Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook làm mới giao diện News Feed theo phong cách đơn giản hóa, tập trung vào nội dung hình ảnh

Duy Luân
6/3/2014 21:43Phản hồi: 104
Facebook làm mới giao diện News Feed theo phong cách đơn giản hóa, tập trung vào nội dung hình ảnh
Screen Shot 2014-03-07 at 8.18.06 AM.png

Facebook mới đây đã ra mắt một giao diện News Feed mới cho mạng xã hội của mình với thiết kế đơn giản giúp mọi thứ rõ ràng hơn. Giao diện mới này cũng có nhiều nét tương đồng với ứng dụng Facebook trên các thiết bị di động. Thực chất thì hồi tháng 3 năm ngoái công ty đã giới thiệu News Feed được cải tiến, nhưng phản hồi của người dùng thử không tốt nên Facebook quyết định thiết kế lại để cho ra mắt phiên bản ngày hôm nay.

Cụ thể, giao diện mới của News Feed sẽ làm cho hình ảnh, video, album, bản đồ trở nên to hơn và nằm trong những "thẻ" giống như ứng dụng Facebook trên Android / iOS. Các bài báo, bài viết thì sẽ được mở rộng để bao gồm phần tóm tắt cũng như logo của đơn vị đã đăng bài. Facebook cũng đã làm việc để giúp nội dung từ các bên thứ ba trở nên hấp dẫn hơn và đẹp mắt hơn. Với những thông tin được nhiều người chia sẻ, nó sẽ không còn được thụt lùi vào khi bạn bè của chúng ta comment, thay vào đó sẽ được tách riêng thành một post để không làm cho giao diện bị rối.

Screen Shot 2014-03-07 at 8.17.57 AM.png

Một số người dùng hiện nay đang xài thanh sidebar màu đen ẩn vào cạnh tranh màn hình trên Facebook. Tuy nhiên, Facebook nói thành phần này quá rối trong suy nghĩ của nhiều người dùng. "Đó là một ý tưởng thiết kế trông rất tuyệt nhưng không giúp bạn di chuyển giữa nhiều chỗ khác nhau trên trang web". Do đó, trong phiên bản mới, Facebook quyết định sẽ loại bỏ nó và thay bằng sidebar đơn giản với những icon được cải tiến để giúp chúng ta di chuyển từ News Feed sang giao diện chat Messenger hay xem các sự kiện sắp diễn ra. "Bạn không cần học lại thứ gì cả - đó là một trong những mục đích của chúng tôi".

Cũng trong dịp này Facebook đã đổi font chữ trên mạng xã hội của mình thành font chữ mặc định tương ứng font mặc định của hệ điều hành bạn đang xài: Helvetica cho OS X và Arial cho Windows. Hãng nói họ làm như vậy là để đơn giản hóa trải nghiệm người dùng và giúp người dùng cảm thấy Facebook nền web không phải là một phần quá tách biệt.

Screen Shot 2014-03-07 at 8.31.10 AM.png

Việc đổi mới giao diện của Facebook ngày hôm nay cho thấy rằng hãng đang muốn tập trung hơn vào hình ảnh, một thứ mà Google+ đã làm rất tốt từ lâu. Song song đó, hãng cũng cho thấy nỗ lực kinh doanh về mặt nội dung ngay trên News Feed theo sau ứng dụng Facebook Paper mới ra mắt hồi tháng trước.

Công ty cho biết News Feed nền web mới đã bắt đầu được ra mắt dần dần ngay từ hôm nay.

Screen Shot 2014-03-07 at 8.35.11 AM.png
Nguồn: Facebook
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao của máy mình vẫn là giao diện cũ nhỉ, mà thấy cái cũ này thích hơn trên máy e mình :p
Đang cố cho giống twitter hả ta
@tuyetson98 ? twitter vừa đổi giao diện nhìn y chang facebook
đẹp nhỉ, thích 😁
ráng sao giao diện đẹp ngang Google + ấy
Cái kiểu giao diện chia Card, card traengs background xám này là từ Google Now mà ra phải không.

