FBI có thể kích hoạt từ xa microphone trên laptop và điện thoại Android

Duy Luân
2/8/2013 8:24Phản hồi: 114
FBI có thể kích hoạt từ xa microphone trên laptop và điện thoại Android

Theo Wall Street Journal, FBI có thể kích hoạt từ xa những chiếc microphone gắn trên điện thoại Android hay laptop của người dùng nhằm phục vụ cho mục đích ghi âm cuộc đối thoại. Tin này được tiết lộ bởi một quan chức dấu tên của Mỹ, và tất nhiên là FBI cũng như Google không hề xác nhận hay bác bỏ điều đó. Thực chất việc sử dụng micro trên các thiết bị để nghe lén và ghi âm lén không phải là điều quá xa lạ. Năm 2002, FBI từng theo dõi tội phạm bằng cách dùng micro trong hệ thống gọi điện khẩn cấp của xe hơi. Năm 2004, tổ chức này tiếp tục dùng micro trên điện thoại để giám sát hành động của một số tay trùm mafia. Còn bây giờ, điểm mới đó là có những nhóm đặc vụ FBI thường xuyên hack vào máy tính/smartphone bằng cách sử dụng những phần mềm giám sát, có cả loại tùy biến lẫn loại bán trên thị trường, được mua từ những công ty tư doanh.

Một trong những nguồn tin của Wall Street Journal nói rằng bộ phận chịu trách nhiệm về "sứ mạng" hack đôi khi cài đặt phần mềm giám sát thông qua những thiết bị vật lý như ổ lưu trữ USB. Tuy nhiên, cũng có khi họ cài nó qua Internet (giống cách các phần mềm mã độc hoạt động) nhờ vào "một tài liệu hoặc đường link có khả năng tự tải phần mềm này khi người dùng nhấn hoặc xem tài liệu/link". Mọi chuyện đều diễn ra âm thầm và lặng lẽ, người dùng không hề hay biết gì cả. Khi đã cài xong, FBI có thể ra lệnh bật microphone lên. Đầu năm nay cũng có một vụ FBI muốn sử dụng camera để chụp ảnh, tuy nhiên thẩm phán không đồng ý và nói rằng ông cần biết thêm cách mà thông tin được thu thập để tránh làm tổn hại đến những người vô tội.

Nguồn tin tiết lộ FBI rất quan tâm đến việc chỉ lấy những "dữ liệu có liên quan", tuy nhiên khó mà biết được chuyện này có diễn ra đúng như ý định đó hay không. Cũng cần phải nói thêm rằng việc thu thập và giám sát thông tin dạng này thường phải có lệnh của tòa cũng như các quan chức chính phủ.

Bên cạnh đó, từ năm 2005 đến nay, FBI đã sử dụng "web bug" (tạm dịch: những con bọ trên web) có khả năng thu thập danh sách trang web mà một chiếc máy tính đã truy cập, danh sách phần mềm đang cài trên máy cũng như nhiều loại dữ liệu khác. Năm 2007, web bug đã giúp FBI phámột vụ gửi bom thư ở bang Washington. Wall Street Journal cho biết thêm rằng: "FBI thuê những người có kĩ năng hack tốt, và họ cũng mua rất nhiều thứ để phục vụ cho hành động của mình". Những công cụ hack này sẽ chỉ được dùng khi các biện pháp giám sát khác không có hiệu quả, và như lời mô tả thì nó là "lựa chọn cuối cùng" của FBI.

114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ghê quá :eek: may mà chả xài android 😁 không thì cứ là lo bị lộ bí mật giữa "cơm sườn " và " phở tái " :rolleyes:

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
@Tèo bánh bèo Các bác FBI ko dư hơi nghiên cứu vật vã để rồi đem đi điều tra chuyện đó của anh em đâu 😆.
@Tèo bánh bèo FBI là cơ quan mỹ, không lẽ họ lại " tha " cho 1 thiết bị vốn đang hot và là sản phẩm của US ???????
Chơi kì ... vậy đâu còn là máy của mình nữa.. phải đòi FBI trả tiền lại mới được
Nếu thật vậy, nhiều lúc đi tù rồi mà không biết vì sao. Vạ miệng
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
11 năm
@williamtruongvtv chuẩn =))
@williamtruongvtv quyền tự do ngôn luận ? để ở đâu ? luật pháp phải hiểu rõ chứ.
FBI nghe lén hết thì các thương vụ làm ăn béo bở, bán hàng được giá, nhảy vô chen ngang thu lợi là giàu. ví dụ : bán lúa 4800 đ/kg vất vả mà không ai mua, nhờ nghe lén thì biết chổ nào đang thâu mua giá cao thì tuồng ra bán ,
@Net0925345000 ở Việt nam mà bác thử bàn .....mà bị nghe lén xem. có mà mọt mấy cái gông chưa ra được
chắc liên quan tới vụ ông gì ở Nga. Chỉ Android thôi sao. Ae nào biết vụ ôkng kia ko
@pro744 Edward snowden

