FIRMWARE Ấn Độ cho LG optimus G (F180) của Hàn Quốc 11/04/2013

goldvn109
11/4/2013 17:57Phản hồi: 142
FIRMWARE Ấn Độ cho LG optimus G (F180) của Hàn Quốc 11/04/2013
Xin lưu ý bài viết này phục vụ các bạn chơi bản Optimus G F180 Của Hàn Quốc xẻng nhé !
Chào tất cả mọi người, mình là fan của android đã lâu
Mới tậu được em optimus G phiên bản Hàn Quốc mã là F180K ở msmobile Hà Nội
Sau khi mua máy về cũng tò mò nghịch up rom linh tinh và cuối cùng cũng làm được, do tự làm được nên cảm thấy vui lắm và cũng muốn chia sẻ với mọi người thông qua bài viết này.
Nội dung của bài viết là hướng dẫn chi tiết và có giải thích cụ thể cho anh em làm sao để anh em dễ làm và dễ hình dung nhất ! Có gì không rõ anh em comment bên dưới nhé !

Hiện nay bản rom mới nhất cho G là Android 4.1.2 Jelly Bean được LG phát hành cho optimus G trên toàn thế giới

Cũng là Optimus G nhưng ở mỗi quốc gia mã của nó lại khác nhau. ví dụ ở Hàn Quốc là F180 thì ở Việt Nam lại là E975ở Colombia là E977 nhưng cái lõi thì đều giống nhau về cấu hình nhé, có chăng là khác cái camera 8.0 cái 13.0 hoặc hơn nhau cái anten ^^. Nhưng cái đó không quan trọng, quan trọng là cài được bản rom ngon mà sử dụng.

Quay về chủ đề mình chỉ tập trung vào 3 mã điện thoại Hàn Quốc là F180 S/L/K (mình dùng bản K)
Các bạn check imei sẽ không nhận được thông tin gì vì đây là bản nội địa Hàn Quốc.
Mình đang dùng bản rom của Ấn Độ ( India) và thấy tạm hài lòng
Bản rom này hẫu trợ tiếng Việt đầy đủ, có thể Root. Nó giống như bản quốc tế vậy nên không còn các app Hàn nữa.
Lý do mình nghịch uprom là vì cái rom cũ của mình không thể cài được cái app tắt màn hình, còn với rom này cài ngon lành cành đào
Các bạn vào trang này tải Rom về http://lg-phone-firmware.com/index.php?id_mod=20

Cái rom này mình tải ban đêm nhanh chứ ban ngày lâu vãi, nhọc nhất là vấn đề tải rom thôi
Tiếp theo tải thêm mấy công cụ cần thiết nhé !
Thứ nhất là Driver cho G. http://d-h.st/EW4
Thứ hai là phần mềm để uprom.
http://www.mediafire.com/?92j6rbky49omaf4
Thứ ba là phần mềm Root. http://www.mediafire.com/?px2qia5pa4waykf
Thứ tư là phần mềm Flash baseband. http://up.4share.vn/f/6755505e57525351/Flash

Quảng cáo

Tiến hành

Bước 1: Cài driver. Chạy file LGUnitedMobileDriver_S4981MAN38AP22_ML_WHQL_Ver_3.8.1

Bước 2: Giải nén phần mềm uprom, chạy file msxml trước.

Tắt điện thoại, bấm giữ đồng thời phím volume + và volume - cùng một lúc kết hợp cắm điện thoại vào máy tính sẽ thấy màn hình có logo LG download Mode. Đợi máy tính nhận diện driver điện thoại. Sau đó chạy file KDZ_FW_UPD và chọn theo hướng dẫn trong hình dưới

Cứ để quá trình chạy cho đến số 95 96 97 là máy tự khởi động lại .. 99 1 là hoàn tất (lưu ý là 99 1 nhé, còn cái hình bên duới là minh họa nên nó kết thúc là 100 0). Thoát phần mềm. (Bấm exit).

