Facebook sẽ loại bỏ những trang Page có ý định câu Like/Share, những đường link spam,...

Blaze1st
10/4/2014 20:41Phản hồi: 108
Facebook sẽ loại bỏ những trang Page có ý định câu Like/Share, những đường link spam,...
Các trang Page câu Like/Share vô nghĩa như trên sẽ sớm bị loại bỏ khỏi Facebook

Tiếp nối chiến dịch "dọn sạch" trang News Feed cá nhân, Facebook ngày hôm nay đã cho biết, trong thời gian tới, họ sẽ bắt đầu loại bỏ ba dạng tin tức/post như sau: một đó là các trang Page có ý định kêu gọi mọi người vào Like/Share về những nội dung/hình ảnh rác hay không mang một ý nghĩa thực tế nào đó, hai đó là các Page đăng những ảnh/bài post lập đi lập lại và mang tính chất spam, ba là những đường dẫn liên kết (link) spam. Cụ thể hơn như sau:

Đầu tiên là với các Page câu like/share (có lẽ đã quá quen thuộc với chúng ta), những Page này thường đăng những hình ảnh, các bài post với nội dung không liên quan, nội dung rác, không mang ý nghĩa nào cả nhưng lại kêu gọi mọi người vào nhấn Like hay chia sẻ lại. Chính điều này đã gây ra tác động xấu là: những bài post, những trang mà thực sự cần mọi người Share hay Like lại nhận được ít sự quan tâm hơn.

Thứ hai là trang Page có xu hướng đăng đi đăng lại các bức ảnh, video, hay share lại các bài post một cách liên tục. Đây là những trang Page thường xuyên post các nội dung đã được chia sẻ nhiều trước đó, và chúng sẽ cứ post lại và post lại, gây phiền cho người sử dụng.

Cuối cùng là hình thức link rác: Đây là hình thức khá phổ biến hiện nay, khi nhìn vào hình đại diện hay nội dung sơ lược về đường link, bạn sẽ nghĩ rằng nó hấp dẫn và hay. Tuy nhiên, khi click vào thì đường link này lại dẫn ta đến một trang web khác chứa toàn quảng cáo và các nội dung linh tinh.

Facebook cho biết với những sự điều chỉnh trên, những ai đã và đang tiếp tục "spam" trang News Feed của người khác sẽ thấy rằng trong vài tháng tới, các bài post của họ sẽ bị giảm đi một cách đáng kể.

108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chanhdara
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã lâu rồi không còn sử dụng Facebook nữa.
@chanhdara anh đã làm điều ấy ntn..
@bacsidien94 cắt 3G,cắt ADSL, bán smartphone, dùng Nokia đen trắng, bút chì và giấy ;)
@meodihia_cool bác cảm thấy cuộc sống tuyệt hơn chứ. em nghĩ chúng ta sẽ có nhiều thời gian hơn. hoặc tự giới hạn chỉ lên fb vào cuối tuần thôi.
em cũng muốn như bác lắm ấy, hiện chỉ thỉnh thoảng up hình ở instagram thôi.
@bacsidien94 ko, mình vẫn đang xài fb, xài nhiều là khác. Và bác nhầm mình vs ng mà bác đặt câu hỏi rồi, mình chỉ trả lời hộ thôi =))
chanhdara
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bacsidien94 Thì không bao giờ dùng tới nó nữa, bạn đừng bào giờ vào biểu tượng Fb trên điện thoại, hoặc gõ chữ Fb khi duyệt web là sẽ bỏ được.;)
wonbii
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ủng hộ chiến dịch này của FB. Thời buổi này nhiều bạn cái gì cũng like vvới share mà dek chịu suy nghĩ!!!
Có đi em report ngay tụi sieu rẽ, Suốt ngày ba xạo câu like với share ra. Và 1 số thành phần ko não cứ share ra pr cho nó mong trúng dc dt =)))))
@le hoang tuan bạn này nói chính xác nè
@le hoang tuan Con người mà, đối với mình thì học đâu có tiếc, chỉ là bấm cái nút, hại ai thì hại, lợi ai thì lợi họ đâu quan tâm, nhưng những trang chính thống, bổ ích thì họ lại tiếc.
Giống tinhte.
Ủng hộ động thái này của FB, dọn hết rác đi cho môi trường nó trong sạch
Chắc do mình Report cái vẽ Chibi nhiều quá nên FB sợ 😁
Ủng hộ liền,rất mệt mỏi với vụ này
Like
Cái thằng vua nổ đó thì em bó tay bác ah. Mẹ nó ko bị ung thư ko biết kiếm ai bị ung thư nói là mẹ nó rồi viết báo bán xe 7777 sim số đẹp để có tiền chữa bệnh . Vãi với cái thằng con trời đó =)))) thằng đó dc tụi sinh viên bợ lắm
Bác nào ko tin qua shop nó xem mẹ nó vẫn còn y đó và chiếc xe 7777 cũng còn nằm 1 đống ở shop kìa =)))))
@GiaKhang.com Em chả làm ăn gì cả e từng là khách hàng của bác và 1 lần ko trở lại. Cái thố khinh người và ba xạo của bác thì e hiễu rỏ lắm , Ba cái event ba xạo của bác thì toàn câu like với pr là chính và dc 1 đám ngu ở fb share €))))
@le hoang tuan chả làm cho ai mà bợ đít ai hết nhé , nói năng dùng từ cho đúng , xạo hay không mình không quan tâm mà mình thấy ông ý buôn và bán rất đc đó thôi ...
@le hoang tuan bạn nói hầm hố quá có giỏi thì qua đây mà nói
tất cả hàng mình bán ra đều bảo hành 1 đổi 1, ko có vấn đề gì cả
nếu là khách thực sự họ biết mua hàng thì họ cũng biết đến để hỗ trợ

