Ericsson tiến hành thử nghiệm mạng di động 5G, cho tốc độ tối đa đạt mức 5Gbps

Blaze1st
1/7/2014 20:39Phản hồi: 198
Ericsson tiến hành thử nghiệm mạng di động 5G, cho tốc độ tối đa đạt mức 5Gbps

Tập đoàn Ericsson cho biết họ đang tiến hành thử nghiệm nội bộ công nghệ mạng di động 5G - thế hệ kế tiếp của 4G LTE hiện nay với tốc độ nhanh hơn gấp nhiều lần. Theo đó, mạng 5G trong tương lai dự kiến sẽ cho tốc độ truyền tải dữ liệu tối đa đạt đến mức rất rất cao: 5Gbps - tức 5 gigabits mỗi giây. Nếu như các bạn chưa hình dung nó cao đến chừng nào thì hãy nhìn sao công nghệ mạng 4G LTE-Advanced hiện nay, vốn chỉ dừng lại ở mức 225Mbps - tức 225 megabits mỗi giây. Một ví dụ dễ hiểu khác là với 5G, bạn sẽ chỉ tốn khoảng 80s để tải xong một bộ phim với dung lượng 50GB.

Ericsson hy vọng sẽ đưa vào sử dụng công nghệ mạng 5G đầu tiên vào năm 2019, và nơi thử nghiệm đầu tiên có lẽ sẽ là khu vực Bắc Mỹ - nơi mà mạng 4G LTE đã quá phổ biến. Ngoài Bắc Mỹ thì theo Ericsson, Nhật Bản và Hàn Quốc cũng là hai quốc gia rất quan tâm đến 5G và có thể họ cũng sẽ sớm bắt tay nghiên cứu và áp dụng. Tuy nhiên, Ericsson nghĩ rằng phải ít nhất là sau năm 2020 thì 5G mới bắt đầu được dùng bởi nhiều người sử dụng các thiết bị điện tử.

Với tốc độ truyền tải "khủng khiếp" như vậy thì Ericsson tin rằng công nghệ mạng 5G sẽ không chỉ được ứng dụng trong lĩnh vực smartphone/tablet hay thị trường di động nói chung, nó cũng sẽ được áp dụng cho hình thức M2M. Tức là mọi máy móc - ví dụ như đèn giao thông, xe hơi kết nối, thiết bị khám sức khoẻ, biển quảng cáo, biển thông báo, sẽ luôn trong tình trạng kết nối, đưa ra những phản ứng tức thời, theo thời gian thực nhờ vào tốc độ tuyệt vời của 5G.

198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

còn nhanh hơn cả copy trong ổ cứng mình :oops:
Bá đạo
OMG!!!! Ước gì mạng ở VN mình ở mức download 2MB/s thôi là vui mừng khôn siết rồi.
@lovesocnho mình chỉ cần hơn 1MB/s là thoả mãn lắm rồi
@hoan chau Mình sài gói Mega You của FPT, down thấy chậm như rùa. Gần 300K/tháng chứ bộ. Haizzzz
@sieu_nhan ADSL FPT gói Mega You, giá gần 300K/tháng mà tốc độ down thấy rùa lắm. Haizzzz
@lovesocnho Đợt về down ở nhà cũng được 700+KB/s mà, coi youtube cũng ngon lành, MEGAYOU luôn 😁 :D
Khiếp cái tốc độ ... em chỉ ước mơ 3G vn thật ổn định. Toàn là tốc độ " Quảng Cáo " , tốc độ " Khuyến Mãi " , tốc độ " Lý Thuyết " , tốc độ " Hoàng Đế - Mẫu Hậu " gì đó ... mà giá cước thì đâu có " Bèo "
OMG ..... Nhìn tốc độ người ta mà thèm. VN còn lẹt đẹt 3G chưa xong. 😔(
vitkon
CAO CẤP
10 năm
@Nguyenhoanglam 1/ Bạn có sẵn sàng trả tiền di động như "người ta" không?
2/ Có bao nhiêu người dám trả tiền giống "người ta" như bạn?

Ham muốn thì vô cùng, nhưng năng lực thì có hạn thôi bạn ạ. Nhà mạng nó đặt mua huỵch phát thiết bị là về ngay, tích hợp không được thì thằng bán nó sang tích hợp hộ ngay. Mỗi tội giá đắt mà dân dùng thì nghèo, khấu hao mãi không thu được vốn (thậm chí lỗ) nên không dám đầu tư. Chắc chắn là VN thì chưa sản xuất được thiết bị phát sóng.