Rút điện thoại

Quảng cáo

- Khi điện thoại vào màn hình setup (màn hình hiển thị chọn ngôn ngữ) thì khoan setup, cứ bấm giữ nút nguồn để tắt
- Bấm giữ volume - và nút nguồn để vào Factory reset. Rồi bấm nút nguồn 2 lần, sau đó điện thoại sẽ khởi động lại
- Điện thoại khởi động lại, ta tiến hành làm theo chỉ dẫn setup trên điện thoại. Lúc này điện thoại vẫn chưa có sóng mạng.

Bước 3: Root máy
- Từ điện thoại, Vào
Cài đặt - Kết nối PC - Loại kết nối USB - Chọn Chỉ sạc pin
Cài đặt - Các t.chọn của nhà phát triển - Chọn gỡ lỗi USB
Cài đặt - Bảo Mật - Chọn nguồn không xác định.
Cắm điện thoại vào máy tính đợi cho máy tính nhận điện thoại. Vào thư mục chứa phần mềm root, chạy file CurrentRoot, làm theo hướng dẫn, chú ý là sau khi cắm cáp vào bạn sẽ nhìn thấy yêu cầu chuyển tư chế độ Chỉ sạc pin sang chế độ MTP. khi đó bạn cần Chọn dòng Media sync (MTP)
Rồi bấm phím bất kì điện thoại sẽ tự khởi động lại

Bước 4: Sau khi điện thoại khởi động lại, ta vào mục
Cài đặt - Kết nối PC - Loại kết nối USB - Chọn Đồng bộ đa phương tiện (MTP),
đợi cho máy tính nhận dạng điện thoại như là một USB
Vào thư mục chứa phần mềm Flash baseband copy file firmware_f180k (đối với máy bản K, bản S thì copy file firmware_f180s, l thì firmware_f180l) vào bộ nhớ máy

rồi chạy file tương ứng, ví dụ của mình là F180K thì mình chạy file Flash Baseband - F180K.
Lúc Flash Baseband thì super use có hỏi quyền truy cập trên màn hình điện thoại thì nhớ nhấn Grand là ok.
Điện thoại sẽ khởi động lại,

OK rồi đấy ! Chúc các bạn thành công.
Chú ý: Nếu anh em nào muốn quay trở về rom gốc F180 thì làm như sau, đầu tiên tải bản Rom mã
F180K20C_00 tại trang http://main.develoid.com:81/lg/Optimus G/Stock Jelly 4.1.2 kdz/#upload
Sau đó tiến hành DKZ như trên (Giống như bước 2)
Sau khi đã Factory reset ở cuối bước 2 các bạn bật wifi hoặc 3g rồi chạy update nhé, sẽ phải update 2 lượt, một lượt khoảng hơn 40Mb và một lượt nữa khoảng 5Mb
Mỗi lượt update máy sẽ khởi động lại, cuối cùng ta được bản mới nhất là F180K20I_00
Sở dĩ mình không DKZ bản F180K20I_00 vì nó toàn báo lỗi giải nén. Cho nên phải làm gián tiếp từ bản F180K20C_00 rồi up lên F180K20I_00
Cảm ơn bạn devilbs đã chia sẻ !
Muốn root máy thì các bạn làm theo bước 3 nhé, còn bước 4 thì không cần làm

Gợi ý nhỏ cho các bạn muốn xóa bỏ các app hàn quốc như sau: Các bạn bắt buộc phải root máy,sau đó tải app link 2SD trên Play , rồi dùng nó để xóa các app hệ thống mà bạn muốn, hoặc không muốn xóa thì đóng băng nó lại bằng cách chọn vào Frozen, làm như vậy sẽ không thấy sự ảnh hưởng của app hàn nữa

Cuối cùng, chúc các bạn thành công !
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

arclex
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình xài bản này sao pin tụt nhanh vậy nhỉ? Pin của.bác.tnao?

