Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ép xung chip iPhone lên 833 MHz......nè A E vào cho ý kiến

ifan24
15/5/2010 5:44Phản hồi: 59
Ép xung chip iPhone lên 833 MHz......nè A E vào cho ý kiến
Cả hai phiên bản 3G và 3GS đều có thể nâng khả năng xử lý để giúp chạy ứng dụng nhanh hơn.
Chip bên trong iPhone 3G, 3GS có tốc độ lần lượt là 600 MHz, 833 MHz, nhưng Apple đã hạ xung của 2 sản phẩm này xuống 412 MHz và 600 MHz. Nhiều hacker đã phát hiện ra điều này và tìm cách đưa tốc độ của chúng về với giá trị thật bằng việc đổi tên file hệ thống.
Hackulous là diễn đàn đầu tiên thử nghiệm ép xung trên iPhone và chỉ sau đó một thời gian, bản hướng dẫn chi tiết để nâng tốc độ xử lý điện thoại của Apple được tung lên mạng.
Theo đó, việc này chỉ có tác dụng trên iPhone cài đặt firmware đã được jailbreak. Các bước cơ bản được hướng dẫn như sau: Tìm file có tên “com.apple.SystemPowerProfileDefault.plist” trong thư mục hệ thống System/Library/System/System Configuration/PowerManagement.bundle/. Đổi tên file thành “SystemPowerProfileDefaultbak.plist”. Tiến hành khởi động iPhone và chip của máy đã được ép xung.
Việc nâng tốc độ chip có thể giúp máy chạy ứng dụng nhanh và mượt hơn. Bên cạnh đó, nó cũng khiến cho thiết bị nóng, thời gian sử dụng pin ngắn hơn và có khả năng làm giảm tuổi thọ của sản phẩm.
VNEXPRESS
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác nào làm chuột bạch đeeeee
hix thông tin này nóng hổi quá mà k biết thực hư ra sao...các bác cho ít ý kiến đê
rangkuk
ĐẠI BÀNG
14 năm
kinh quá mởi đọc xong cũng bất ngờ thật
Kuang
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình đã làm rồi đây, dùng ifile tìm đến thư mục System/Library/System/System Configuration/PowerManagement.bundle và đổi tên file này “com.apple.SystemPowerProfileDefault.plist” thành “SystemPowerProfileDefaultbak.plist”.

Reboot lại là xong, vô các mục photo hay game thì thấy nhanh hơn 20%, theo cảm nhận riêng của mình. Giờ đang tìm cách nào để xem sysinfo coi chip nó đã hoạt động đúng nhịp xung 833mhz chưa?
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn chạy thấy hao pin nhiều không
Kuang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thấy hao nhiều đó bác, 45p hết 10% pin.
Mình đã làm thử, cảm nhận là không thấy nhanh hơn trước. Mình dùng phần mềm SysInfoPlus để kiểm tra tốc CPU thì không thấy thay đổi gì cả vẫn là 600Mhz, không thấy máy nóng hơn.

Không biết cái này là thực không à. Thử tiếp 1 chút nữa xem thế nào.
googlevn83
ĐẠI BÀNG
14 năm
nếu quả thực nhanh hơn thì đây là diều đáng mừng khi OS 4.0 ra đời (đối với ip 3G)
Mình thử rồi kô thấy gì hơn.Kiểm tra CPU vẫn vậy.Kô biết bác hacker đó có chỉ thiệt tình kô nữa.
cài này phải chờ nhận xét của rất nhiều ng mới đưa ra kết luận đc.
chờ...
Đã thử nhưng không thấy kết quả j. Vào Terminal kiểm tra vẫn là 412.
cách kiểm tra tốc độ xử lí iphone 3g bằng terminal thế nào bác hướng dẫn dc ko
@kid242 K.tra kiểu gì thế bác. Hg' dẫn ae fát
Mình mới đọc xong bài này , cũng thấy mừng , nhưng thấy ae comment , lại buồn
tuandon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tớ đã làm theo và cảm nhận là co nhanh hơn nhưng không nhiều,bình thường vô game Brothers In Arms mất 8s thì gờ mất hơn 6s chút,tuy ko nhanh hơn là mấy nhưng dù sao vẫn cảm ơn chủ thớt^^
whyworry
TÍCH CỰC
14 năm
Cứ tưởng cứu vớt dc con 3G đang chậm như rùa , ai dè 😔
Tình hình vẫn y như dzậy , ko nhanh hơn so với trước các bạn hiền ơi .
Em nghe nói sẽ làm giảm tuổi thọ pin của máy đó các bác
arch_ledung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chưa ép xung, nó đã "Bụp" rồi! Lỡ đâu, "Bụp" 1 phát thì sao? Chẹp!...
mình nghĩ k nên dùng vì nó sẽ làm giảm tuổi thọ của máy ,khi sản xuất thì các kỹ sư của apple đã tính toán kỹ rối mình k nên thay đổi nữa vì vậy chắc chắn minh sẽ k nâng tôc độ máy lên nếu có
Mình đã thử và thấy tốc độ có cải thiện đôi chút. Thời gian mở phần mềm mất nhiều thời gian nhất ở máy mình là NAVIGON EUROPE giảm khoảng 30%. Thời gian vào setting cũng nhanh hơn. Trước chênh lệch vào setting với con ipod touch 3G là khoảng 2s thì giờ giảm xuống 1s. Không có cảm giác chạm vào setting sẽ hiện ra ngay như ipod touch nhưng cũng gần được như thế. Về nhiệt độ thì mình cảm nhận cũng nhanh nóng máy hơn. Và theo lí thuyết thì có lẽ thời gian và tuổi thọ pin cũng sẽ giảm vì phải làm việc với công suất lớn hơn trước.
Sợ nhanh thì có nhanh nhưng ảnh hưởng đến phần cứng - CPU của máy vì cái j "o ép" nó bộc phát quá khả năng đều ko tốt cho lắm :p
có nên làm ko nhỉ , nếu giảm tuổi thọ máy , có đáng kể ko nhỉ ^^ mình chỉ thik các ứng dụng bay ra bay vào😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019