DxOMark: Camera của Sony Xperia Z2 đã soán ngôi Nokia pureview 808

starnt
9/4/2014 8:16Phản hồi: 861
DxOMark: Camera của Sony Xperia Z2 đã soán ngôi Nokia pureview 808
Sony Z2 dxomark.jpg

Chiếc Nokia 808 sau nhiều năm giữ ngôi đầu bảng xếp hạng của DxOMark nay đã phải nhường chỗ cho Sony Z2 với 79 điểm, nhỉnh hơn hai điểm so với 808.

Phần cứng của Z2 bao gồm cảm quang BSI CMOS khá lớn so với chuẩn điện thoại chung: 1/2.3 inch độ phân giải 20.7 Megapixel cùng với ống kính Sony G chất lượng cao tiêu cự tương đương 27mm f/2.0 trong một thân vỏ chịu nước và chỉ dày 8.2 mm ở chỗ mỏng nhất.

Với bảng điểm benchmark đã chuẩn hóa, chiếc Z2 khá ấn tượng với màu sắc và độ chi tiết, cho dù ở ánh sáng ngoài trời hay phức tạp hơn, tốc độ lấy nét nhanh như Z1 nhưng đã cải thiện hơn về độ chính xác. Nhiễu giữ ở mức thấp và không bị nhiễu hạt màu như một số đối thủ cạnh tranh, chỉ có một chút nhiễu hạt sáng đôi lúc xuất hiện.

chart Z2.jpg

Tuy Z2 đang nhất trong bảng tổng sắp, nhưng thực tế là về chất lượng ảnh chụp thì nó ngang điểm với chiếc Nokia 808 Pureview và ở trên Apple iPhone 5S, Nokia Lumia 1020 và Samsung Galaxy S4

Chi tiết về các phép đo và điểm số các bạn có thể tìm trong trang nguồn

861 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuyenkthn
TÍCH CỰC
10 năm
Nét như sony mà. Nokia đi sau nhưng cung có tiến bộ, Tuy nhiên đẳng cấp là mãi mãi
@tYu hình như n73 ra 2007 ma ban. trước đo1 k800i 2006 ra mắt mà
@likespos Vậy bạn nói bạn luôn hả ? 😆
@Titaner o. thôi cho qua . o biết giải thích ntn bác hiểu nên nói thế cho nhanh . chào thân ái
tuantrant3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhquocfn vâng 41 với 20 cái nào hơn. một câu hỏi rất là hay =]]
Sau nhiều năm mới có một em điện thoại có thể sánh với 808. Chuẩn bị nokia ra thêm em khác để lên top laik cho xem
sir_trongan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon nhỉ,đang phân vân mua em này hay đợi note4

Sent from my HTC One using Tinhte.vn mobile app
@sir_trongan thằng sám sùng dù điện thoại cao cấp trông vẫn cùi
@sir_trongan E này nhìn sang trọng hơn nhìu bác 😁 bỏ số tiền lớn mà cảm giác cầm nhựa trên tay vẫn thấy rẻ tiền ==" trong android chỉ thấy dòng Z của sony, dòng One của HTC là tinh xảo nhất
Ngon, nhưng sao nghe đồn bị thua S5.
@Mr_duongkp4 Chắc là bị bọn PR cho sámsùng lừa rồi
@Mr_duongkp4 SS đồn chứ còn ai ạ 😁
@Mr_duongkp4 em đã test qua camera 5s thực tế mà nói thì chụp đủ sáng z2 chắc nhỉnh hơn còn thiếu sáng 5s chụp vẫn còn chưa tốt bác ợ
@honghai12a1 Chuẩn cmnr bác ới 😃
dancely20
TÍCH CỰC
10 năm
vậy mới thấy Nokia nhà ta tiến bộ như thế nào khi so Z2 với 1 em 808 đã ra cách đây mấy năm
dancely20
TÍCH CỰC
10 năm
@impressive2000
@kelvin.tu1 bạn biết sony hồi nào . hay chỉ mới biết sau khi con 808 ra đời . nen tìm hiểu kỹ
@dancely20 Đó là do sony ko muốn hy sinh thiết kế để nhét cụm camera to đùng vào thôi
@kehuydietngo công nghệ của người ta đầu tư 5 năm mới có Sony muốn hay không muốn được chăng? nếu nhét thì phải to hơn cái Nokia
marklost
TÍCH CỰC
10 năm
😃 con 5S cao nhỉ
1020 mà thua Z1 là sao .
@endlesslovei trên WP 8 thì Nokia 1020 k thực sự mạnh bạn à
@nguoithammuu0304 Fw gì? 😁 z1 chụp chán bà cố.
amida79
ĐẠI BÀNG
10 năm
@endlesslovei 0 tin lắm cái bài báo cáo này
kupull0208
ĐẠI BÀNG
10 năm
1520 đâu nhỉ
@t2k Ấy, không hẳn thế đâu. Tôi đã dùng Lumia 1520 để chụp ảnh. Chụp xong chiếu lên tivi 42 inchs hay đem in ảnh đều rất đẹp. Có thể nói không ngoa là ngang với máy ảnh du lịch kỹ thuật số. Theo tôi, có lẽ không máy điện thoại nào chụp ảnh đẹp như Lumia 1520.