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy mình là f180k root rồi update bằng kdz tất cả các rom đều đc chứ bác
@Razor's em cũng mới mua 1 con lg optimus g ở bên nology, kỹ thuật bên họ up cho bản tiếng viet ko nóng máy, bin chạy wifi được 4,5 tiếng liên tục
goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
theo mình thì bạn có thể up bằng dkz tất cả các rom của châu Á nhé !
goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
Tất cả các rom châu á có lẽ là up dc bạn ạ ! còn về pin mình cũng vẫn bình thường ! gần 2 ngày !
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
R
Máy root rồi ko sao chứ bác.up xong lai root lại đúng ko bác
goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
uh đúng đó bạn
arclex
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế mình up rom.khác = kdz luôn dc ko hay lại phải quay lại rom.của f180 rồi mới up dc tiếp?

goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
up trực tiếp luôn bạn !
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
hôm nay rảnh ngứa tay nên up phát xem thế nào.có gì bác goldvn109 giúp em nhé
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình up xong rồi nhưng máy ko nhận bộ nhớ trong.giúp mình với
goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
máy của bạn bản gì thế ! Máy chỉ có bộ nhớ 32 gb thôi mà , liên quan gì đến bộ nhớ khác đâu bạn !
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
@goldvn109 Máy mình là f180k.up xong nó cứ tìm media suốt thôi.xem bộ nhớ trong chỉ có mấy trăm megabyte.mình làm lại cũng vẫn thế
arclex
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Razor's Chưa hard reset lúc up rom xong! Làm lại là dc 😁

Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
@arclex Bấm giữ volume - và nút nguồn để vào Factory reset. Rồi bấm nút nguồn 2 lần, sau đó điện thoại sẽ khởi động lại.mình làm đúng như thế mà vẫn ko đc.để tối nay mình làm lại lần nữa xem sao
Dragonpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất hay, thanks bác
Bạn ơi, của mình làm theo đúng như bạn nói, lúc đầu có hiện cột sóng được 1 lúc, giờ không hề có sóng luôn bạn à. Bạn biết chỉ giúp mình với.
Thanks.
Bạn ơi, của mình làm theo đúng như bạn nói, lúc đầu có hiện cột sóng được 1 lúc, giờ không hề có sóng luôn bạn à. Bạn biết chỉ giúp mình với.

Có bác nào giúp em với!!!!
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
@signs bạn nên về bản rom cũ đợi tình hình xem thế nào đã.mình cũng bị giống bạn phải chạy lại bản f180kv20i
@signs Tôi cũng đã từng vấp tình huống như bạn nhưng là bản F180L. Tới nay đã xử lý được rồi. Nếu bạn chưa xử lý được và ở Hà Nội, chỉ xin ly cafe để giải quyết thôi.
@signs http://www.tinhte.vn/threads/firmware-an-do-cho-lg-optimus-g-f180-cua-han-quoc-11-04-2013.2068638/page-7#post-41683748
kapskymen
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chạy
baseband chuẩn tương ứng đi bạn
@kapskymen Mình cũng đã để baseband tương ứng nhưng sóng sánh được cái nọ thì chết cái kia (GSM/Wifi/Flash). Thế là phải tự sáng tác một baseband con hoang. Tuy hơi nông dân nhưng ngon choét.
Razor's
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau 2 ngày lấy lại tinh thần em đã quyết định up lại lần nữa và đã up đc như ý.thanks chủ thớt goldvvn109.để test pin xem có trâu ko
goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
hihi vì mình đã hướng dẫn chi văn tiết như thế là mình nghĩ các bạn sẽ làm dc thôi mà ! Razor's cuối cùng đã làm dc
Chúc các bạn G 180 vui vẻ !
goldvn109
TÍCH CỰC
11 năm
bật tính năng eco mode để tối ưu lõi tứ nhé các bạn, đỡ tốn pin hơn đáng kể !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019