Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook giới thiệu ngôn ngữ lập trình "Hack" giúp viết phần mềm nhanh hơn

Duy Luân
20/3/2014 16:21Phản hồi: 83
Facebook giới thiệu ngôn ngữ lập trình "Hack" giúp viết phần mềm nhanh hơn

Facebook mới đây đã giới thiệu một ngôn ngữ lập trình mới có khả năng đẩy nhanh tốc độ viết cũng như kiểm tra các phần mềm. Với tên gọi Hack, ngôn ngữ đã được nội bộ Facebook sử dụng hơn một năm nay và bây giờ hãng đưa nó thành một chuẩn mở cho mọi người cùng xài. Được biết Hack là sự kết hợp giữa các yếu tố của ngôn ngữ lập trình tĩnh như C với những ngôn ngữ động như PHP. Với ngôn ngữ tĩnh, trình biên tập sẽ giúp bạn biết được nhiều lỗi trong mã nguồn trước khi chạy nên an toàn và đảm bảo hơn, còn với những ngôn ngữ động thì bạn phải chạy phần mềm lên rồi mới biết mình gặp lỗi gì mặc dù nó cho phép chúng ta viết code nhanh hơn.

Vậy là Hack ra đời như một sự dung hòa giữa cả hai yếu tố nói trên. Nó sẽ báo cho bạn biết khi nào mã nguồn của bạn bị viết sai thông qua một server trong máy nội bộ (như hình ảnh đầu bài), chúng ta không cần phải đưa code lên server chạy như PHP rồi dò lỗi. Trong quá trình viết, tag <?php mà bạn thường dùng được thay bằng tag <?hh. Và nếu bạn đã tạo ra những file PHP thì môi trường chạy với tên gọi "HHVM" vẫn có thể biên dịch cả ngôn ngữ PHP lẫn Hack nên sẽ không lo về vấn đề tương thích.

Bryan O’Sullivan, trưởng nhóm Hack, cho biết rằng bản thân Facebook được viết dựa trên PHP, nhưng khi nhiều lập trình viên của công ty cùng làm việc trên nhiều dựa án thì việc tìm ra lỗi trước khi chạy dần trở nên cần thiết hơn. Hack sẽ giúp rút ngắn thời gian, tiết kiệm chi phí viết phần mềm, bất kể đó là một dự án lớn hay nhỏ. Tuy nhiên, O’Sullivan nhấn mạnh rằng Hack sẽ không ảnh hưởng đến tốc độ chạy của mã nguồn (và tốc độ chạy phần mềm nói chung), nó chỉ giúp ích cho quá trình phát triển mà thôi.

Nguồn: Facebook
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tưởng là Facebook cho ra phần mềm để "Hack"chứ
bác trưởng nhóm Hack Bryan O’Sullivan là người quen của siêu nhân Clark Kent trong Smallville à @@ (nhân vật xinh nhất phim Chloe Sullivan 😁)
Đây là ngôn ngữ lập trình mới mang tên Hack nhé.Chứ ko phải phần mềm Hack hay ngôn ngữ chuyên dùng để Hack
jiti
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngochacker Bác nghiêm túc vl. Anh em ai cũng biết đọc mà. Đừng thể hiện thế chứ.
@jiti người ta nói đúng mà cứ bảo nghiêm túc, chú có vẽ thích sống không nghiêm túc nhỉ
@jiti Thể hiện ji chú.Đương nhiên ai cũng biết đọc.Nhưng cái tiêu đề nhiều người vẫn hiểu lầm đó
AJINGON
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thớt có tài liệu và soft chưa, múc về mần hello world ngay
@AJINGON Link nguồn nhé bạn, facebook có trang tutorial
Dựa trên php mà lại viết dài dòng hơn php, nghĩ thế éo nào mà giúp viết phần mềm nhanh hơn ?

Ví dụ php chỉ cần funtion add_one($x), với $x là tùy ý sử dụng, int hay string gì cũng chơi tuốt.

