thấy symbian có cực nhiều ứng dụng hay. Tuy nhiên do nó quá già nên chạy ko mượt mà như WP.
nvntt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@CUBASE nhắc tới symbian và tình cảnh nokia hiện tại thật sự mình không cầm lòng được....một nỗi buồn nhẹ thoảng qua...chắc rất nhiều bạn giống mình....
Ảnh ở máy là bác thớt tự chụp đấy hả?? Đẹp quá
tân luci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ ngày có voucher 20$ của Nokia,có 20$ trong tài khoản mua app trên wp store và win8, sướng vl. K bao h sai lầm khi mua lumia , wp tuyệt vời
game halo, app oald,asphals 7 8 k tốn 1 xu
520 có đc hưởng ko nhỉ?
@vophuochigh-tech Đk...asphal 7, 8 còn đk huống chi cái này!
Lúc nokia còn thì chả ai đoái hoài giờ em nó ra đi thì lại trở nên hot... Haizz
Hay đấy chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019