Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Flickr cấp bản quyền thương mại đối với ảnh của người dùng

TDNC
31/7/2014 3:46Phản hồi: 32
Flickr cấp bản quyền thương mại đối với ảnh của người dùng
yahoo flickr.png

Flickr vừa mở ra một dịch vụ mới cho phép người dùng của họ có cơ hội được cộng tác với các website lớn trên thế giới muốn sử dụng hình ảnh. Cụ thể thì đây là một chương trình cấp bản quyền thương mại đối với ảnh của người dùng, những website tin tức hoặc blog nếu có nhu cầu muốn sử dụng hình ảnh Flickr của bạn để minh họa cho một bài viết nào đó phải sẽ đóng một khoản phí nhất định. Số tiền này sẽ được trao cho chủ sở hữu của bức ảnh đó trên Flickr sau khi đã trả cho Flickr một khoản hoa hồng.

Flickr thuộc sở hữu của Yahoo là một website lưu trữ và chia sẻ ảnh rất phổ biến. Trang này được thành lập từ năm 2004, trải qua 10 năm phát triển, số lượng ảnh trên Flickr có khi còn nhiều hơn cả dân số trên toàn thế giới. Theo con số thống kê do chính Flickr đưa ra vào tháng 8/2011, họ đang lưu trữ hơn 6 tỷ bức ảnh. Một thống kê khác vào tháng 3/2013 cho biết Flickr có tổng cộng 87 triệu thành viên và mỗi ngày có hơn 3,5 triệu tấm ảnh mới được tải lên.

Với lượng người dùng đông đảo đó, việc tự thành lập một dịch vụ giúp thành viên có thể tự bán ảnh của mình là một điều hết sức cần thiết ở thời điểm hiện nay. Bởi lẽ trước đó, nhiều trang bán ảnh trực tuyến ví dụ như 500px hay Getty Images đã ra đời và được xem như là các lựa chọn đáng tin cậy và chuyên nghiệp đối với dân thiết kế, blogger hoặc website tin tức.

Flickr cho biết họ có kế hoạch giới thiệu ảnh của thành viên với các đối tác có nhu cầu sử dụng ảnh ví dụ như The New York Times, Reuters, Gizmodo, Monocle, BBC, Getty Images, Tumblr và các trang portal của Yahoo. Tuy nhiên họ chưa có thông báo cụ thể về mức hoa hồng mà thành viên phải chia sẻ với Flickr. Hiện tại sẽ chỉ có một số người dùng được mời tham gia chương trình này thông qua email, nếu bạn cũng có nhã hứng tham gia thì có thể tự ứng cử tại đây: https://www.flickr.com/marketplace.

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

long_101176
ĐẠI BÀNG
10 năm
đăng ảnh lên
Flickr và bán thôi
ảnh đại hạ giá 1k một tấm ai mua không 😁 :D:d
cdab
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao trước kia cho đăng nhập bằng Gmail mà giờ bắt phải đăng nhập bằng yahoo nhỉ
@cdab vì yahoo muốn cho người dùng trải nghiệm tốt hơn nên đã ko cho sử dụng các tài khoản khác để đăng nhập!😃
@cdab Chức năng đăng nhập bằng Gmail và FB đã được gỡ bỏ. Yahoo đã có thông báo từ nửa năm trước và mới kích hoạt tuần trước nhé bác.
@cdab bạn làm ra 1 dịch vụ đương nhiên lúc đầu bạn muốn kéo khách.bạn cho ng ta đăng nhập bằng fb hay gmail đơn giản hóa việc đăng ký để ng dùng trải nghiệm. Sau khi đủ rồi thì phải để ng dùng chuyển sang dùng tài khoản của mình chứ. Tài khoản yahoo nó còn kéo theo bao nhiêu dịch vụ chứ có riêng Flickr đâu
cầm con compact chụp xấu, ai mà thèm mua.
riêng mình đã có hơn 3500 tấm trên đó
Body bụng to hơn ngực của mình liệu có nên chụp ảnh Nude đem bán ko nhể 😁
@holo124 Nếu bác có dị tật hiếm ở bụng thj bác sẽ có tiền đấy :D
ku_tin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@holo124 =))) lúc đó yahoo sẽ trả bác 1 khoản kha khá để bác gỡ hình nude xuống =))))
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@holo124 Nên chứ! Đấy là body chuẩn của các quý ông, các boss mà. Thể nào cũng được các tạp chí thời trang dành cho quý ông tìm mua mà có khi còn mời hợp tác làm mẫu đấy
Dạo này Facebook hỗ trợ ảnh độ phân giải cao nên em đã không còn chơi với Flickr nữa 😁
@Sơ mi nam Nhật Bản ảnh lên fb có mỗi bạn của bạn xem, lên flickr là cả thế giới xem (nếu tự tin ảnh đẹp) :D.

khả năng là ảnh bạn ko được đẹp lắm giống m 😆.. đăng flickr đếch ai like nên quay về cái ao làng fb lol
flickr khá hay nhưng nó thua những trang lưu trữ khác như phôtbucket ở chỗ hỗ trợ down và upload rất kém.các app thứ 3 cũng ko nhiều mà có thì cũng toàn đồ cùi
ku_tin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ongchua_nd =_= mình dân amater up lần hơn chục tấm là cao =))) ý mình là nó up đc 2 tức là chơi đc số nhiều kkkkkkk win8 nhiwu62 khi mới quá một số cái nó k trơn chu tương thích :v
thinhpc1212
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ongchua_nd em chưa úp phát nào đến cả 1000pic.nhưng 1 lần 50,60 thì úp bình thường.em hay dùng trình chrome để úp.uploader flicker em đã từng dùng qua.nhưng khi biên tập ko ngon bằng làm trên trình duyệt đc.
@thinhpc1212 khoảng 200 cái vào 1 lúc thì đc.nhưng tầm hơn 300 cáo thì chịu chết
Mỗi lần nghĩ đến up ảnh cho người thân xem là nghĩ ngay tới Flickr, nhưng mỗi lần up xong là người thân lại chịu không tài nào dơwn được file ảnh của mình về. Bác nào biết cách fix không?
tuantran203
ĐẠI BÀNG
10 năm
@canhcutnamphi dow bình thường mà, chuột phải vô hình-> chọn kích thước cần xem-> có cái nút tải ảnh theo kích thước ấy nhấp vô đó và thưởng thức thôi:p
mừn hem xài cái nầy :p
x10man
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá OK!
Tham gia thôi.
Ủa vậy là nó chưa pổ biến .... Còn đang BETA.. Mai mốt phổ biến mang ảnh chụp lên bán là dc $$$ à
lemon90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thực Tế Nếu ảnh của bác gặp được người cần thì người ta sẽ mua 😃.
KuTrung04
ĐẠI BÀNG
10 năm
:rolleyes:
phía góc phải ảnh có nút tải về ak bác, nhấp vào xog r chọn kích thước và tải về thôi
trái ngược với anh Gồ, cái j up lên là ảnh lấy luôn, xong quay lại cười dzô mặt người dùng nữa😁
Các bác ơi cho e hỏi là flickr có upload được ảnh raw k ạ? Tại e chụp xong cắm vào máy thì chỉ up dc jpeg thôi còn raw nó đòi remove ToT e cảm ơn ạ

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@tmhieu50d Tất nhiên là Ko được rồi, ảnh raw chỉ để bác xử lý cho tốt thôi, sau khi xử lý thì bác nên xuất ra những định dạng thông dụng như jpg, png, ... và sau đó là up lên flickr!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019