Facebook, công ty nhiều tiền nhưng dịch vụ đểu top thế giới. Video thì buff chậm như rùa, ảnh thì dequality xuống dã man mà load vẫn chậm. Tính năng thì khá nhiều copy lại của các mạng xã hội khác.
@hypous Em coi film Social Network thấy bước đầu Mark lấy code source của các social network khác rồi ốp vào mà 😆 ko biết ngoài đời thực có phải thế không :v :v
@hypous uh mình cũng thấy vậy nhưng có 1 cái mà k phải han4g nào cũng có là tính phổ biến haizzz
tuan_091219
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình bị đổi từ hôm qua! Ko thích bằng cái cũ :'(
Hàng cũ vẫn tốt hơn :p
Của mình vẫn xài giao diện của mấy năm trước =.=
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duyhotan2000 Chuyển rồi mà mình thấy nó chỉ thay đổi thanh tìm kiếm thôi
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
@duyhotan2000 chỉ thay đổi mỗi thanh tìm kiếm còn lại chả thấy gì khác. k giống như trên hình của thớt 😃
@huancoi216 tiếng anh US nha, uk cũng vậy ah
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
@victoryvn249 Cũng vậy thôi, nó đã cũng vậy từ năm 2011 rồi
elroy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tài khoản mình vẫn chưa được cập nhật
nam9000
ĐẠI BÀNG
10 năm
giờ là thời đại đơn giản hóa và phẳng hóa, like 😁
face app trên ipad load chậm vãi kể cả qua wìfi. Hiện tượng phổ biến là ảnh rất mờ, sau mấy chục giây nó mới load dần, load dần, đôi khi cả phút vẫn chưa xem được 1 cái ảnh rất bực mình
@cadenlid Gỡ ra cài lại xem sao? Mình ko có bị
cheekydown
ĐẠI BÀNG
10 năm
nó nè các bác =)) chuyển qua tiếng anh là có :v. mà thấy nó chạy mượt hơn cái giao diện cũ thì phải :v
tuyennima
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này thấy cả tuần nay rồi mà, chuyển tiếng anh mới có
bigstar19
ĐẠI BÀNG
10 năm
Của mình mới chuyển thanh trạng thái sang giao diện mới , còn new feed nhìn vẫn rồi mù
Các bạn sang tiếng anh sẽ có giao diện mới nhé 😁
@lechien.us đỏi sang tiếng anh ntn b
@daigianinhbinh bấnm vào biểu tượng bánh xe răng cưa bên góc phải , chọn cài đặt , vô là thấy thay đổi ngôn ngữ, rồi bạn chọn tiếng Pháp he he
@lethanh231 bác cho em hoi ? em muốn chuyển khung chat từ bên phải sang bên trái thì làm như thế nào hả bác
đổi sang tiếng anh là có ngay giao diện mới thôi
@Cậu Chiến mình đổi ngôn ngữ theo English US lẫn UK đều không được -_-
s.club2
TÍCH CỰC
10 năm
tiếng anh vẫn như cũ à, ko biết phải làm sao cho thay đổi không khí, nhìn cái cũ mãi cũng chán
huy33391
ĐẠI BÀNG
10 năm
face dạo này hay bị autotag với mấy quảng cáo link tinh quá. chán. Mà không biết cái giao diện này bao giờ mới được áp dụng đây
Thấy người ta lên giao diện mới cả năm nay mà mình vẫn còn giao diện cũ.
@JerryKist Mình cũng không để ý lắm,
Nhưng thấy nó cũng chưa thực sự hay
.acu.
TÍCH CỰC
10 năm
cái giao diện cũ đẹp hơn,cái này background xám nhìn tối tối sao sao á
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
Haizzz mình vẫn là Timeline cơ, giờ đã có New của Newfeed rồi cơ đấy

Xu hướng

Bài mới