Fix Boot0: error test! không thành công khôg cần thank

pachuca
17/5/2012 9:14Phản hồi: 62
Có 1 bác tinhte chỉ fix lỗi dùng Gparted của Linux gì đó kết quả:
1.Thành công vài người không biết quá trình có thêm bớt gì không?
2.Thất bại thê thảm đa số bị trong đó có mình không boot vào windows lại được luôn
Có nhiều bác trên online chỉ sử dụng fdisk kết quả cũng chẳng khả quan

Ok bài này mình đã test trên chuẩn MBR và GPT thành công?
Đầu tiên khi bắt đầu cài Mac OS bản phải xác định kĩ Laptop(Desktop thì ok) có hỗ trợ boot từ chuẩn GPT không đó, ko hỗ trợ ko có lỗi này để mà fix vì khi boot vào nó báo PCI not found gì gì đó giống máy mình Lenovo V470c, Lenovo G470, B470, B570......
Bắt đầu:
1. Load Chimera về và chắc chắn bạn đã cài Chimira hay Chameloen

2.Load Unpkg 4.5 về
3. Open Unpkg về kéo thả Chimera vào, Unpkg giải nén ra 1 thư mục trên desktop.
4.Vào i386 lôi cái boot1h ra
5.Chuẩn bị 1 Usb sau đó copy file boot1h vào
6.Boot vào DVD, USB cài đặt Mac OS
7.Mở Disk Utility, CHỌN PHÂN VÙNG ĐÃ CÀI MAC OS THÀNH CÔNG Click UNMOUT(QUAN TRỌNG)
8. Tắt Disk Utility, mở Ternimal
9.Gõ Diskutil list bạn sẽ nhận được bản phân vùng
10.Xem IDENTIFER của phân vùng cài MAC OS mình là gì: disk0s1, disk0s2.......ghi nhớ

11.Gõ cd /Volumes/"Tên USB của bạn chứa file boot1h" (tên nằm trong dấu "" nhé đừng có bỏ "")

12.Gõ dd if=boot1h of=/dev/identifer
bạn thay identifer bằng identifer phân vùng của bạn disk0s1,disk0s2....gì đó lúc này đã ghi lại

VD: dd if=boot1h of=/dev/disk0s1

Quảng cáo

ok bạn sẽ thấy nó báo là đã tạo được 1 vùng lưu file boot với giá trị 1024, 2048, 4096 gì đó

Ok bây giờ khởi động lại

Từ bước 1 đến bước 4 bạn không cần làm mình up file boot1h lên đây
Còn nếu muốn chắc chắn thì làm step by step

