Evernote, một ứng dụng ghi chú tốt cho Android

Duy Luân
7/2/2011 7:35Phản hồi: 39
Evernote, một ứng dụng ghi chú tốt cho Android
Ghi chú là một trong những công việc thường nhật mà chúng ta đều cần đến. Hiện tại có rất nhiều ứng dụng ghi chú dành cho Android, tuy nhiên hiếm có đối thủ nào có đầy đủ chức năng mà lại miễn phí như Evernote.

Cảm nhận đầu tiên về Evernote là giao diện cực kì thân thiện với người sử dụng. Các nút nhấn được bố trí gọn gàng nhưng vẫn đem đầy đủ chức năng của Evernote ra màn hình chính.

Để thêm nhanh một ghi chú mới, bạn chỉ cần nhấn vào nút New note là đã có thể bắt đầu nhập liệu. Chúng ta có thể đặt tên cho từng ghi chú, giúp quản lí ghi chú dễ dàng hơn. Việc thêm ghi chú không có gì đặc biệt, tuy nhiên những chức năng phụ mới chính là thứ cung cấp cho ta nhiều tiện ích, chẳng hạn như việc gắn thẻ (tag) cho mỗi ghi chú. Evernote cho phép ta thêm nhiều tag để có thể tìm kiếm nhanh hơn cũng như sắp xếp lại theo từng chủ đề. Để thêm tag cho ghi chú, chúng ta có thể thêm trực tiếp ngay lúc tạo ghi chú bằng nút "tag" hay thêm sau đó bằng cách nhắn giữ tên ghi chú rồi chọn Tag trong menu vừa mở ra. Ngoài ra, bạn còn có thể dùng GPS và mạng di động để đánh dấu vị trí tạo ghi chú.

[​IMG] [​IMG]

Để xem tất cả các ghi chú bạn đã tạo, nhấn vào nút All notes tại giao diên chính của ứng dụng. Các ghi chú được sắp xếp theo thời gian tạo. Bạn có thể nhấn vào từng mục ngày tháng để thu gọn hay mở rộng để dễ quan sát. Ngoài tuỳ chọn sắp xếp theo ngày tháng, bạn còn có thể sắp xếp theo ngày cập nhật, tiêu đề, tên notebook, thành phố tạo ghi chú, quốc gia tạo ghi chú. Tất cả tuỳ chọn ấy nằm ở Menu > Display options. Ở góc phải của mục all notes còn có phím chuyển nhanh giữa sẵp xếp theo tag hay các cách sắp xếp khác.

[​IMG] [​IMG]

Người dùng còn có thể sắp xếp các ghi chú của mình vào từng notebook riêng biệt, đông thời chọn notebook nào sẽ đồng bộ. Tuy nhiên tính năng này chỉ xuất hiện trong phiên bản trả phí của Evernote. Còn ở bản miễn phí, chúng ta chỉ có thể lưu ghi chú vào một notebook duy nhất mà thôi.

Đặc biệt hơn, người dùng có thể thêm vào ghi chú của mình những hình ảnh, âm thanh, phim và tập tin. Nhờ đó, bạn có thể làm cho ghi chú của mình sinh động hơn, thậm chí là chính xác hơn. Các tập tin thêm vào sẽ được sắp xếp phía trên cùng của ghi chú. Muốn xem hay nghe tập tin nào, chỉ cần nhấn vào đó là xong. Không nhiều chương trình có thể làm được việc này. Ngoài ra, ngay trong giao diện tạo ghi chú mới có hai nút Camera và Record cho bạn chụp nhanh hình ảnh và thu âm để thêm vào ghi chú cùa mình. Như vậy, chúng ta không cần đến ứng dụng ghi chú giọng nói nữa.

[​IMG] [​IMG]

Một tính năng hấp dẫn khác của Evernote đó là khả năng đồng bộ với máy chủ Evernote. Ở lần đầu tiên chạy ứng dụng, bạn sẽ được yêu cầu đăng nhập vào tài khoản Evernote của mình. Nếu chưa có, bạn có thể tạo nhanh ngay trên máy. Để truy cập các tuỳ chỉnh của việc đông bộ, bạn nhấn phím menu > Settings. Tại đây, bạn có các tuỳ chọn như:
+ WiFi sync only: chỉ đồng bộ khi có kết nối Wifi mà thôi.
+ Sync Data on power up: đồng bộ khi bạn vừa bật thiết bị.
+ Sync Automatically: chỉnh thời gian giữa hai lần đồng bộ.

Evernote còn hỗ trợ widget để bạn có thể tạo nhanh ghi chú ngay từ HomeScreen. Tự ưidget, bạn có thể tạo ghi chú văn bản, ghi chú bằng ảnh, ghi chú giọng nói hay tìm kiếm ghi chú.

Quảng cáo

Một số điểm hạn chế mà mình cảm thấy sau một thời gian dùng Evernote:
+ Không đưa được ghi chú ra HomeScreen.
+ Quản lí theo notebook rất hay nhưng không có trong bản miễn phí.
+ Chưa có nút chuyển nhanh giữa các ghi chú với nhau.

Nhìn chung, Evernote là một trong những ứng dụng ghi chú được nhiều người sử dụng và đánh giá cao (4 sao trên Market). Không phải trả phí mà chúng ta có thể có được những chức năng hấp dẫn kể trên thì thật hiếm có. Nếu bạn có kinh nghiệm gì về Evernote, bạn hãy chia sẻ cho mọi người ngay tại topic này.

