Fixed gear -Xe không phanh !

hd360
20/8/2013 11:28Phản hồi: 50
Fixed gear -Xe không phanh !
Thấy chưa có bác nào viết về Fixed Gear nên mình mạn phép viết bài này .

Fixed Gear (hay còn gọi là Fixie) là xe đạp có bánh răng cố định (líp chết) , bánh trước quay tự do nhưng bánh sau gắn cố định với bánh răng và chuyển động nhờ xích nối vời bàn đạp . Do đó , khi đạp ........ xe sẽ chuyển động về phía trước , còn đạp ngược thì xe sẽ đi lùi ( không chạy tiếp theo quán tính như xe thường )
Chính vì thế đi Fixie là một nghệ thuật , nếu ai biết về Fixie thì chắc hẳn sẽ biết đến phim Premium Rush ( tạm dịch là Tốc độ kinh hoàng =]] ) thì chắc hẳn sẽ biết đến những pha kĩ thuật ngoại mục trên chiếc xe này .
Có thể nói đi Fixie là một nghệ thuật : từ những động tác đơn giả như dùng xe (hay còn gọi là skid) cũng là 1 nghệ thuật ... Skid cũng có rất nhiều cách skid 1 chân , skid thả 2 tay ...
.
559128_148597302007347_11410668_n.jpg 74754_686583988025830_818098243_n.jpg
Fixed Gear là chiếc xe loè loẹt nhất trong thế giới xe đạp. Càng rực rỡ bao nhiêu thì chủ nhân của Fixed Gear lại càng được chú ý bấy nhiêu. Ví dụ như đội Fixed Mắt Xích thì hiến gặp chiếc xe nào giống chiếc xe nào (mặc dù có số thành viên khoảng 40 ng) .

Mỗi chiếc xe lại mang tích cách riêng của chủ nhân nó đang đi thế nên mỗi chiếc xe lịa mang tính cách riêng mà khó có chiếc nào giống chiếc xe nào Vi dụ như chiếc Ford GT40 Gulf racing của 1 chủ nhân trông đội Fixed Mắt Xích

Hiện tại trên thị trường có rất nhiều dòng xe giống Fixe nhưng thật sự không phải là Fixieví dụ như xe Single Speeddo 2 loại xe này có thiết kế gần giống nhau nhưng Single Speed thường có giá rẻ hơn đáng kể. Nhưng Single Speed không thể phanh xe bằng chân như Fixie nên cần có đầy đủ phanh. Một số người bán còn thiếu lương tâm đến độ tháo phanh ra để Single Speed giống với Fixie. Việc sử dụng những chiếc xe kiểu này không khác gì đùa giỡn với tử thần.

Fixed Gear đang càng ngày càng rẻ, khoảng tầm 5tr là các bạn có thể rước một em Fixie cơ bản về rồi . Hiện tại ở Hà Nội đang có một số địa điểm bán xe khá chất lượng như
- Shop 3P ngõ Huyện (a chủ hàng khá nhiệt tình tư vấn và bán hàn rất chu đáo)
- Shop Cao Long số 1 Cẩm Chỉ ( cũng khá nổi tiếng về chất lượng ) ,
- 38b Nguyễn Thái Học (mình thi hay sửa xe ở đây, đc cái mấy bác này sửa xe cận thận)
- Ngoài ra có bác Trần Việt 0942 68 90 68 - 0913 06 09 39 Bác này lắp xe cũng chuẩn
Ngoài mấy chỗ này thì các bạn có thể qua Hoàn Hỏa ở Chợ Giời chỗ gần mấy chỗ bán bu lông ốc vít
Đi Fixie yếu tố an toán là trên hết thê nên các bạn nên mua xe những chỗ uy tín (theo quan điểm cá nhân không nên mua xe qua rẻ như ,,, ) và nên bảo dưỡng xe thường xuyên . Ngoài ra nên chuẩn bị sẵn cho mình xăm dự phòng (50k/1c loại kenda van hạt gạo) vì chuyện thủng xăm là thường tình .