Đời là bể khổ, qua được bể khổ...là... qua đời !!!
@pro744 Edward snowden

Đời là bể khổ, qua được bể khổ...là... qua đời !!!
@pro744 Ô ấy tên Edward Snowden... vui tí mà
@phaikodo chaesc tg lai có chiến trah bức à
nguy hjem qua. Vay quyen rieng tu o dau nhj
qhuy729
ĐẠI BÀNG
11 năm
em chỉ là thảo dân, chả có j để mất , muốn nghe gì cứ việc nghe :p
tí lấy con One gọi cho thằng bạn rủ đánh bom nhà trắng xem ntn 😆))))))
lyhongson
TÍCH CỰC
11 năm
@Faceman N4 em like la like chữ lý của bác đấy 😁, sao này có thông tin bé nào bị unclock thì thủ phạm là bác đấy 😃
@Faceman N4 Chuẩn bị xin tị nạn quốc tế rồi đây..
nếu đối tượng ko ngu mở lên thì ko bị cài app đó ? ăn thua j /?
dotapro
TÍCH CỰC
11 năm
nếu theo cơ chế này thì phần mềm diệt virus để làm j nhỉ? để phần mềm gián điệp âm thầm cài vào máy mà ko có cảnh báo gì sao? mình ko nghĩ các nhà phát hành phần mềm diệt virus chịu bắt tay với FBI, nhất là những phần mềm ko phải của Mỹ.
@dotapro Nếu đã làm được đến thế này thì mấy cái P.M virus chỉ là trò trẻ con. Mình nghĩ vậy
@dotapro nhiều người dùng android ko cài anti virus đâu
bt_mis
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dotapro Bác chưa nghe câu chuyện Mâu - Thuẫn 😃

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
ở mỹ chứ ở vn chak không có đâu nhi?. :oops:
mấy bố khủng bố chắc phải dùng 1202 gửi file qus
Xam pham quyen rieng tu qua. The thi con ai xai android nua!
thôi giờ an toàn nhất mình cứ tự viết ra một hệ điều hành rồi sài thế an toàn tuyệt đối 100%
@Đinh Xuân Vũ bác tự viết ? bằng ngôn ngữ nào thế ? nhân UNIX giống MAC OS, Ubuntu, Linux ??? Mấy các đó thì mấy thằng hacker mũ đen, mũ trắng dư sức bẻ bác rồi. Không cần nhờ tới FBI bác ạ
@Đinh Xuân Vũ Để viết được 1 hdh hoàn hỉnh thì cần cả 1 nhóm những lập trình viên siêu cấp, liệu ở vn có 1 nhóm nào đủ trình độ để làm riêng 1 hdh ko? Thêm nữa là để viết nên 1 hdh thì bác phải viết cả hàng tỉ dòng code và biết ít nhất cũng phải cả chục cái ngôn ngữ lập trình. Liệu 1 mình bác có đủ khả năng làm điều đó?
@minhtymeo Thánh là đây, hệ điều hành Dos có phức tạp ko bác? Nó cũng là hệ điều hành đó
lookme2520
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyetgiangcoda vâng, bạn viết cái hdh dos xài trên dt rồi use hằng ngày cho mình xem nhé :v
@nguyetgiangcoda Hdh ko phức tạp để nó bẻ hả bạn?
july3rd
TÍCH CỰC
11 năm
Uầy như trên film ấy nhỉ 😆
bọn mất dậy
cái này thì cần gì FBI chỉ cần 1 lập trình viên hay 1 team là có thể làm trên rất nhiều thiết bị thông minh cái khó của trò này chỉ là làm sao cái đc vào máy victim thôi ! ( nói nhỏ cho các thím biết ngay cả những phần mềm diệt virut kể cả nổi tiếng chính là 1 công cụ gián điệp đây 😁 )
@phalaphet em cha dung may tinh.cha dung dt nua.khoi lo bon gjan diep.
@phalaphet nhưng vấn đề là các công cụ antivirus ấy dù nó có phát hiện cái của FBI nó cũng không có hiện ra đâu nên đành chịu :D
@tranchien_260390 Vấn đề là bạn có gì hấp dẫn để bọn gián nó điệp không thôi 😃
jing
CAO CẤP
11 năm
@phalaphet
FBI chỉ cần yêu cầu google cài gián điệp mặc định cho tất cả android version là xong
@tranluc49936 lên fb lam cái statu là sắp sang US đánh bom nhà trắng là có đuôi ngay.
think pad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bỏ mịa........................................................................................................Không lẽ không xài smart phone, không xài java phone,.........
@think pad Dùng Ubuntu phone...😁
Mình mà đc FBI nghe lén thì cũng thành vip rồi 😆 có xài androi cũng chả quan tâm huống gì đang xài BB ^^
cách tốt nhất theo kinh nghiệm của 1 thằng IT như mình là...
- Xài smartphone mà sợ nghe lén thì để chế độ máy cmn bay, tắt hết 3G, Wifi và Bluetooth. và NFC, nói chung là các thứ phát và nhận sóng trong đt, nên kiếm 1 cái vòng bằng thiếc để đeo đt, loại có móc trang trí ấy, sẽ làm giảm khả năng bắt-phát sóng do thiếc có tính năng chặn sóng
- kiếm cái 1202 xài làm đt chữa cháy mỗi khi đánh bom hoặc có ý định tử vì ngu =]]] xài xong vứt -> ko tiếc.
Vui chút chơi đừng tin nhé 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019