mình khinh người hồi nào ? cái nào là ba xạo ? bạn ăn nói tào lao hay sao mà kêu ra nói ko dám nói hả ???

trên này anh em tinhte mua đồ bên mình cũng khá nhiều, anh cuhiep đến mình và mua rất nhiều món từ laptop, macbook, lens, ssd ... chưa thấy 1 anh em nào phàn nàn gì cả
vund.bkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@GiaKhang.com OMG, cho em hỏi ngu cái, mấy con mac book là hàng cũ à bác, thấy giá ngon quá, giờ mới biết bác bán (em ngoài bắc) 😃 khi nào có điều kiện vào nam ghé bác xem hàng ntn 😁
cách trước hết với chính mình là unlike tất cả mấy cái trang rác rưởi đấy đi. toàn post lảm nhảm
Nếu muốn xoá những trang câu like ở vn thì facebook lưu ý từ khoá sau :
" tiếc gì 1 like "
" like mạnh nào "
" like nhanh tay nào "
" like đi nào anh em "
" like để được ... "
@ste7en9x91 Em xin bổ sung thêm "nếu đủ...lượt like thì em sẽ..." nữa nhé 😁.
sao mà làm được nhỉ
Ủng hổ chiến dịch này của FB, chán cái kiểu "tiếc gì một like", "bạn không có trái tim"...và các thể loại câu kéo rẻ tiền tương tự :mad:
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Ủng hộ mấy việc này, Không biết face của nhiều ACE có bị tình trạng là nick mình tự add mấy cái link của tụi hotboy, hotgirl... gì ko? chứ face mình tự nhiên trong tường chính cứ xuất hiện thông tin của mấy trang đó. 😔
@tn2108 cấm k cho nó đăng tin nữa...tuyệt tình nó lun đê...^^^
@tn2108 có mình cũng bị nè, hôm bữa giật mình thấy ủa sao mình bấm like mấy trang linh tinh vậy, thì ra là tụi nó dùng cái tool gì đó. mấy cty nó làm dịch vụ tăng like facebook nó dùng xảo thuật like cứ tăng đều đều . bữa đó phải ngồi rà lại unlike hết và đổi password ngay
vund.bkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tn2108 😁 mình chả bao giờ bị :rolleyes:
cuối ngày bao giờ cũng vào nhật kí hoạt động để check xem có cái nào không phải do mình post không
nếu bị auto là lần xóa ngay 😃
chắc bạn dính cái like ẩn khi vào mấy web linh tinh
@tn2108 do bạn của bạn nó like nó share nó comment đó
1 triệu like để FB suy nghĩ lại nào 😁
uhm,như vậy đi lại tốt hơn,giờ nhiều page up ảnh linh tinh câu like >.<
Mịa, bị spam tag mà mình report nó báo là "không vi phạm" xong 1 tuần sau nó báo lại là "đã bi xóa". Coi nổi sùng ko?

Ghét nhất thằng cẩu tặc này https://www.facebook.com/761786790500766/photos/a.764254973587281.1073741827.761786790500766/766371530042292/
@JerryKist Đứa nào spam tag thì unfriend luôm,keke.
@saiback nhiều khi bà con dòng họ bị cũng phải chịu thôi chứ ko unfriend đc mà nói thì mích lòng :oops:
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@JerryKist đã góp 1 report 😁
quá hay, mình gét nhất cái thể loại câu like vs spam, sáng dậy cả trục cái thông báo
😁:Dem sẽ báo cáo nhiệt tình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019