Cái này chắc do IDE nó support báo lỗi trước, nhưng đoạn code trên nếu viết bằng php thì không có lỗi, cùng lắm kết quả trả về là null thôi.
@athysirus =)) ủng hộ bác chắc bác ấy pro hơn cả đội ngũ kỹ sư FB =))) nghe buồn cười vkl
tebaomang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@_FanTTE_ Project lớn, đợi đến lúc ra null thì ngồi fix bug hết hơi :v
@_FanTTE_ Thấy giới thiệu, tìm hiểu thử thì thấy nó hay hơn ở php vài điểm:
Hỗ trợ lambda expression.
Có Collection (php chỉ có array).
Nói chung là hơn ở cái ide nữa, hỗ trợ báo lỗi lập trình ngay mà không cần chạy thử mới biết lỗi.
suatuoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@_FanTTE_ Cái dở của PHP là ở sự lỏng lẻo này. Nhìn lại cách nó so sánh thì thấy, nào thì == vs ===, != vs !==, nào thì null/false/0
not for windows and mac 🆒🆒
Hack chắc chả phải viết tắt, thế mặt sách đặt tên giật thế
Zonz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Facebook đặt tên cho ngôn ngữ lập trình bá đạo thật. Làm cứ ngỡ hack gì đó...
có bác nào giống e ko? mấy hôm nay vào fb cứ chậm chậm
@taodai2304 Nhà bác mạng FPT đúng ko
@meteora_ptit chuẩn luôn!
@taodai2304 Dùng Chrome Cộng đi, mình thấy thằng này ổn đấy
@gauto988 m đang dùng nó mà chrome bị làm sao k vào đc fb và hay lỗi
nemo1560
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn các bác viết code thích quá. haiz 3 năm ngồi CĐ e vẫn ko nuốt dc mon C#
@gauto988 Em cũng thích Python. Cộng đồng cũng khá đông đảo nhưng không phải ở VN :v . Ở mình k chuộng Python lắm
@tiencoi1988 Chuẩn bác ơi. C# được MS hỗ trợ tool đến tận răng rồi. Nhưng em vẫn ghét C#.
@gaucon3503 Mịa, code C# xong giờ code DB bằng PL/SQL còn ngấy nữa😁
@gaucon3503 À chuyện về đi làm thì nó là mảng khác rồi. Nếu đi làm thì học những gì theo nhu cầu thị truờng thôi. 😃
thienhoan1
ĐẠI BÀNG
10 năm

😕
Google sẽ ra C.r.a.c.k
@Mơ à Google có Go và cũng gần nằm sàn rồi.
monkey_2513
ĐẠI BÀNG
10 năm
đọc cái tiêu đề cứ tưởng như bao anh em khác. đọc xong chưa thấy gì xảy ra 😕
seven7773
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này dùng trên hdh linux :eek:
phhdinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@seven7773 code thì đâu chẵng được bạn, code trên notepad cũng ok nữa là o_O
Mà tình hình là thằng FB toàn dùng máy Mac hết bạn à :rolleyes:
ôi "Hello World!" 😁
Nếu đễ dò lỗi trong lúc code thì ide php nào bi giờ cũng hỗ trợ, việc gì phải dùng ngôn ngữ mới -.-
@Vaanres Em đố bác dùng IDE nào dò được lỗi như code ở trên đó. PHP ko có khai báo kiểu biến mà kiểu sẽ được xác định khi nó được khởi tạo lần đầu. Func của bác cần kiểu int để tính toán nhưng bác truyền vào String thì IDE nào hiểu được.
cái này có phù hợp với các chú vỡ lòng về lập trình không nhỉ?
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
muốn lập trình web thì học món nào chính hả mấy bạn?
echconlun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hủ Lô Bổ sung thêm: ASP trôi vào dĩ vãng rồi: Java, PHP5, .NetFramework với VB.net và C#, Python, Perl, Ruby on Rails, NodeJS..... Đó là những ngôn ngữ ở server side.
Ở Client thì HTML, JS, CSS giúp bạn có những website tuyệt cú mèo.
Một số framework về JS như: Jquery, Mootools, Dojo, Prototype, Sencha...
@echconlun Framework về css,js như Bootstrap, pure, http://foundation.zurb.com/ 😁 :D
thienhoan1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hủ Lô Chém gió dữ, HTML5 cũng là HTML thôi.

Theo suy đoán thì Hack này hỗ trợ cả kiểu tĩnh (tường minh) lẫn kiểu động (như PHP). Tùy theo trường hợp mà xài kiểu nào sẽ tốt hơn.
@linhatm Đầu tiên là HTML, xong cực quan trọng là thuần thục CSS, tiếp đến kêt hợp với javascript, nâng cao hơn thì ASP và PHP

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019