Sent from my LG-F320L using Tinhte.vn mobile app
@bshuy2003 So trong đám lumia cao cấp mà bác, ở trên em cũng đã comment nói rồi 😃
@bshuy2003 Khà khà mình vừa nâng cấp con 925 lên 1520, để thử chiếu lên cái 42 inches xem nó khác với 925 hay ko. Love 1520 <3 . Đúng ra mình chờ 930 nhưng lâu quá vả lại ko glance nên nản. Bác có ở SG ko? Hôm nào anh em giao lưu cafe chơi😃
@t2k do bản rom black của Việt Nam đó bạn ơi, bản rom black của Hungary chụp đẹp hơn nhiều, để mình kiếm lại link cho bạn xem😃
ngon đó! ;)
Fan Nokia mà vào thì topic này sẽ dài 😃

Sent from my iPad using Tinhte.vn mobile app
@L'expérience cần gì fan nào bác.nhìn qua cái bảng kia là thấy nhảm rồi
Z2 này bá thật rồi.And nên xài Sony là ngon nhất : thiết kế,chụp ảnh....
iptran68
TÍCH CỰC
10 năm
1020 mà kém thế à!
vn_mnm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có tin được không bài so sánh DxOMark này khi mà :
_Z2 Flash LED lại đc 85 điểm, trong khi Flash Xenon của 808 công suất mạnh gấp 4 lần chỉ đạt 81 điểm (http://www.dxomark.com/Mobiles/Nokia-808-PureView) ?
_Màn trập trên 808 là màn trập cơ, đi kèm với Flash Xenon thế mà phơi sáng lại được 78, trong khi Z2 rất nhiều khả năng không có màn trập cơ thì lại được 88 ?
_Sony có dám đem Z2 của mình cho 1 bên thứ 3 hoàn toàn trung lập, khách quan (gsmarena chẳng hạn), đo chụp phơi sáng trực tiếp với 808 trong bài thử đặt trên tripod, iso chỉnh tay 50 - 100 rồi so noise, details các thứ hay không mà trang DxoMark này lại chấm Z2 phơi sáng 88 điểm, trong khi 808 chỉ có 78 điểm ? Cảm biến Z2 là 1/2.5", 808 là 1/1.2" và Z2 không có màn trập cơ ?
_Cái hình ảnh trong bài thử nghiệm trên trang DxoMark có gì đặc biệt đâu ? 808 thừa sức đạt được zoom lossless như trên mà ? 808 zoom lossless max tới 12x cơ mà ? (Zoom lossless 12x đó là khi quay video Creative Mode độ phân giải 360p)
_Z2 cũng chỉ ổn định hình ảnh trong khi quay video bằng thuật toán phần mềm, trong khi 808 cũng có. Cả 2 cùng ko có ổn định quang học. Hà cớ gì lại chấm Z2 66 đ, còn 808 chỉ 39đ ?

