Facebook nâng cấp giao diện, thêm một số tiện ích mới

Didu
21/9/2011 4:36Phản hồi: 79
Facebook nâng cấp giao diện, thêm một số tiện ích mới

Không lâu sau khi bổ sung nút Subscribe, Facebook hôm nay đã chính thức nâng cấo giao diện với việc thêm một số tính năng, tiện ích mới cho người dùng, giúp họ quản lý tốt hơn các cập nhật trạng thái của bạn bè. Có tổng cộng ba nâng cấp được [TAG]Facebook[/TAG] bổ sung vào dịch vụ mạng xã hội của họ, đó là danh sách bạn bè, mục [TAG]News Feed[/TAG] và theo dõi hoạt động của bạn bè theo thời gian thực. Facebook hy vọng những đổi mới này sẽ giúp người dùng quản lý và theo dõi hoạt động của bạn bè, bạn thân... một cách đầy đủ nhất và không bỏ sót.

Nâng cấp mục News Feed

News Feed là gì? News Feed là cái cột chính giữa, quan trọng nhất, là nơi hiển thị mọi cập nhật trạng thái của bạn bè. Trước đây, mục này có nhiều tuỳ chọn khác nhau như xem những cập nhật gần đây (Most recent), chỉ xem cập nhật trạng thái (Status Updates)... nhưng từ ngày hôm nay thì nó được gom lại làm một và được gọi là News Feed. Đơn giản hơn nhưng không có nghĩa nội dung hiển thị trong mục này sẽ giảm đi, ngược lại nó giúp người dùng quản lý dễ dàng hơn.

Những cập nhật trạng thái, chia sẻ hình ảnh hay link trang web của bạn bè vẫn sẽ được hiển thị tại đây. Mục News Feed mới được chia là hai phần đó là những cập nhật gần đây (Recent Stories) và những cập nhật quan trọng (Top Stories). Nếu là người nghiện Facebook và thường xuyên truy cập thì Top Stories sẽ không xuất hiện nhưng nếu bạn rời xa mạng xã hội này một thời gian (qua đêm chẳng hạn) thì Top Stories sẽ nằm ở phía trên cùng, tại đây, bạn sẽ thấy những câu chuyện hoặc cập nhật từ bạn bè trong quãng thời gian mà bạn không truy cập vào Facebook. Bên cạnh đó, ở góc trên cùng bên trái của mỗi cập nhật trạng thái, Facebook bổ sung một tem hình tam giác màu xanh, nếu click vào đó tức là bạn đã thêm cập nhật trạng thái này vào Top Stories, nhờ đó có thể theo dõi sau này. Tất nhiên thêm vào được thì bạn cũng có thể bỏ nó ra khỏi Top Stories.

Nếu thường xuyên truy cập Facebook thì bạn sẽ chẳng thấy Top Stories, thay vào đó là Recent Stories, hiển thị những cập nhật gần đây nhất. Đáng chú ý, mục News Feed bây giờ sẽ chỉ hiện thị cập nhật trạng thái, những hoạt động của bạn bè được chuyển sang một cửa sổ khác nằm ngay trên danh sách bạn bè đang online, mà Facebook gọi là Ticker.

Danh sách nhóm bạn bè mới

Khi theo dõi cập nhật của một nhóm, khi bạn post cập nhật sẽ chỉ có nhóm này xem được

Danh sách này nằm ở cột phía bên trái của giao diện Facebook, nó sẽ hiển thị tên các nhóm bạn bè mà bạn đã phân loại trước đó, có thể là bạn thân, thành viên trong gia đình, bạn học... Mỗi khi bạn click vào tên những nhóm bạn này thì News Feed sẽ chỉ hiện thị cập nhật từ các thành viên trong nhóm đó. Thậm chí, khi bạn cập nhật trạng thái thì mặc định sẽ chỉ có người trong nhóm đó có thể xem cập nhật này.

Ticker: Theo dõi hoạt động của bạn bè

Quảng cáo

Như đã nói phía bên trên, News Feed giờ đây được dùng để hiển thị cập nhật trạng thái cũng như một số thứ quan trọng khác, còn lại đều được chuyển sang một cửa sổ riêng. Đây là nơi giúp bạn theo dõi mọi hoạt động của bạn bè như họ đã bình luận, "like" trạng thái của một ai đó, họ đã kết bạn với một ai đó, họ đã check-in ở đâu... Thú vị hơn, bạn còn có thể tham gia vào những hoạt động này bằng cách click chuột vào nó. Danh sách này hiển thị theo thời gian thực vì thế bạn chẳng cần tới nút refresh.

