[E3 2013] Sony nói game PS4 là của bạn vĩnh viễn, nhưng phải có PS Plus nếu muốn chơi online

cuLong
11/6/2013 9:1Phản hồi: 97
[E3 2013] Sony nói game PS4 là của bạn vĩnh viễn, nhưng phải có PS Plus nếu muốn chơi online
Để giải đáp thắc mắc bấy lâu nay của người chơi về đĩa game cũ trên PlayStation 4, mới đây Sony đã có câu trả lời chính thức cho vấn đề này nhân dịp tham dự E3 2013. Theo đó, một đĩa game đã được mua sẽ thuộc quyền sở hữu của bạn vĩnh viễn, bạn có toàn quyền cho mượn, cho thuê hoặc bán cho bất cứ ai cũng được và người đó sẽ được chơi đĩa game cũ đó thoải mái mà không phải trả thêm khoản tiền phí nào khác. Việc làm này của Sony được cho là cạnh tranh trực tiếp với chính sách quản lý bản quyền đĩa game cũ chỉ được chuyển nhượng 1 lần của Microsoft. Ngoài ra, Sony cũng cho biết rằng dịch vụ đám mây Gaikai nhằm stream game PS3 lên PS4 sẽ được ra mắt vào năm sau.

Tuy không đánh phí bản quyền lên đĩa game cũ nhưng Sony lại có một ràng buộc khác nếu người dùng muốn chơi game PS4 trực tuyến, cụ thể là họ bắt buộc người chơi phải có tài khoản PlayStation Plus để chơi online những tựa game này. PS Plus (PS+) là một dịch vụ mở rộng của PS Network, với nhiều tính năng nâng cao và có thu phí thuê bao. Nhân dịp này Sony cũng công bố thêm gói cước mới cho dịch vụ PS+, với giá 10$ cho gói 1 tháng, bên cạnh giá 20$ cho gói 3 tháng và 50$ cho gói 1 năm. Như vậy nếu muốn chơi online game PS4 thì người chơi bắt buộc phải mua tài khoản PS+, với mức phí tối thiểu là 10$/tháng, bù lại bạn sẽ được giảm giá một số tựa game nhất định kèm theo nhiều ưu đãi khác. Còn nếu chơi offline thì bạn sẽ không cần phải bỏ tiền mua tài khoản PS+.

Theo IGN (1, 2)
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ps4 mà tính phí thì phải xem lại có nên mua ko hay sang xbox one
@risky99 XB1 cũng tính phí chứ bộ
k3nji2kid
ĐẠI BÀNG
11 năm
@risky99 Thế sang XB k phải trả phí à?! lol

Nh ông cmt ra vẻ nhiều tiền + nguy hiểm vãi cả chưởng!
@risky99 5$ 1 tháng àh bạn ơi.. rẻ gấp mấy lần thằng Xbox =]]
battulata
ĐẠI BÀNG
11 năm
@risky99 Cái tính phì này giống như nhập code online hiện nay trên ps3 và xbox thôi bro ơi, nếu muốn chơi offline game 2nd để nhận tropy thưởng khỏi cần online thì khỏi mua ps+, mà mình thấy như vậy hợp lý đó.
hehe1110j
TÍCH CỰC
11 năm
Có điều kiện thì cũng làm 1 em về cắm vào con CRT 14" chơi cho bằng bạn bằng bè 😁
johanvie
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hehe1110j Bạn không thấy có lỗi với cái máy à? o_O
hehe1110j
TÍCH CỰC
11 năm
@johanvie Nghèo k phải là lỗi 😃
trieutuanw
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hehe1110j Crt lỗ đâu mà cắm hdmi cổng av ko có trên ps4
sony và M$ càng ngày càng phát triển và cứ phát triển vào cái lĩnh vực kinh doanh làm tiền khách hàng.
hix 😔 nó cứ giống xbox360 hack được chơi game hack 25k/game rồi mua tài khoản chơi live cũng đc.3 tháng có 300k lời chán hơn là mua 1 triệu 1 game
@chjmp0men Chưa thấy sony nó Ban ah. Nó mà Ban thì khõi chơi dc online nha. Mình từng có 1 con ps3 bị ban
battulata
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chjmp0men cộng đồng ps3 phát triển lắm bro ơi mua rồi đổi thoải mái chơi online được và lưu thành tích của mình vĩnh viễn nữa
lainhatduy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá rẻ + chiêu này nữa >>> Xbox One hơi mệt đấy. M$ chắc đang run =))
Ổ cứng có thể nâng cấp nhé:
Sony's console is packing a 500GB hard drive (same as the Xbox One), and it will not include the camera module, which is a $59 (£44 and €49) add-on for the $399 box. By comparison, the Xbox One includes -- and requires for its use -- the Kinect 2.0 camera. (Update: Sony's confirmed that the PS4's hard drive is upgradable.)
Nguồn: http://www.engadget.com/2013/06/11/sonys-playstation-4-eye-is-a-59-add-on-ps4-packs-a-500gb-hdd/
vẫn rẻ chán so với X1
giá thì rẻ hơn xbox live nhưng không có các dịch vụ xem video , tv , movie kèm theo nhu xbox live . với lại xbox chơi online sướng hơn playtation .
hp2013
TÍCH CỰC
11 năm
@baohen1510 bạn đang ở Mỹ hả mà cần mấy dịch vụ đó ? m$ không hỗ trợ mấy dịch vụ đó cho VN đâu nhé bạn hiền.
@baohen1510 onl xbox 360 thì sướng hơn ps3 thiệt nhưng next gen thì chưa chắc nha bạn.. còn cái vụ xem TV thì hài vãi chưởng =)) bạn có TV sao ko xem.. phải bỏ ra hơn 10tr mua 1 cái Xbox One để xem TV trên chính TV của bạn àh =]] còn movie hay music j thì PS4 có hết nhaz bạn.. PS3 đã có rồi.. bỏ đĩa phim bluray vào coi full hd thật muốn lòi mắt luôn 😆
keen9000
TÍCH CỰC
11 năm
@baohen1510 Video thì hiện tại ps3 đồng thời cũng là cỗ máy hd thứ dữ , chuẩn âm và hình ảnh ko thua gì những con hdp có giá trên 300 $ , giới hạn dung lượng tuy bất tiện nhưng ko phải là ko thể , mình vẫn đang chiến phim ầm ầm đây