Dù Fixie đẹp là vậy , phong cách là vậy nhưng để thuần hóa được nó thì không phải đơn giản . Để thuần hóa đc Fixie bạn nên tập luyện 1 cách bài bản ( tốt nhất là các bạn nên ra nhập 1 đội fixie nào đó) để không gặp những tai nạn không đắng có . Bản thân mình cũng là người đi Fixie đc hơn 1 tháng nhưng cũng đang tĩnh dưỡng ở nhà vì ngã xe =]] , mà đi fixie ngã là chuyện pình pường. Nếu có ai muốn luyện tập Fixie có thể vào đội Fixed Mắt Xích để luyện tập , đội luân tập chung lúc 8h tại Cổng chính Công Viên Thống Nhất hoặc vào facebook của đội để cập nhật thông tin luyện tập cửa đội http://www.facebook.com/mat.xich.22.08.2013 .
Chúc các bạn thượng lộ bình an =]]

1174347_156582417879772_504100419_n.jpg 1157687_215745425250868_1958101196_n.jpg

Quảng cáo

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn đã nhìn thấy ai Skid thả 2 tay chưa 😃
1003829_691834944165017_971330524_n.jpg Ảnh thật nha bác
(y)
Fixed
Các anh off ở đâu thế ạ? em mới đi fixie đc 2 ngày, phanh vẫn còn chưa chắc chân, muốn giao lưu học hỏi kinh nghiệm lắm ik ạ 😁. Em sn 99 ạ :D
vậy là bên nhật tảo có vài người quảng cáo 2tr5 là single speed đó hả bác
vậy loại 3tr5 là loại j vậy 😃
@ken_dkny chuẩn đó bác. Single đi tốc độ cào mà dừng đột ngợt rất dẽ tai nạn
@hd360 Vậy cho mình hỏi con 2tr5 và con 3 tr5 khác nhau cái j đó ạ
@ken_dkny tốt nhất là bác lên google tim hiểu sự khác nhau giữa Single và Fixed gear. Như thế dẽ hiểu hơn , nói ra thế này khó hiểu lắm. Mà Fixed giá tầm 3t5 trở lên mới gọi là ok. Còn dưới 3tr5 là hàng cữ hoặc Single
@hd360 mình có nhu cầu đi thể dục nhẹ buổi chiều 1 vòng hồ tây thì chơi single cũng ổn đúng ko bác 😃
quanghuy89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai biết thay xích xe này loại nào tốt ko , tư vấn giúp t với , đang cần thay xích
@quanghuy89 38B Nguyễn Thái Học . Xích 30k + 10k thay. Căng là 50k thôi nhé
congdat2410
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác cho hỏi e mới được cho con fixed gear, mà đi khó quá, phanh thấy cứng chân lắm, mấy phát phải lê dép rùi, ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo 😔
bluesun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@congdat2410 Đi fixed tốt nhất phải mang giầy, pedel fai gắn rọ hoặc strap để cố định chân, nếu k quen thì bác có thể gắn thêm cái thắng đằng trước, khi nào quen thì tháo thắng
@bluesun con xe này em mới mua cũng định lắp thêm thắng vs cái cố định chân bác cho em xin địa chỉ để em thêm thắng được ko ạ? 1475914_773985919283497_2008041666_n.jpg
ddhh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trancuong29687 Cố định chân là strap, có thể lắp đc. Nhưng xe của bạn là singer thỳ không nên lắp làm gì. Còn phanh thỳ b qua bà triệu hoặc phố huế rất nhiều luôn
@ddhh vâng thanks anh. chi phí cho lần lắp thắng là nhiêu ạ?
Đây là trào lưu từ đâu vậy nhờ, nhìn chất thế :x
Em mới mua con này các bác cho em hỏi con này em có thể lắp thêm phang đằng trước và lắp thêm chỗ bàn đạp có chỗ giữ bàn chân mình ko ạ?
và cho em xin địa chỉ vs giá nếu có thể ạ 😁
em vừa ra chỗ 38B Nguyễn Thái Học công nhận chú này nhiệt tình cẩn thận 😃
ra làm cái thắng, khóa vs chỗ để nước 😃) 260k 😃)
@trancuong29687 chỗ bác thay có thay líp để xgame thành fixed dc k ạ
có bác cần tư vấn về xe thì có thể nhờ mình giúp đỡ
@hd360
@hd360 tình hình là e có chiếc xgame tính thay líp fixed bác tư vấn giùm e.
like
Cho em hỏi mua fixed gear ở sgon chỗ nào 3tr5 đổ xuống mà đc mình tự chọn màu v ạ 😔
Ở HN thì chỗ nào giá mềm để ship vô vừa đúng 3tr5 ạ
Em cám ơn nhiều
Xe đạp Fixed Gear – loại xe đạp líp cố định

