Facebook ra mắt tính năng cho phép nhiều người cùng tải ảnh lên một album

Duy Luân
26/8/2013 22:31Phản hồi: 29
Facebook ra mắt tính năng cho phép nhiều người cùng tải ảnh lên một album

Từ trước đến nay người dùng Facebook chỉ có thể tải ảnh lên album do chính mình tạo ra, thế nhưng điều đó sẽ sớm thay đổi nhờ vào tính năng "Shared Photo Albums" vừa được giới thiệu. Tính năng này cho phép tối đa 50 người cùng upload ảnh lên một album, và mỗi người sẽ được tải lên tối đa 200 ảnh. Như vậy, tổng cộng một album có thể chứa đến 10.000 tấm, gấp mười lần so với con số 1000 tấm đang áp dụng hiện nay. Bạn có thể tưởng tượng rằng sau mỗi chuyến đi chơi với cơ quan hay với lớp học, ảnh của mọi thành viên sẽ nằm chung một chỗ, bạn (và cả đồng nghiệp, bạn bè) sẽ không cần phải duyệt hết album của người này đến người khác để xem hình chụp về chuyến đi nữa.

Facebook cho biết thêm rằng người sở hữu album có thể thiết lập ba chế độ khác nhau: cho phép tất cả mọi người upload ảnh; chỉ cho phép những người được chỉ định (contributor) và bạn bè của họ chia sẻ; hoặc chỉ cấp quyền upload cho những người được bạn chỉ định mà thôi. Chủ sở hữu cũng có thể xóa hoặc chỉnh sửa, thêm thông tin vào các ảnh nằm trong album của mình, còn những người chia sẻ thì chỉ có quyền chỉnh sửa đúng những gì họ đã upload mà thôi.

Người phát ngôn của Facebook xác nhận Shared Photo Albums hiện chỉ áp dụng cho tài khoản cá nhân chứ chưa dùng cho các trang và hội nhóm (Pages). Được biết tính năng này ra đời dựa vào phản hồi và góp ý từ phía người dùng cũng như từ nhân viên của Facebook.

Nhóm phát triển Shared Photo Albums cho biết tính năng này hiện đã được cập nhật cho một nhóm nhỏ người dùng Facebook tiếng Anh, sau đó sẽ dần dần áp dụng cho mọi tài khoản trên toàn cầu. Trong thời gian tới, Facebook dự tính sẽ phát triển thêm nhiều khía cảnh khác của Shared Photo Albums, chẳng hạn như nới rộng giới hạn 200 tấm ảnh của mỗi người, cho phép tạo album chia sẻ ngay trên thiết bị di động.

Nguồn: Mashable
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bây h thì bà con đi chơi về tha hồ up chung với nhau nhé
Chẳng may đang lúc buồn ngủ mà up nhầm ảnh .... vào cái chỗ chung đó thì chết 😁
@kenny81_hp Hahahaha
Như vậy anh em có thể share ảnh hốt gơn chung rồi😁
Vì có tính năng quyền ưu tiên tạo, thêm, xóa và chỉnh sửa album chung dành cho chủ thể nên chắc là ai cũng muốn dành chức danh đó thôi.
illusion_ap
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hê hê, fb mình sử dụng được tính năng này rồi 😁
Sắp tới sẽ có trào lưu "Úp chung"
nghe cũng có vẻ thấy thú vị đấy .
chắc k đến lượt mình đâu
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
Thế cái album nó nằm ở người nào, nằm tất cả những người đc quyền up ảnh ah :oops:

Sent from my Nexus⁴
Re0
CAO CẤP
11 năm
Tớ là tớ thấy bất tiện đấy
Tớ không muốn share đâu 😁
N
Na82m ở tài khoản của chủ sở hữu chứ
L3Dzuong
TÍCH CỰC
11 năm
@Duy Luân Vậy thì ko thích .phải nằm ở tất cả những thành viên chứ. mà như vậy mỗi thành viên đều có thể tuỳ chỉnh cho bạn bè riêng của mình xem album đó mới hay .Nếu ko thì chỉ bạn bè của chủ thớt được biết thôi ah,bạn bè của thành viên ko được biết .Vậy thì lại mạnh ai người ấy thắng .ai muốn khoe với bạn bè của mình thì chỉ có cách là up lên fb của mình
Việt Nam mình nên dùng zalo và ola không nên dùng Facebook. Bọn con gái trả ý thức được gì cả.
hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Có vể FB chú trọng về ảnh.
cái này dùng tống tiền dễ đây, Chụp ảnh và up chung lên là nguy phết. Chưa tính phân quyền kiểu gì cho ổn.
tính năng này hay nè
2tnt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khá hay nhưng chờ cho phép up vào Group thì hay hơn là ở trang cá nhân
cũng hay đó chứ 😃
cái này ok đây. Mà 3G kéo banh *beep* lên máy thôi. Good Like cho FACEBOOK
L3Dzuong
TÍCH CỰC
11 năm
Tính năng này hay quá

Xu hướng