Mình chỉ có 5 câu hỏi nhỏ nhẹ ở trên. Ko gây war, xin các thánh chỉ giáo giúp
Thanks
@contimngừngđập 50mpx của oppo là 8mpx chụp liên tiếp chứ k có 50mpx... cho hỏi ảnh thực tế nào dòng Z ăn dòng lu 10 không?
@Chuột Bạch AG Hiện tạj z2 ăn được r
Tươg laj z3 nó quốc chết
@contimngừngđập cho m link đi bạn ảnh thực tế í
@contimngừngđập http://www.tinhte.vn/threads/doi-dau-truc-tiep-808-pureview-lumia-1020-vs-xperia-z2-nguoi-dung-danh-gia.2293665/page-2
ăn hành hả bạn chơi 3Q có đó chứ chụp ảnh kiu em Z3 mai ra còn có thể
đù, đi so sánh con ra đc 3 năm rồi với con có cấu hình vào loại ngon nhất hiện nay
dù sao thì sony cũng đã đuổi kịp đc 808 rồi cơ đấy 😆 một nỗ lực rất đáng ghi nhận
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@fernandopham Nó đã 3 năm rồi nhưng vẫn là 1 tượng đài trong dòng cameraphoen bạn à. Bởi vì nó đúng nghĩ là 1 chiếc cameraphone;. SONY đã làm tốt hơn thế khi đem vào 1 thiết kế vẫn giữ được nét đẹp của OniBalance và 1 Camera ko thua kém 😁
@mambocmui KLQ nhưng Sony ảo vãi. Mỗi cái hình chữ Nhật bo tròn mà cũng đặt tên. Nếu nói đến số lượng nghệ tích hợp trên một chiếc điện thoại thì Sony nhiều vô đối nhưng chất thì @@. Mỗi cái màn mà nào là Bra bla, x reality, white magic blabla
@mambocmui KLQ nhưng Sony ảo vãi. Mỗi cái hình chữ Nhật bo tròn mà cũng đặt tên. Nếu nói đến số lượng nghệ tích hợp trên một chiếc điện thoại thì Sony nhiều vô đối nhưng chất thì @@. Mỗi cái màn mà nào là Bra bla, x reality, white magic blabla
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@lucas_mufc Lắc não trước khi conment chứ???
@fernandopham nói gì hay thế... thế sony mà nó làm cái cam lồi bà cố như 808 thì nó thế nào :3
vansy88
TÍCH CỰC
10 năm
Đồ cổ của nokia giờ mới bị xoắn ngôi.......
@vansy88 Nếu ngôi vương chụp ảnh vẫn là nokia. Bạn cứ tìm hiểu đi
HaizzOS
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vansy88 Tán thành...! Nokia là mãi mãi! Chờ 1520... giảm giá thêm tí nữa rước về! Vẫn trung thành 1280 vậy :rolleyes:
phuoc34
TÍCH CỰC
10 năm
Z2-808 một 9, một 10 thì ko nói

1020 mà thua s4,5s thì em thấy sao sao đó
marklost
TÍCH CỰC
10 năm
@phuoc34 😁 cùng thắc mắc
;);)chuyên gia nói sony đứng nhất, fan nô kêu nokia đang sắp tung ra con mới, seeder thỳ bảo sao ko có s5

:p
@AmbitiousMan ... Còn ipo đứng ngoài hít khói.. Hic
TITAN61188
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phaikodo Bạn đừng nói ị phone, mình nhìn gét vì thấy sao nhiều ng cuồng màu sắc chơi game sao nhìn nản... ví dụ game kết giới lg g2 và iphone 5 1trời 1 vực kiểu 16m màu với 256k màu í... còn chưa kể bao thứ loang ngoằng. Nokia thì đẳng cấp ở camera ko cần bàn rồi... ngay con n8 đủ bóp chết mấy con dt quảng cáo chụp ảnh rồi
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
@AmbitiousMan những thằng kém thông minh và già đình + cuộc đời bất hạnh thì chỉ nghĩ ra được những câu nói như thế này
@kiseobum thấy không thích thì cm nói bình thuong thôi bác . đâu nhất thiết phải nói nặng người khác vậy . góp ý
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
10 năm
buồn cười xem bên GenK thì phải, mấy thánh cứ phán 808 41Mpx nên phải tốt gấp đôi Z2 20.7Mpx chứ, trang chấm điểm xạo cờ hó... 😁 :D :D
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@t2bo0o hahahh :D đọc bên ấy toàn siêu nhân với anh hùng thôi bác à :D :D
@mambocmui em bị ăn quả lừa khi mua tai Phone bên đó qc đó bác ạ giờ còn tức sau rút kinh nghiệm tham khảo trc khi mua:eek: mà bên đó với soha nếu cmt có ý nói họ viết sai nó bang acc liền bác em bị nó bang 2 acc rồi (bọn này đôi khi cũng ăn cắp ảnh bên ae tinh tế mà ghi của nó chứ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019