Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

EDGE là gì ?

darkelite
21/2/2008 15:44Phản hồi: 61
Cho mình hỏi edge là gì ? Trong forum thấy có nhiều bài nói edge nhanh hơn gprs, chỉ xài được 1 số nơi ? Bro nào rành giúp mình với.
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

edge em moi tìm hiẻu và đựoc biết nó là 1 phiên bản cao hơn của GPRS,tốc độ truy cập của edge xấp xỉ ADSL(khoảng hơn 300kb/s theo quảng cáo của nhà cung cấp)...hiện đang cung cấp dần dần...chưa rộng bằng sóng GPRS
EDGE(Enhanced Data Rates for GSM Evolution), đôi khi còn gọi là EGPRS, là một công nghệ di động được nâng cấp từ GPRS cho phép truyền dự liệu với tốc độ có thể lên đến 384 kbit/s cho người dùng cố định hoặc di chuyển chậm và 144kbit/s cho người dùng di chuyển tốc độ cao. Trên đường tiến đến 3G, EDGE được biết đến như một công nghệ 2.75G. Thực tế bên cạnh điều chế GMSK, EDGE dùng phương thức điều chế 8-PSK để tăng tốc độ dự liệu truyền. Chính vì thế, để triển khai EDGE, các nhà cung cấp mạng phải thay đổi trạm phát sóng BTS cũng như là thiết bị di động so với mạng GPRS.Với gói dịch vụ này thì chỉ có Mobi là triển khai trên toàn mạng thôi, Vina + Viettel đang kết nối và thử nghiệm tại một số điểm.
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@blackberry_qn101 mình xài thấy yếu hơn gprs
halinh1510
TÍCH CỰC
9 năm
@phuong12dnvn Topic này từ 2008 bạn ạ.Đó là thời điểm EDGE có mặt tại VN
Bây giờ là 2014 rồi,là thời điểm quá độ 3G lên 4G.EDGE chỉ còn tồn tại ở vài nơi sóng yếu và GPRS chỉ hiển thị lúc mới bật nguồn máy bắt đầu dò sóng
darkelite
ĐẠI BÀNG
16 năm
thanks bác. nghe thích quá. nhưng theo như bác nói thì Mobi đã phủ sóng EDGE khắp nơi rồi nhưng em thường ở Quận 5 gần bệnh viện CR, và chơ bến thành mà đâu có thấy gì đâu. Hay là phải cấu hình lại như đã cấu hình GPRS.
Tất nhiên là phải cấu hình như cấu hình GPRS rồi, tất nhiên là vẫn tính cước như GPRS!
Em ở Nghệ An mà mọi hôm cầm con 8700g của ông anh vẫn xài EDGE tốt các bác ạ, công nhận mạng EDGE của Mobi phủ sóng rộng thật 😁
nrk
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cảm ơn nhé, điều này giải thích tại sao mà anh em xài vinaphone thì lâu lâu máy điện thoại bật sang edge, chốc chốc lại trở về gprs. Thì ra là tùy vào cột phát sóng nơi mình đang đứng. :yes4lo:

Vâng, dùng EDGE đúng là đã thật nhưng mà cuối tháng thanh toán thì ...chóng mặt lắm các bác ạ!
angelo
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bước phát triển cao hơn của mạng GSM đã cung cấp cho chúng ta công nghệ Enhanced Data rates for GSM Evolution (Giá trị dữ liệu tiên tiến cho việc triển khai GSM - E.D.G.E). EDGE cung cấp cho chúng ta một dung lượng dữ liệu gấp 3 lần GPRS. Khi sử dụng EDGE nhà điều hành có thể quản lý được hơn gấp 3 lần số thuê bao đối với GPRS, và gấp 3 lần giá trị dữ liệu trên một thuê bao, thêm một dung lượng đáng kể cho truyền thông thoại. EDGE sử dụng cấu trúc khung dữ liệu, kênh lô-gic,và băng thông sóng mang 2ookHz giống như TDMA (Xử-lý-nhân-chia-thời-gian) dùng trong mạng GSM hiện nay, cho phép nó phủ sóng trực tiếp trên nền GSM hiện có. Đối với một số mạng GSM/GPRS hiện nay, EDGE thực chất chỉ là một sự nâng cấp phần mềm.
EDGE cho phép truyền tải các dịch vụ di động tiên tiến như tải video, clip nhạc, tin nhắn đa phương tiện hoàn hảo, truy cập interrnet, e-mail di động tốc độ cao.
zeldras
ĐẠI BÀNG
16 năm
làm thế nào dể máy dùng đc edge hả bác máy e hiện chũ edge(ko viet hoa) o duoi cot sóng là dã dùng dc chua?
Máy hiện chữ e hoặc E hoa là edge về làng rồi đấy bác ạ

