Facebook ra mắt App Center, kho phần mềm cho ứng dụng nền web và HTML5

Duy Luân
10/5/2012 1:53Phản hồi: 44
Facebook ra mắt App Center, kho phần mềm cho ứng dụng nền web và HTML5

Facebook hôm nay đã ra mắt App Center, một nơi mà bạn có thể tìm thấy những phần mềm miễn phí, trả phí lẫn các ứng dụng viết bằng HTML5 có kết hợp với Facebook. App Center sẽ chính thức mở cửa trong vài tuần tới nhưng hiện đã cho phép lập trình thử nghiệm việc đăng tải các ứng dụng và tạo trang giới thiệu cho phần mềm. Trong tương lai, App Center có sẽ là một nơi lý tưởng để các lập trình viên phân phối ứng dụng HTML5, điều mà kho ứng dụng của Apple hay Google chưa làm được.

Mỗi ứng dụng sẽ có một trang riêng để mô tả về chức năng, cách hoạt động, ảnh chụp màn hình và điều gì làm ứng dụng đó trở nên khác biệt. App Center khác các kho ứng dụng khác ở chỗ nó không thể hiện tất cả các phần mềm hiện có mà chỉ là những ứng dụng được người dùng đánh giá cao, có thời gian sử dụng dài và mức độ tự nguyện chia sẻ tốt. Những phần mềm mà chúng ta thấy được khi vào App Center sẽ dựa vào thói quen của bản thân. Ví dụ, nếu bạn thường chơi game, đó là những gì bạn sẽ thấy ở App Center.

Facebook cho biết một phần mềm muốn thành công trên App Center cần phải có chất lượng cao. Facebook dùng nhiều các đánh giá khác nhau để quyết định xem một phần mềm có thể được liệt kê để người dùng thấy hay không. Những phần mềm nào không được đánh giá tốt sẽ không còn được liệt kê.

Để giúp các lập trình viên quản lí phản hồi từ phía người dùng, hãng giới thiệu một công cụ đánh giá mới cho phép báo cáo tình hình đánh giá của người dùng đối với ứng dụng của lập trình viên theo thời gian. Nhà phát triển có thể xem nhóm tuổi nào đang dùng phần mềm của mình, khách hàng dùng trong bao lâu và nhiều dữ liệu khác nữa.

App Center được thành lập để phát triển ứng dụng di động có dùng Facebook, bất kể đó là iOS, Android hay nền tảng web. Từ App Center bản mobile, người dùng có thể duyệt những phần mềm nào tương thích với thiết bị của mình. Với những ứng dụng chạy ngay thì người dùng chỉ việc sử dụng, còn nếu ứng dụng yêu cầu cài đặt thì App Center sẽ chuyển hướng người dùng sang App Store hay Google Play. Những trang web yêu cầu đăng nhập bằng Facebook cũng được liệt kê trong App Center.

App Center xuất hiện sẽ lấp vào khoảng trống về thị trường di động mà các nhà phân tích đã phàn nàn rằng Facebook còn thiếu sót, trong bối cảnh hãng chuẩn bị đưa cổ phiếu ra công chúng (IPO). Một sự thật đó là Facebook không kiếm được nhiều tiền từ hàng triệu người dùng di động, và hiện cách duy nhất để tích hợp quảng cáo chỉ là News Feed. Facebook mới đây cũng đã mua lại Instagram với giá 1 tỉ USD, một bước tiến gần hơn đến thị trường thiết bị di động.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay nhỉ để thử xem thế nào 😁
Con đường kinh doanh mới, và FB đang mở đường
lại giàu sụ rồi, FB ơi ;)
Ở Viet nam Face đang bị cấm, thật khó khăn khi sử dụng Face
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@Mr Gau bạn yên tâm, ít nữa nó thu thuế của Facebook thì phải mở hoàn toàn thôi, chứ vừa cấm vừa thu tiền thì ai nghe được
kaka102
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ducphuc2008 Bác dạy thế nào hả bạn?
@Mr Gau hiện tại các mạng từ FPT tới Viettel đều vào được mà, bạn hãy thử chỉnh theo hướng dẫn tìm kiếm trên Google xem, hiện tại mình khôgn thấy người nào phàn nàn ko vào được .
Kho dứng dụng này của FB thật tuyệt, chờ đợi những sản phẩm tích cực cho cộng đồng người tiêu dùng .
@ducphuc2008 Họ đi ngược từ cái thời "Bác" vẫn đang còn thoi thóp rồi bạn ạ.
ái chà ghê nhỉ
link đâu .
@khoinguonit.com https://developers.facebook.com/blog/post/2012/05/09/introducing-the-app-center/
link đây vào mà develop apps rồi nó cho vào https://www.facebook.com/appcenter
Mình đang chơi cái Avenger Alliance như trong hình, hehe
@Long_Xuyen_Boy chơi online = saferi hay chơi như nào hả bạn?
@Long_Xuyen_Boy xài máy gì rồi ông, tui Mr KOP nè
@Long_Xuyen_Boy Tuyệt vời Facebook !!!

Tôi cũng đang chơi game đó đây, bạn pm cho cái acc FB, add nick chơi game cùng đê ... 😁
lại ép mình chơi game rồi! hic
App trên Facebook mà chạy được trên mobile thì quá tuyệt. HTML5 là đây. Cần viết 1 ứng dụng HTML5 chạy trên tất cả hệ điều hành hỗ trợ 😃
hay nhỉ... mà ở VN vào đc FB đã khó sao chơi games trên FB đc
karz_code47
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao báo page not found nhỡ mấy bác
😁 FB cũng bon chen nhờ
PhanKimi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Facebook ngày càng bành trướng, ra cái này để nhắm vào thị trường smartphone và tablet đây.
hongducwb
TÍCH CỰC
12 năm
@PhanKimi trước FB định free smartphone của hãng thiết kế nhưng sau đó kế hoạch bị huỷ 😁 ... tiếc thật
xxx thằng nào cấm thế :p
chỉ có doanh thu quảng cáo mà khủng khiếp như vậy rồi
Chung1905
ĐẠI BÀNG
12 năm
cách dùng các bác ơi
Chơi bằng trình duyệt bạn ơi. Trò này trên FB mình chơi vẫn là flash. Chưa phải HTML5
Search giống nick tinhte mình nhé :D

Vẫn con I9000, đang đợi S3 bán coi thử ra sao nè, hehe :D
@Long_Xuyen_Boy tui cũng xài samsung rồi GN :D
@Long_Xuyen_Boy Tui search Long Xuyen Boy thì nó ra Call boy long xuyen, thêm cả Boy Lx gì đó nữa, click vô mấy acc đó thì thấy chả có gì, ko biết có phải bạn ko nữa ? :D

Bó tay, thôi bạn pm cho cái link acc của bạn đê, accept cho nhanh ...
FB đang đi tắt đón đầu đây, HTML lại sẽ là chuẩn của tương lai không xa, do sự tiện ích dễ sử dụng và tính đơn giản của nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019