Vài năm nữa, khi thiết bị nó rẻ xuống thì đầu tư không muộn. Nhớ bài học 2G và 3G: Thế giới triển khai 3G thì năm ~ 2000 - 2005. VN mình thì đến năm 2010. Nhưng mà đến giờ các con giời vẫn rón rén gói cước 2USD/tháng (trong khi tụi người ta nó dùng tối thiểu là 40 USD/tháng).
Mà mình nghĩ khi đi mua thiết bị thì Việt Nam hay Anh/Pháp hay Mexico đều cùng mức giá với nhau. Chưa thấy chế độ giảm giá thiết bị cho nước nghèo.
Tuy nhiên, Ericsson nghĩ rằng phải ít nhất là sau năm 2020 thì 5G mới bắt đầu được dùng bởi nhiều người sử dụng các thiết bị điện tử.

còn các nhà mạng Việt Nam thì chắc vẫn còn đang tuyên bố đang trong quá trình thu hồi vốn mang 3g.Đầu tư làm j cho tốn kém trong khi vẫn bán dc 3g với giá rất cao.
@Mr Prince tương đương với 3G tại hàn.
@daovangiangtnvn tốc độ có chuẩn hay ko? có ổn định hay ko?
@congzing Chuẩn sv 😃
@spsp RẺ mà chậm với lại tải về tầm 1.5gb dữ liệu là thấy mất 1 đống tiền. Mình nghĩ nó cũng chả rẻ
Sợ nhất là mấy bác nhà mình lại thích bệnh thành tích, lại chơi ngay cái 4G,5G cho bằng bạn bằng bè thì bỏ xừ. Các bác cứ làm 3G cho thật tốt. Giá rẻ vậy là đc rồi. Ai cũng dùng đc. Chỉ cần các bác làm cho nó ổn định, dung lượng gói Max tăng lên 2Gb. Thế là ok. Vì thực ra 3G là đủ, tuy ko ưa mấy ông nhà mạng nhưng công nhận 3G việt nam mình khá là rẻ và nhanh, chỉ lúc nào hết dung lượng thì mới tịt thôi.
Vn chỉ ước 500kB/s
tôi xin thề 3g ở việt nam các nhà mạng biến nó thành 2g. 5g mà ra đời đến việt nam nó sẽ là 1g. 70k để đổi đc 600mb . vâng thật bá đạo
@finalmagic Một thời đen thối cũng mình là đây 😔(. Về VN thấy yêu VN hẵn... thiên đường Internet.
Conglyvip
ĐẠI BÀNG
10 năm
@daovangiangtnvn Bạn so sánh khập khiễng vậy. Nền kinh tế của họ bạn cũng đem ra so sánh như thế ah
@nguyenthietvu Nhưng quả dưa hấu ở nhật có giá 500.000 vn, giá tàu điện mua vé tháng cỡ 17 triệu, so tiếp đi

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@daovangiangtnvn cái này thì cáp quang may ra mới chiu noi thoi
3gb với bạn là đủ sao. hãy trả lại tên max cho em nó
@spsp vẫn dùng bt thế thôi. đầu tháng vừa r mới nghe đc anh lệ rơi hát 1 lần . còn đâu fb, tinhte, winphoneviet, haivl, dantri hết
@luongngocanh92 3g phải chịu khó thôi. Web thì bạn dùng opera mini ấy. tiết kiệm cực kỳ, m thì wifi là chủ yếu nên cũng chả lo mấy vụ 3g, hôm nào về quê hay đi du lịch thì xài nhiều 1 xíu thôi. 3g với mình chỉ để chữa cháy thôi.
@spsp cái wp nó không có opera mới chán. uc dùng chậm hơn ie. thôi thì đành chấp nhận chứ biết sao đc
@luongngocanh92 Mình cũng dùng wp7.8 1 time. Mấy cái app thông thường cũng cùi.
Mạng 3g Việt Nam cũng ổn đó chứ 8mb/s
hết lưu lượng vẫn xem youtube được
@loveskyvn uploadfromtaptalk1404271700743.jpg
@loveskyvn Được đó nhưng đoạn video 10 phút thì phải xem tới 30 phút vì phát được 1 phút vấp 2 phút.
@ductoantink35cdct 30 phút tải được cả bộ phim HD rồi
@loveskyvn 30 phút mà bạn tải được bộ phim hd bằng 3g tôi cũng nể bạn đó.
Tôi chỉ mơ ở VN 450kB/s ma ổn định la dc rồi. Xai mang vina va mobi ra khỏi trung tâm ti la hiện lên chữ E cha pá la nản lắm rồi.
Mấy thánh cmt đầu sợ thật. Cứ ném rá bất kì nước nào khác trừ Việt nam vài hôm cho dùng 3g chắc khóc thét
tranduyhai
ĐẠI BÀNG
10 năm
3g việt tít tít tít ...tịt
yên tâm đi mấy bac...Việt Nam mình sẻ đốt cháy giai đoạn từ 3G -> 5G luôn...bỏ qua giai đoạn 4G
Đang dùng 3G mà lèo tèo có 2Mbps 😔
trilong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy bố kêu nhiều phải qua Myanmar nơi mà sim điện thoại 200-300 đô hay qua các nước châu âu nơi mà wifi xài phải trả 2 $ cho 10 phút xài thì mới thấy mạng của mình sướng đến mức nào. Thực sự thì nhiều khách du lịch nước ngoài thấy mạng wifi, 3G của mình thèm nhỏ dãi trong khi người trong nước thì chê ỏng chê eo. Đòi 1 cái xe chạy như ferari trong khi muốn mua nó với giá cái công nông. Thực sự ko biết thế nào là đủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019