Một số ứng dụng ghi chú khác bạn có thể tham khảo
+ ColorNote: Đây cũng là một trong những ứng dụng ghi chú thường được nhiều người sử dụng bởi sự đơn giản và tiện lợi của nó. ColorNote cũng được cung cấp miễn phí trên Market.
+ Catch Note: Ứng dụng này có những nét giống với Evernote nhưng đồng bộ với dịch vụ catch.com
+ Gtask
: Tận dụng chức năng tạo lịch làm việc và đồng bộ với Google Task để ghi chú

Quảng cáo

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Apps nè giao diện nhìn khá trực quan, tương đối "hiện đại" nhưng kéo theo phức tạp một chút, test ngay xem sao :p
Cá nhân mình dùng Notecolor, khá đơn giản và tiện vì gắn nó lên Home (dạng Widget) thì màu sắc thể hiện đc nhiều ý tưởng và mức độ quan trọng của cái note với mình 😃
Evernote hay vì còn tích hợp đc trên macos,windows nữa
Dùng trên di động và dùng đc cả trên máy tính luôn
syphunguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
chức năng này khá cool, vì nó xài note save trực tuyến. Tuy nhiên với 1 số máy Android hạn chế các kết nối để vào mạng, như e đang dùng Archos 7IT - only wifi, toàn vào mạng qua wifi thì đến chỗ nào ko có wifi thì bó tay 😔. Xem bài viết hay tải về thử mở ra nó bắt login là biết ko xong roài. Hiện giờ e đang dùng song song notecolor và noteEverything.
vinhpapa
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trong các app Note của Android có loại nào lưu trữ thẳng lên thẻ nhớ được không vậy các bác
Lên thẻ nhớ chi bác, vào gmail vào lịch tạo ghi chú, nó sẽ ở đó suốt đời ấy mà, mình ghi chú trên gmail sao đó sync xuống máy cho tiện mà không dùng phần mềm nào!😁
thực sự là rất bực mình với note của Android cũng như Winfone7, cái cần ở đây là 1 cái gì đó đơn giản, trực quan như hồi 6.5. Còn nếu lên lịch hẹn thì đã có calendar rùi. Ý kiến riêng là vậy.
Những note lưu trực tuyến chỉ có thể đọc khi kết nối internet. Trên iOS là thế, ko bik Android OS có bị hạn chế đó ko.
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái topic này xưa lắm rùi nhỉ 😃
Hung_mtuci
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phiên bản Evernote rất đáng giá nếu dùng bản trả phí.

Với phiên bản Free em nghĩ không nên dùng vì không thể đồng bộ dữ liệu nếu ko online. Nếu muốn phải dùng tinh năng favorite cho từng note vô cùng bất tiện.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
android có nhiều phần mềm hay quá
Evernote muốn dùng tính năng notebook phải trả phí. Mọi người nên dùng thử Springpad : vừa miễn phí từ đầu đến cuối lại hỗ trợ đầy đủ tính năng giống Evernote. Thậm chí là còn hơn theo ý kiến cá nhân của mình vì Springpad còn cho mình add thêm tasks, checklist, v.v... rất là thuận lợi.

Trước giờ mình dùng rất nhiều app như Astrid Tasks và Notepad đủ loại, nhưng từ hồi dùng Springpad thì mình chỉ dùng 1 ứng dụng duy nhất thôi.

Đấy là bạn chưa thấy cái hay của các ứng dụng note này. Có lẽ vì bạn không cần phải dùng đến chúng. Nếu bạn muốn ứng dụng note đơn giản bạn có thể tìm hiểu AK notepad XM notepad.
minju
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang dùng ColorNote, để thử xem cái này có ok không
Mình thích cái nào Free mà hay :happy:
karl2410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thích những điều mà ai cũng thích thì khỏi phát biểu, hê hê

mình thích dùng Colornote hơn, đơn giản và có widget
Mình đang dùng to do list widget thấy cũng ổn, ghi chú nhanh rất tiện lợi.
Thêm 1 lựa chọn cho các bác là dùng upvise nhé
cái đó dùng cho mọi hdh , có cả backup contact
Em trung thành với colornote, giao diện đơn giản, cute 😃
Còn 1 app ghi chú rất tốt, giao diện đẹp hơn (Ko fải 1 màu xanh lá), chức năng tương đương với Evernote bản trả phí, dung lượg nhẹ hơn (1Mb) và hoàn toàn miễn phí. Mình xài lâu rùi và cũg thấy rất tốt. đó là Catch 🆒
Các bạn có thể xem info của nó tại đây:
Code:
[URL="https://market.android.com/details?id=com.threebanana.notes"]https://market.android.com/details?id=com.threebanana.notes[/URL]
BBaoni
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình lại dùng Gnote, vì tính năng SYNC vô Google Docs tiện lợi 😃
Cái Snapshot là chụp hình bên ngoài hay là chụp màn hình android vậy bro?
k66473
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau khi xem qua các thảo luận thì mình quyết định cài GTasks và sử dụng, vì nó đồng bộ với Google Tasks.
camthuc
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái lợi hại của evernote là nó đồng bộ với tất cả mọi hệ điều hành. Vậy nên các bác có thể dùng nó mọi lúc mọi nơi trên mọi thiết bị miễn là có mạng internet và bộ cài đặt. Trước đây e dùng notebooks của nó là chính, chỉ cần sync 1 lần là nó tự lưu trong máy của mình, lần sau có thể mở lên chỉnh sửa mái thoải. Còn các loại note khác như tags ảnh hoặc video e chưa dùng nên chưa biết. Khuyết điểm của nó là sử dụng giao diện web để lưu trữ nên nhiều khi load data khá chậm.
đảm bảo với bác là Upvise dùng cho nhiều HDH hơn Evernote , từ java tới win ...... chưa ĐT nào mình dùng mà nó ko hỗ trợ , ngoài ra nó còn rất nhiều tính năng khác cực kì hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019