Mình ko tin ps4 lại thiếu mất mảng movie đâu , còn tv thì biết bao giờ mới coi đc vtv3 trên x1 @@
katz
ĐẠI BÀNG
11 năm
rẻ hơn quá nhiều so với xb1
Vĩnh viễn à. Hay đấy nhỉ 😁
@The Phone Bác cần chơi ps2 thôi thì e bán cho nguyên cái mày ps2 nè...máy cũ nhưng chơi còn ngon chán...giá ra đi 700k nhé

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
lvq17cm
TÍCH CỰC
11 năm
nhét đĩa pes ps2 vào (đĩa chép 15k ý) có chơi đc trên ps4 không các bác! E tính mua về làm giải trí gia đình và chơi game ps2 thôi
@lvq17cm bác này hài quá. mua ps4 về chỉ chơi ps2 thì bác mua xừ cái ps2 luôn cho r.

mà cũng chưa chắc chơi đc game ps2 đâu nhé, có chơi đc thì cũng phải mua disk bản quyền hoặc mua qua PSN, đắt lòi như disk ps3 ý. vì máy ps2 h đa số mod chip mới chơi đc game lậu, còn ko mod chip thì cứ phải xài disk bản quyền mới chơi đc.
R.I.P Xbox One
Giá bán rẻ hơn, dịch vụ tốt ngang, Game thu phí đỡ tốn hơn, vậy sao ko chọn PS4 😁
$50 cho 1 năm PS Plus, tính ra 1 tháng chưa tới $5 mà bản thân cái giá này vẫn còn rẻ hơn mua 1 game gốc
Policy của SONY dễ thở hơn nhiều so với XBOX.
PSN Plus tính ra khá tiện,lâu lâu dc free vài game đỉnh,trên PSV là 1 ví dụ điển hình,hiện ở VN bán tài khoản tầm 60$ với giá 850k vậy tức là 1 năm ngoài chi phí chio đĩa game thì thêm từng đó cho chi phí online mình nghĩ cũng khá ổn,hơn nữa PSN dc đổ thêm tiền vào sẽ ổn định,biết đâu lại ngon như XBOX Live nữa thì tuyệt 😁
ặc, chơi online mà còn phải có tk PS+ (cái này chấp nhận ) nhưng phải tốn thêm thêm tiền cho cái tk này mà k free) thì xác định là tự kỉ đi là vừa. console chơi offline k thôi thì thà pc còn hơn.
Sony ăn tiền kiểu gì vậy giời o_O
@KytoSai Cứ cãi nhau hoài làm gì, ở VN chuộng PS từ thời xưa rồi nhưng trên thế giới và nhất là ở Mỹ Xbox là bá chủ, chỉ khi nào bán ra mới biết con nào ngon hơn, mấy chú ở đây tính toán cũng chỉ là lý thuyết cả thôi. Người nước ngoài họ chả phải tính toán như mình đâu, cái gì thích thì bỏ thêm vài trăm $ cũng được, đã không thích thì rẻ hơn cũng thành đắt.
@thenhantinh hiện tại thì sau buổi e3 tối wa.. fan Xbox đã trở thành fan PS4 =]]
vok
TÍCH CỰC
11 năm
@ducluong_brisingr console chơi offilne sao giống PC được, vãi cả so sánh.
@ducluong_brisingr Các bác bị gì dzay? Đó h game console online toàn tính phí mà 😁 đó là chuyện bình thường.Người ta làm game cực khổ sao cho mình chơi miễn phí dc :D
Tau sẽ hack hết, thằng Sony mày có nghe không!:mad:
hoainam0710
ĐẠI BÀNG
11 năm
😕 ngày nào mới chính thức bán đây hic
@hoainam0710 đầu 2014
Từ thời X360 muốn chơi online là phải mua gold membership rò6i
vẫn đá PES2 như thường, đĩa lậu tràn lan 😁
cái PS Plus 50$/năm,mua code 3$ ở Vn có 40k/code,tính ra chưa đến 4k VND/ngày,hưởng bao nhiêu là ưu đãi mà vẫn còn chê đắt. Mấy cái game online đổ tiền triệu vào nạp thẻ thì không sao. Nghĩ lại cái vụ mua code cửu âm chân kinh so với PS mới nực cười 😁
@duytungtran88 Mua bộ đồ thời trang ở game online ngang tiền dùng PS plus 1 năm
@duytungtran88 chưa kể cho free game mỗi tháng nữa :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019