Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử Remote Desktop chính chủ của Microsoft cho Android và iOS

cuLong
18/10/2013 8:13Phản hồi: 171
Dùng thử Remote Desktop chính chủ của Microsoft cho Android và iOS

Cùng lúc với việc ra mắt ứng dụng Facebook cho Windows 8, Microsoft cũng đã giới thiệu phần mềm Remote Desktop, công cụ giúp truy cập máy tính từ xa dành cho nền tảng Android và iOS. Như chúng ta đã biết, việc dùng thiết bị di động truy cập PC từ xa đã rất phổ biến hiện nay, với những phần mềm của bên thứ 3 như Team Viewer, và nay với ứng dụng chính chủ của Microsoft sẽ cho chúng ta thêm một lựa chọn mới mẻ hơn.

Phần mềm có tên là Microsoft Remote Desktop (MRD), chúng ta đã có thể tải về trên App Store của iOS hoặc Play Store của Android, icon của ứng dụng có màu cam và khi tải về máy nó có tên là RD Client. Nếu như Team Viewer dùng cách nhập username và password để đăng nhập tới PC chúng ta cần truy cập, thì MRD phức tạp hơn, gồm nhiều bước, chi tiết cách hướng dẫn có thể tham khảo ở đây.

Lưu ý là khi từ điện thoại truy cập lên máy tính thì chiếc máy tính đó sẽ bị đưa ra màn hình khóa, không sử dụng được, nếu như bạn đăng nhập thì kết nối trên điện thoại sẽ bị ngắt.

MS Remote Desktop hỗ trợ iOS từ 4.0 trở lên và Android từ 3.0 trở lên, phần mềm này cũng hỗ trợ bàn phím bluetooth, bạn có thể tải về trên Apple App Store ở đây hoặc Android Play Store ở đây.

171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thử cái coi sao
tinhnd
TÍCH CỰC
10 năm
Vậy mà trên Windows Phone chưa có là sao hả M$ ?:eek:
@natomedia sao mình tìm trên app không thấy nhỉ ? tên của nó là gì vậy bác trên windown phone nhé
-KingJX-
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhnd có lâu rồi bạn
Sona6789
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhnd WP đàn em của Android và iOS nên từ từ bạn ơi. Để mấy anh xài chán rồi cập nhật qua cho chú, thế nhé...hihi;)
tinhnd
TÍCH CỰC
10 năm
@-KingJX- Mình tìm trên store có đâu, cho mình xin link.
lehn85
TÍCH CỰC
10 năm
Hay quá, thế thì chẳng cần cài thêm gì ở Windows
thấy Teamviewer ngon chán
boyxike
ĐẠI BÀNG
10 năm
win 7 ko xài đc ?
tuna
CAO CẤP
10 năm
@nam_luna App này cũng có cho Mac luôn.
boyxike
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuna mình biết ý mình là ko thể điều khiển máy chạy win 7, trong bài hướng dẫn chỉ nói đến win 8, 8.1, có đúng thế ko ?
tuna
CAO CẤP
10 năm
@boyxike App này hoàn toàn có thể điều khiển máy chạy Windows 7 bạn ạ.
@tuna trong cái trang hướng dẫn đầu bài viết đâu đề cập tới win 7 đâu bạn. bạn hướng dẫn giúp mình việc setup trên win 7 với.

ps: mình mới check thì đúng là có hỗ trợ, chỉ là do mình đang dùng lap làm nguồn phát wifi luôn rồi nên ko thể mở chế độ sharing của wifi đó được. thôi thì đành quay lại với team viewer.
tuna
CAO CẤP
10 năm
Bản cho Mac chạy cũng mượt mà lắm.
sao không có trên winphone nhỉ ?
Sao không có trên WP :eek:
xài teamviewer cảm thấy tiện hơn cái này rồi .... mà có thể chắc do quen rồi😁
ôh - về phải thử mới đc. Trước giờ dùng teamview ko 🆒
haizz, ngay cả MS còn ko làm app cho WP.
@t2k
Đâu có đủ Hàm API để viết Remote Desktop hả bạn. Với lại do bảo mật WP quá cao nên tốt nhất là khỏi viết làm gì mất công hacker lợi dụng :rolleyes:
who love me
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k app cho wp thì sẽ pro hơn, nhiều tính năng hơn, đó là điều chắc chắn luôn 😆
cái này thì mình không dùng nhiều.
trình chiếu. cài này trên máy tính bảng rồi đi vòng vòng chú thích trên tablet cũng vui
trong khi teamviewer đơn giản bao nhiêu, thì cái này rắc rối và phức tạp bấy nhiêu, thôi lượn cmnd Microsoft ạ
@tuna oke được hết rồi , dùng tai khoảng khách cho antoanf hả bạn
-KingJX-
ĐẠI BÀNG
10 năm
@princez máy của bạn phải cho phép kết nối bạn lên mạng search cách cho kết nối remote desktop nhé
@princez hướng dẫn đơn giản nè bạn http://longvan.net/hoi-dap/141-cloud-desktop.html
romero
TÍCH CỰC
10 năm
Title là thử nghiệm mà ko thấy thực tế sd cũng như nhận xét gì là sao, đây là giới thiệu thôi!
Vậy thì TeamViewer cho lành
kurt80
TÍCH CỰC
10 năm
Teamviewer đa nền tảng và quá quen thuộc rồi
Khoái cái này...tí nữa thử mới dc..😁
tuna
CAO CẤP
10 năm
@kyoshiro3000 Cái này mình thấy sử dụng rất tiện lợi cho các Anh em có VPS chạy windows nè :D.
oldman20
TÍCH CỰC
10 năm
Code:
 Lưu ý là khi từ điện thoại truy cập lên máy tính thì chiếc máy tính đó sẽ bị đưa ra màn hình khóa, không sử dụng được, nếu như bạn đăng nhập thì kết nối trên điện thoại sẽ bị ngắt.
Chỗ này là ko ổn 😁. Đó là lý do tôi đã thử 1 lần và nẽt luôn
tuna
CAO CẤP
10 năm
@oldman20 Cái này là do cách quản lý số lượng session trên bản Windows mà bạn :D.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019