Nhớ thank hoặc để lại kinh nghiệm dù thành công hay thất bại để mình học hỏi
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cách này quá chuẩn rồi
nên vào disk ultility unmount hết các phân vùng của ổ cứng cài mac thì yên tâm hơn. nếu dùng Linux có thể cài Gparted xem thêm bootsector của ổ (bs=512 hay bs= bao nhiêu đấy)
giaphungbg1
ĐẠI BÀNG
12 năm
tks bạn nhìu lắm ^^! mình làm được rồi 😁😃
Cái này hay nè, hôm rồi làm bằng linux mãi mới đc
balecong
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình có tạo 1 usb mac 10.8, = myhack, cài đặt mac bình thường, nếu boot = hdd thì nó vào thẳng win còn mình khỏi động = usb thì nó báo là booth0 gpt, booth0 test, booth0 test, booth0 done xong vào màn hình lựa chọn phân vùng boot, nếu chọn phân vùng mac thì vào được, còn win thì nó báo bootmgr is missing, press crt+alt+del is restar. vậy nó bị lỗi gì và cách khắc phục
cám on!
giaphungbg1
ĐẠI BÀNG
12 năm
@balecong cai lai win 7 active thang mac
balecong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@giaphungbg1 active mac = cach nào vậy
@balecong Vô vàn cách, sử dụng Hirent boot, vào 1 chương trình quản lý ổ cứng (Partition Manager) rồi set ổ cài Mac là Active (một số phần mềm hỗ trợ GPT và HFS+)
pachuca
ĐẠI BÀNG
12 năm
@balecong boot vào win 7
vào Manage-> Disk Managent-> Clik chuột vào phân vùng cài win chọn Set Active, nếu có phân vùng System Reserve thì ACtive nó
oldman20
TÍCH CỰC
12 năm
chả biết các bác làm thế nào, chứ mình thì cứ cài myhack vào, chọn install chimera rồi reboot, nó báo boot00: error là ngon 😁. Dùng lệnh trong terminal fix lại là ok, đã thử mấy lần rồi :-*
pachuca
ĐẠI BÀNG
12 năm
uh đúng rùi bác chơi sẵn 1 partiton loại primary nên ko bị thử logical đi?
oldman20
TÍCH CỰC
12 năm
@pachuca vậy hả :-O. Mình chơi 2 part primary nên chả biết 😁
Cho em hỏi câu này
Boot vào DVD, USB cài đặt Mac OS
Hiện tại em có burn ra đĩa Mac , giờ làm sao để boot TronGoiFixBoot0Error vô đĩa cài mac đựoc nũa .Thắc mắc hoài .
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc779 cái này đâu cần để vào đĩa giải nén ra để ở đâu đó, usb hay thiết bị lưu trữ gì là được rùi
Cho em hỏi ngu câu này được không
Hiện tại em cài Mac được rồi . Mỗi lần reboot máy dính lỗi như trên , boot đĩa mồi thì máy vô màn hình bình thường , nhưng gắn USB thì máy không nhận , không biết làm sao fix được lỗi như trên
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc779 nó ko nhận kext đó bạn, bạn bạn cài lại kext IOUsbFamily.kext của version trước thử xem
Hic đã hơn 3 ngày mất ngủ fix cái lỗi này chưa được , cho hỏi USB có cần fotmat theo chuẩn hfc + ,không thì Mac mới nhận USB không bác
oldman20
TÍCH CỰC
11 năm
@MinhDuc779 Chết chửa:eek:, ko cần đâu bạn, cậu thử cài lại kext xem (mà máy mình làm gì có kext này nhỉ, chỉ có kext fix lỗi USB 3.0 thôi 😁)
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc779 cái chuẩn gì mà nó ko nhận, FAT, NTFS gì cũng nhận
bác đang dùng bản OS mấy?
lấy kext USB của IATKOS L2 để vào thử coi!
coi có cắm vào port 3.0 ko?
Mình dùng bản lion 10.7 , cài hòan tất bây giờ máy chỉ để ngắm
Đã chép tất cả file vô USB gắn vô các cổng mà trên màn hình laptop chẳng thấy tính hiệu là đã nhận USB
Không lấy đĩa cài Mac 10.7 thì không thể boot vào màn hình , Chán là như con gián .Nản tòan tập
oldman20
TÍCH CỰC
11 năm
@MinhDuc779 Try again 😁. Đã chấp vọc hackintosh thì phải xác định tinh thần: "vọc, vọc nữa, hỏng->fix, fix ko đc->cài lại, cài lại ko đc-> cại lại tiếp" :p
mà bạn làm gần thành công còn gì! Chịu khó fix lỗi USB và dualboot là ok thôi. Mình thấy dualboot dễ mà, làm mấy lần là đc
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc779 bạn muốn boot trực tiếp vô Mac phải active phân vùng cài Mac xem google nhé.Xong nếu bị lỗi boot0: error thì fix theo mình
còn 10.7 update dài dài
Mình làm tới đây bị đứng hình mấy ngày hôm nay