Khi nói đến lịch sử xe đạp Fixed Gear, rất nhiều người nghĩ ngay đến Nhật Bản, nơi văn hóa Fixed Gear phát triển biến hóa mạnh nhất và thịnh hành nhất. Trên thực tế, Fixed Gear bắt nguồn từ văn hóa xe đạp New York old school do một người đưa thư yêu thích xe đạp “độ” lại một số phụ tùng xe đạp xe road hình thành vào những năm 80 thế kỷ trước. Vào thời đó giao thông New York khá hỗn loạn, đường xá thường xuyên rơi vào cảnh tắc đường, cộng thêm xe road có hệ thống đề, líp, sang số khá phức tạp, sử dụng lâu sẽ hỏng và không phù hợp lắm với việc đưa thư báo vì đôi tay không được tự do. Những kỹ năng khống chế xe đạp có một không hai do loại xe líp cố định này tạo ra đã được giới trẻ New York đón nhận sau đó lan rộng ra sang cả nước Anh và Nhật Bản hình thành nên văn hóa xe đạp đường phố street bike. Ngoài ra, để điều khiển chiếc xe đạp loại này người đạp cũng cần am hiểu một số kỹ thuật nhất định, do vậy những tên trộm thông thường cũng thường “ngại” loại xe này mà bỏ qua.

Fixed Gear chế tạo giản đơn, phong cách hoài cổ xen lẫn những đường nét hiện đại rất phong trần nên thường được giới văn nghệ sĩ và các nhà thiết kế thời trang sử dụng làm phương tiện di chuyển hàng ngày. Nhận thấy tiềm năng của loại xe đạp này là rất lớn, các nhà sản xuất đã liên tiếp cho ra đời các loại xe đạp Fixed Gear mang phong cách khác nhau, cho tới nay, ngoài xe đạp địa hình và xe đạp road thì xe đạp Fixed Gear là loại xe được dân thành phố ưa thích nhất và cũng là một trong những loại xe bán chạy nhất.

Một chiếc xe đạp Fixed Gear thực thụ khá thuần túy và tiềm ẩn trong nó sự nguy hiểm, người đạp xe phải nắm vững rất nhiều kỹ thuật đạp xe và cách khắc phục tình huống trên đường, vì vậy, thông thường các nhà sản xuất đều đưa ra loại xe có 2 líp, 1 líp cố định và một líp động và trang bị thêm phanh để người chơi xe khi di chuyển trên đường phố có thể lắp ngược bánh sau để trở thành một chiếc xe bình thường, khi tập hoặc biểu diễn kỹ thuật sẽ lắp trở lại bánh sau để trở thành Fixed Gear. Cũng có rất nhiều người mới chơi không hiểu được điều này nên chỉ chọn mua loại xe 1 líp cố định vô cùng bất tiện khi di chuyển trên đường.

Khi Fixed Gear vào Tokyo Nhật Bản, Hiroshi Fujiwara đã nâng tầm loại xe này không chỉ là công cụ di chuyển, cũng không chỉ đơn thuần là một công cụ biểu diễn mà nó đã trở thành một hiện tượng mang tính thời trang và trào lưu văn hóa tầm cỡ thế giới.

Do lắp ráp giản đơn, thanh thiếu niên có thể tùy ý chuyển đổi màu sắc và linh phụ kiện cho nhau hoặc tự mình lắp ráp một chiếc xe Fixed Gear theo phong cách riêng của mình, thậm chí có thể tạo nên các động tác và phong cách đi xe của riêng mình, truyền lại niềm cảm hứng và đam mê cho các thế hệ.