===========
One Jsc, Chuyên tổng đài, Call center
http://www.one.com.vn
0913-034-922
nghe thích quá. BB 8700g đã dùng được edge chưa các bác?
Easerman
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hôm em về tận Tam Bình Vĩnh Long thì thấy EDGE tràn trề, em đang xài Vina mà. Tiếc là ko đem theo máy chụp lại vài pô up lên phục vụ các bác.
Muốn biết máy có dùng được EDGE hay không, bác vào trang BlackBerry, tìm đúng loại máy thấy thông tin sản phẩm có hỗ trợ GPRS/EDGE là dùng được. Tuy nhiên nếu máy có hỗ trợ nhưng vùng phủ sóng máy hoạt động không có thì máy cũng không chơi được. Đây chính là hiện tượng có bạn hỏi tại sao lúc thì thấy GPRS lúc thì lại hiện EDGE.
Cảm ơn các bác nhé!
Hôm qua em đến công ty tự nhiên thấy chữ GPRS biến thành EDGE mà chưa biết là vấn đề gì, đang thắc mắc thì đã có các bác trả lời rồi.:wink0st::wink0st::wink0st:
nrk
ĐẠI BÀNG
16 năm
edge mà, ở Việt Nam làm gì có sóng EDGE ngoại trừ các máy đang dùng sim của người ngoài và đang dùng roaming...
Bác này chậm cập nhật thông tin rồi, EDGE đã đc các nhà cung cấp dịch vụ thử nghiệm từ khá lâu, thậm chí Mobi còn thử nghiệm thông tuyến trên toàn hệ thống rồi cơ😁
Update thêm tí, Mobifone đã thử nghiệm xong và đi vào khai thác rồi. Còn anh Vina thì đang thử nghiệm công nghệ này, các mạng khác thì chưa?
thk143
TÍCH CỰC
16 năm
Viettel cũng có rồi mà ,rõ nét nhất là ở khu vực Kim Mã ,Nguyễn Thái Học ...
biokiller
TÍCH CỰC
15 năm
EDGE khác với edge nha bạn.

Theo hướng dẫn của RIM thì:
edge/gprs/GSM: có thể nhận cuộc gọi và SMS.

EDGE/GPRS: dùng phone, gửi và nhận email, PIN, SMS, MMS và Browser với tốc độ cao.
hookvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
bác cho em hỏi với. thế của BB thì có những máy nào dùng đc EDGE? 7290 có dùng đc ko?
@hookvn
@hookvn 7290 ko có edge đâu bạn !!!
8xxx về sau đều có edge trừ 8830 ra thui
hookvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
HSCSD là j vậy bác? em thấy trong các máy mới ra gần đây nó hay có cái đấy
Hix mình đag xài 8700 ở SG, sao chưa bao h thấy chử edge hiện lên nhỉ toàn gprs 😔
High-Speed Circuit-Switched Data (HSCSD), phiên bản mở rộng của mạch chuyển dữ liệu CSD (Circuit Switched Data), chính là cơ chế chuyền dữ liệu của mạng GSM. Có thể nói CSD là GSM thường, còn HSCSD là GSM mở rộng. HSCSD có tốc độ nhanh gấp 4 lần GSM, đạt tới 38.4kbps.

Với CSD, cấp phát kênh được thực hiện trong chế độ chuyển mạch. Sự khác biệt là từ việc sử dụng các phương thức mã hóa (kết hợp/hoặc) trong chế độ đa phân chia mã theo thời gian để gia tăng tốc độ đẩy dữ liệu.

Một cải tiến của HSCSD là nó cho phép sử dụng phương thức chỉnh sửa lỗi lạ trong chuyền dữ liệu. HSCSD mở rộng mức (level) sửa lỗi trong điều kiện có thể tùy thuộc vào chất lượng của sóng kết nối.

Cải tiên thứ 2 trong HSCSD chính là khả năng sử dụng đa phân kênh theo thời gian thực. Tối đa là 4 kênh. Điều này cho phép mở rộng chuyền dữ liệu lên đến 57.6 kbps trong khi đó CSD chỉ là 14.4kbps.

Nói tóm, máy nào có HSCSD thì tức là nó dùng GSM mở rộng và sẽ có tốc độ cũng như chất lượng kết nối GSM tốt hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019