Cài tới đây gắn USB vô tất cả các cổng không cái nào nhận hết , nhưng gắn chuột USB xài ok , chẳng hiểu​
Qua bên diễn đàn OSx86 mấy bro bên đó nói chỉ cần cài lại Chameleon-2.2svn-r2152.pkg , phiên bản này là fix được​
Tháo đĩa cài mac lion thì dính lỗi , bỏ đĩa mac vô thì bình thừong , gắn USB máy không nhận , không biết fix lỗi như thế nào​
Và đây la USB chứa Chameleon-2.2svn-r2152.pkg​
Không biết mấy pro bỏ bùa phép gì trong USB mà con Mac nó nhận , chứ tới đây em potay 3 hôm rồi​
@MinhDuc779 bác tìm thằng AppleHPET rồi xóa béng nó đi xem
Giờ máy không boot vô đựợc Win 7 , không biết có phải nguyên do này mà máy lỗi boot test và boot error không​
Đã xóa cái kext đó máy vẫn không nhận USB
Có ai ở HCM giúp mình fix cái lỗi này không
mấy hôm nay mất ngủ vì cái lỗi này
Bác pachuca cho mình hỏi kĩ cái này .bác làm ơn giúp mình

Từ bước 6 tới bước 7 , mình không có hiểu
Tức là Lấy đĩa Mac để boot vô Mac hả .Mình làm tới đây thì nó vô thẳng vô Mac
Còn bước 7 mở Dist Ulitity , mà nó nằm ở đâu mới được , kiếm hoài mà không thấy
oldman20
TÍCH CỰC
11 năm
@MinhDuc779 Hình như là ở trên thanh bar, phần tool ấy 😁
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@oldman20 lấy đĩa/usb chứa bộ cài đặt----> boot vào cài đặt ko boot vào MAC----> thay vì cài MAC mình chỉ dùng cái Disk ultilities và Terminal để làm xong thoát ra ko cài đặt
Như vậy mình boot vào phần cài đặt chứ không phải là boot vô Mac
Hèn chi làm hoài mà không đựợc . Sau đó thì kết nối USB chứa file boot rồi chỉnh sữa như bạn hứong dẫn phải không ( tức là vừa boot = đĩa ( mình xài = đĩa
Vừa kết nối USB đúng không bạn
Công nhận từ ngày vọc thằng Mac này , học hỏi đuợc nhiều thứ
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc779 bác chuẩn rùi đó!
chúc thành công nhanh nhé
Hic 😔 Vẫn không đựợc chán quá .Mấy bác coi giúp mình sao làm hoài không đuợc

Và đây la USB chứa file boot và chameleon , Mấy bác coi em làm vậy có đúng không

pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc779 USB của bạn phải format định dạng FAT chưa? ko phải là FAT32 hay NTFS nhé, vì cả 2 định dạng này MAC chỉ xem mà ko được phép đọc dữ liệu.Bạn cũng kiểm tra kĩ có gắn nhằm vào Port 3.0 ko?
muabonmua
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pachuca mình đã format định dạng fat đã coppy file boot1 vào usb đã cắm cổng 2.0 nhưng vẫn ko được mình cài mác bằng usb
mình làm như vậy thì k bị boot0 error nữa, nhưng khi khởi động đến màn hình quả táo thì k vào được trong. Làm thế nào bây h mọi người?
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thachthao111111 này là do bạn cài bị lỗi rùi đây
topic này fix boot thui
còn boot rùi ko vào được là coi lại cách cài + kext
theanh_yctb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pachuca Bac co cach nao giup minh voi khong. Tinh hinh la do cai mac mai khong duoc nen em cam usb vao chon phan cai nhung e khong cai ma vao do format( erat hay j do quen mat rui) sau do chon khoi dong lai va an chuong loi
Boot0: test
Boot0: error
Gio may chi hien the thoi khong vao win duoic ma cam usb dinh cai lai mac cung khong duoc??? Helppppp
ok. mình vào lại bằng USB rồi cài lại chameleon và chimera 1.11.1 thì được rồi. Cảm ơn bạn nhé.
pachuca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thachthao111111 Hỗ trợ ACE vậy mà có gì đâu bạn
mrhanam102
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác ơi em là người mới chưa biết cái j cả nên em nhìn mấy thứ trên không hiểu gì cả i386 là gì vậy bác vs boot1 và mấy thứ kia nữa, ai giúp e đi hay cho e sdt em gọi gíúp em tý @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019