Do đặc điểm của loại líp cố định, khi người đi xe đạp tiến thì xe sẽ di chuyển về phía trước, đạp lùi thì xe sẽ chuyển động về phía sau, nếu kết hợp giữa tiến và lùi sẽ khiến xe vẫn giữ được thăng bằng trong trạng thái hơi nhúc nhích tại chỗ nên nhiều người gọi loại xe này là “xe đạp lùi” mặc dù động tác kỹ thuật này không phải ai cũng có thể thực hiện được. Tiếp đến, do quán tính và đặc thù của loại líp cố định, nếu xe đang di chuyển về phía trước mà người đạp muốn dừng xe tức khắc thì ngoài lực ghìm lớn ra còn phải có kỹ thuật khéo léo, cũng là một trong những thách thức cho giới trẻ trong những cuộc chơi.

Trong giới chơi xe fb, khái niệm dừng, hãm, phanh, thắng, trượt đều được gọi là “drift” – một kỹ thuật dùng chân ghìm tốc độ và đạp ngược khi xe đang tịnh tiến, trọng lực của người đạp dồn về bánh sau, tạo nên sự dừng xe đột ngột, nếu để trọng lực của người đạp dồn về bánh trước, quãng đường trượt của xe sẽ dài và đẹp mắt hơn, kỹ thuật này có thể để lại ấn tượng sâu sắc cho những người xung quanh trong những lần phô diễn.

Fixed Gear là loại xe vô cùng đẹp mắt và phong trần vì ngoài khung xe, hai bánh, ghi đông và yên…xe không có phanh và dây phanh, cũng không có bộ phận chuyển đổi tốc độ rườm rà, cũng hoàn toàn không có chắn bùn, không đèn, fb mang một vẻ đẹp thuần khiết cổ điển của một chiếc xe “không phanh không chuông không gác đờ bu”.

Fixed Gear có tổng cộng 19 loại phụ tùng linh kiện với các kích cỡ ngắn dài, thiết kế phong phú và mức giá khác nhau. “Dựng” một chiếc Fixed Gear cũng như ta đi mua vải về may một bộ quần áo, quan trọng là xe và người phải hợp nhất về phong cách, vừa người về độ dài ngắn của từng bộ phận để tạo nên một “cỗ máy” hoàn hảo với vẻ đẹp và sức mạnh tổng thể. Khi đã chơi sâu, người chơi không thể vừa ý với những xe đã dựng sẵn bán ngoài cửa hàng mà phải tự tìm tòi “thửa” riêng cho xế cưng của mình từng món đồ riêng, tự mình kiểm nghiệm chất lượng từng loại phụ tùng, tự tay mình chọn từng loại màu sắc để phối cho xe, như vậy mới có thể thỏa mãn được chí của người chơi, tạo nên ma lực cho chiếc Fixed Gear của mình. Đương nhiên, để có một chiếc xe hoàn hảo theo ý riêng của mình thì ngoài tiền bạc ra người chơi còn phải tiêu tốn nhiều thời gian, công sức, thậm chí phải có trí tuệ và kiến thức.

Sự ra đời thật sự của một chiếc Fixed Gear là kết tinh của tinh lực và sự sáng tạo của người chơi, cũng có thể coi là một tác phẩm nghệ thuật cá nhân. Nếu có một ngày nào đó, trên hè các con phố nhỏ bạn nhìn thấy từng hàng, từng dãy những chiếc Fixed Gear với đủ các màu sắc và thể loại như đang ở London thì bạn cũng đừng ngạc nhiên vì trào lưu cũng có quy luật và sự trở lại của nó mạnh mẽ gấp nhiều lần vòng quay trước mà nó tạo ra.

Trần Tuấn
enix88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chiếc này đi có nhanh hơn xe đạp thường không? Đang theo dõi mua một chiếc để đi làm ạ
ddhh
ĐẠI BÀNG
10 năm
B qua
bên mình giá rất tốt, tư vấn nhiệt tình mọi thắc mắc.
586 ngọc lâm nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019