Cuối cùng, thanh định vị nằm ở phía trên cùng (Navigation bar) cũng được thiết kế lại. Ở phía bên trái vẫn là logo Facebook cùng với các nút chức năng như thông báo, kết bạn, tin nhắn và ở giữa là cửa sổ tìm kiếm. Những thay đổi nằm ở phía bên phải, các nút chức năng Profile (trang cá nhân) và Account (tài khoản) đã biến mất, thay vào đó là hình ảnh đại diện kèm tên đầy đủ, nút Home và nút tùy chọn nhỏ. Khi bấm vào hình đại diện, Facebook sẽ đưa bạn đến trang Profile trong khi nút Home là trang chủ và nút tùy chọn cho phép tùy chỉnh tài khoản, đăng xuất...

Nguồn: Facebook Blog
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bây h mọi người có thể thoả mái đăng ký tham gia mà không cần thư mời nữa.....Hay!
MgClamn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ko hiểu bạn này nói gì luôn 😃Nhầm lẫn vs G+ rồi
ôg này hồi h chưa biết fb hay sao mà nói ghê vậy .
obix
TÍCH CỰC
13 năm
Muốn coi lại tất cả những gì mình đã post thì làm sao nhỉ?
g+ vẫn chưa mở cửa cho mọi người vào, buồn google quá, em phải quay lại fb, hic hic hic
Mở rồi bác ah.
https://plus.google.com/up/start/?continue=https://plus.google.com/&type=st&gpcaz=8d2dfa37
This feature is not available for your accountYou must be over a certain age to use this feature. Learn more.

conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
máy mình giờ lại ko vào đc face. toàn phải dùng cái utrasufl
thì từ trước đến h VNPT cấm mà
iDratini
TÍCH CỰC
13 năm
Mình dùng Twitter cho nó lành....
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
FB đang có dấu hiệu chững lại rồi. Chuẩn bị đi xuống như Yahoo. 2012 sẽ là năm của Zing Me:hot:
Chuẩn chuẩn.
shock
promano
TÍCH CỰC
13 năm
Vừa vào fb mình cũng thấy báo...
Dùng thử xem thế nào...
Ảnh bạn bè up lên hiển thị to nhìn hay phết... :p
vothanhloc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy giao diện ở trang của mình vẫn như cũ mà,chưa thấy có sự thay đổi giống như ở trang FB của bác.Vì sao thế nhỉ?
Thấy vậy chả hay ho tí nào :|, mình làm gì, chơi cái gì, người ta biết hết ... Còn gì riêng tư
Bắt chước Ver.3 của Zingme :hot:
phải có cạnh tranh thì mới phát triển được. cám ơn Google+ 😁
em xoá tài khoản Facebook rồi còn đâu :happy:
hvhuynh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xóa thì vẫn active lại được mà ta? Mình có sai không?
Sau thời gian khám phá Google + sao thấy hơi chán.. :-s
đúng rồi bạn ạ. không sai đâu. họ để cho mình 2 tuần rồi mới xoá hẳn. nhưng mà mình thấy nhàm quá rồi. có lẽ Google + không được thú vị cho lắm
trith
ĐẠI BÀNG
13 năm
thay đổi thấy hay hơn
thích cái coi hình, nó bự bự hơn
bucky
ĐẠI BÀNG
13 năm
tình hình là em thấy tk của em chưa dc đổi , có ai giống em ko
Chẳng nơi nào như VN và Tung của.;)
Chặn cái văn minh bảo hộ gà nhà nhưng gà nhà nuôi mãi mà không lón.:skip:
Thế mới đau em chứ :hot:
chỉ có cái thanh kia thôi mak bác
còn lại là zing me nó ăn cắp hết

h còn có zing me và 5 ứng dụng gì gì đó nua~ o_0
hajzzzzzzzzz

---------- Post added at 05:40 PM ---------- Previous post was at 05:39 PM ----------

bạn thử chỉnh qua English coi
coi chừng ver cua~ VN chưa có 😁
Sửa lại file host là được mà bạn 😃
Bạn có thể hướng dẩn cụ thể dùm mình kg ? Thanks
trankien22
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn mình thấy có giao điên ảnh nó to lâu rồi,còn giao diện mới thì hôm nay,còn mình vẫn chả thấy gì😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019