EDGE là gì ?

Thảo luận trong '[BB] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi darkelite, 21/2/08.

1. darkelite

darkelite Thành viên

Cho mình hỏi edge là gì ? Trong forum thấy có nhiều bài nói edge nhanh hơn gprs, chỉ xài được 1 số nơi ? Bro nào rành giúp mình với.
    :

2. tuananh_nguyen

tuananh_nguyen Thành viên

edge em moi tìm hiẻu và đựoc biết nó là 1 phiên bản cao hơn của GPRS,tốc độ truy cập của edge xấp xỉ ADSL(khoảng hơn 300kb/s theo quảng cáo của nhà cung cấp)...hiện đang cung cấp dần dần...chưa rộng bằng sóng GPRS

3. blackberry_qn101

blackberry_qn101 Thành viên

EDGE(Enhanced Data Rates for GSM Evolution), đôi khi còn gọi là EGPRS, là một công nghệ di động được nâng cấp từ GPRS cho phép truyền dự liệu với tốc độ có thể lên đến 384 kbit/s cho người dùng cố định hoặc di chuyển chậm và 144kbit/s cho người dùng di chuyển tốc độ cao. Trên đường tiến đến 3G, EDGE được biết đến như một công nghệ 2.75G. Thực tế bên cạnh điều chế GMSK, EDGE dùng phương thức điều chế 8-PSK để tăng tốc độ dự liệu truyền. Chính vì thế, để triển khai EDGE, các nhà cung cấp mạng phải thay đổi trạm phát sóng BTS cũng như là thiết bị di động so với mạng GPRS.Với gói dịch vụ này thì chỉ có Mobi là triển khai trên toàn mạng thôi, Vina + Viettel đang kết nối và thử nghiệm tại một số điểm.

dda2w3, huytran_ktqd, nhv2584 người khác thích nội dung này.
  4. darkelite

darkelite Thành viên

thanks bác. nghe thích quá. nhưng theo như bác nói thì Mobi đã phủ sóng EDGE khắp nơi rồi nhưng em thường ở Quận 5 gần bệnh viện CR, và chơ bến thành mà đâu có thấy gì đâu. Hay là phải cấu hình lại như đã cấu hình GPRS.

5. blackberry_qn101

Tất nhiên là phải cấu hình như cấu hình GPRS rồi, tất nhiên là vẫn tính cước như GPRS!

6. dan_vinh1

dan_vinh1 Thành viên

Em ở Nghệ An mà mọi hôm cầm con 8700g của ông anh vẫn xài EDGE tốt các bác ạ, công nhận mạng EDGE của Mobi phủ sóng rộng thật :D

7. nrk

nrk Thành viên

Cảm ơn nhé, điều này giải thích tại sao mà anh em xài vinaphone thì lâu lâu máy điện thoại bật sang edge, chốc chốc lại trở về gprs. Thì ra là tùy vào cột phát sóng nơi mình đang đứng. :yes4lo:

8. blackberry_qn101

Vâng, dùng EDGE đúng là đã thật nhưng mà cuối tháng thanh toán thì ...chóng mặt lắm các bác ạ!

9. angelo

angelo Thành viên

Bước phát triển cao hơn của mạng GSM đã cung cấp cho chúng ta công nghệ Enhanced Data rates for GSM Evolution (Giá trị dữ liệu tiên tiến cho việc triển khai GSM - E.D.G.E). EDGE cung cấp cho chúng ta một dung lượng dữ liệu gấp 3 lần GPRS. Khi sử dụng EDGE nhà điều hành có thể quản lý được hơn gấp 3 lần số thuê bao đối với GPRS, và gấp 3 lần giá trị dữ liệu trên một thuê bao, thêm một dung lượng đáng kể cho truyền thông thoại. EDGE sử dụng cấu trúc khung dữ liệu, kênh lô-gic,và băng thông sóng mang 2ookHz giống như TDMA (Xử-lý-nhân-chia-thời-gian) dùng trong mạng GSM hiện nay, cho phép nó phủ sóng trực tiếp trên nền GSM hiện có. Đối với một số mạng GSM/GPRS hiện nay, EDGE thực chất chỉ là một sự nâng cấp phần mềm.
    EDGE cho phép truyền tải các dịch vụ di động tiên tiến như tải video, clip nhạc, tin nhắn đa phương tiện hoàn hảo, truy cập interrnet, e-mail di động tốc độ cao.

10. zeldras

zeldras Thành viên

làm thế nào dể máy dùng đc edge hả bác máy e hiện chũ edge(ko viet hoa) o duoi cot sóng là dã dùng dc chua?

11. anpha82

anpha82 Thành viên

Máy hiện chữ e hoặc E hoa là edge về làng rồi đấy bác ạ

===========
    One Jsc, Chuyên tổng đài, Call center
    http://www.one.com.vn
    0913-034-922

12. tan

tan Thành viên

nghe thích quá. BB 8700g đã dùng được edge chưa các bác?

13. Easerman

Easerman Thành viên

Hôm em về tận Tam Bình Vĩnh Long thì thấy EDGE tràn trề, em đang xài Vina mà. Tiếc là ko đem theo máy chụp lại vài pô up lên phục vụ các bác.

14. asahisachi

asahisachi Thành viên

Muốn biết máy có dùng được EDGE hay không, bác vào trang BlackBerry, tìm đúng loại máy thấy thông tin sản phẩm có hỗ trợ GPRS/EDGE là dùng được. Tuy nhiên nếu máy có hỗ trợ nhưng vùng phủ sóng máy hoạt động không có thì máy cũng không chơi được. Đây chính là hiện tượng có bạn hỏi tại sao lúc thì thấy GPRS lúc thì lại hiện EDGE.

15. hongwin

hongwin Thành viên

Cảm ơn các bác nhé!
    Hôm qua em đến công ty tự nhiên thấy chữ GPRS biến thành EDGE mà chưa biết là vấn đề gì, đang thắc mắc thì đã có các bác trả lời rồi.:wink0st::wink0st::wink0st:

16. nrk

nrk Thành viên

edge mà, ở Việt Nam làm gì có sóng EDGE ngoại trừ các máy đang dùng sim của người ngoài và đang dùng roaming...

17. blackberry_qn101

Bác này chậm cập nhật thông tin rồi, EDGE đã đc các nhà cung cấp dịch vụ thử nghiệm từ khá lâu, thậm chí Mobi còn thử nghiệm thông tuyến trên toàn hệ thống rồi cơ:D

18. asahisachi

asahisachi Thành viên

Update thêm tí, Mobifone đã thử nghiệm xong và đi vào khai thác rồi. Còn anh Vina thì đang thử nghiệm công nghệ này, các mạng khác thì chưa?

19. hookvn

hookvn Thành viên

bác cho em hỏi với. thế của BB thì có những máy nào dùng đc EDGE? 7290 có dùng đc ko?

20. hookvn

hookvn Thành viên

HSCSD là j vậy bác? em thấy trong các máy mới ra gần đây nó hay có cái đấy

bluehip thích nội dung này.