Flickr thay đổi chính sách, những điều cần biết đối với người dùng Flickr Pro

TDNC
21/5/2013 7:46Phản hồi: 92
Flickr thay đổi chính sách, những điều cần biết đối với người dùng Flickr Pro

Flickr vừa có một sự thay đổi lớn cả về giao diện lẫn chính sách thu phí đối với người dùng, bạn có thể xem chi tiết tại bài viết này. Theo đó, gói phí Flickr Pro trước đây sẽ không còn được áp dụng trong tương lai nữa, người dùng đã mua gói Flickr Pro vẫn có thể tiếp tục sử dụng, có thể gia hạn, chuyển sang tài khoản miễn phí hoặc mua gói cước mới của Flickr (có giá 50$ hoặc 500$/năm).
[prebreak][/prebreak]
1. Tài khoản Flick miễn phí mới sẽ có các chức năng nào của Flick Pro?
Trước đây các tài khoản Flickr miễn phí chỉ có thể xem được 200 hình mới upload gần đây nhất trong thư viện ảnh của họ (có thể upload nhiều hơn 200 tấm nhưng trong thư viện ảnh chỉ hiện ra 200 tấm gần nhất, khi nào mua gói Pro thì mới xem được hết tất cả), mỗi tuần chỉ có thể upload 100MB hình và hình đó cũng không phải ở độ phân giải gốc (tối đa).

Còn đối với chính sách mới, dung lượng của các tài khoản Flickr miễn phí được nâng lên tới 1TB, có thể upload hình có dung lượng tối đa 200MB/tấm (trước đây là 10MB/tấm) và quan trọng nhất là có thể xem và tải hình ở độ phân giải tối đa (độ phân giải gốc của ảnh). Tài khoản miễn phí cũng có thể upload video Full-HD dung lượng tối đa 1GB/file với độ dài phim là 3 phút.

2. Tài khoản Flickr Pro sẽ bị những hạn chế gì?
Nếu bạn vẫn kiên quyết duy trì tài khoản Pro thì sẽ gặp phải một số hạn chế ví dụ như chỉ có thể upload ảnh có dung lượng tối đa 50MB/file, video là 500MB/file. Muốn upload được file lớn hơn thì bắt buộc phải... chuyển sang tài khoản miễn phí.

3. Bây giờ tôi có thể mua gói Flickr Pro được nữa không?
Không, gói Flick Pro đã bị đình chỉ từ ngày 20/05/2013. Những ai đã mua Flick Pro từ trước đó vẫn có thể tiếp tục sử dụng cho đến khi hết thời hạn hoặc cho đến khi chuyển sang các gói cước Flickr mới/miễn phí

Tuy bạn không thể mua tài khoản Flick Pro nữa nhưng có thể sử dụng tính năng gia hạn tài khoản để kéo dài thời hạn sử dụng mà không cần phải mua gói cước mới hay chuyển sang tài khoản miễn phí.

4. Tôi có thể giữ tài khoản Flick Pro được trong bao lâu?
Yahoo cho biết họ chưa có kế hoạch khai tử chính sách gia hạn tài khoản nên về lý thuyết thì bạn có thể tiếp tục xài Flick Pro cho đến khi nào cũng được, miễn là bạn thanh toán chi phí gia hạn đầy đủ với mức phí vẫn được giữ nguyên như trước đây.

5. Chuyện gì sẽ xảy ra nếu bạn chuyển từ Flick Pro sang tài khoản miễn phí?
Một số tài khoản Flick Pro sẽ có thể chuyển về tài khoản miễn phí từ ngày 20/08/2013. Như đã nói ở trên, tài khoản miễn phí mới sẽ có một số lợi thế như upload được file lên tới 200MB/file và video dung lượng 1GB, nhưng tổng dung lượng tối đa sẽ bị giới hạn ở mức 1TB, tuy nó không bằng mức không giới hạn (Unlimited) như Flickr Pro nhưng 1TB là con số rất lớn, nếu bạn dùng camera 5MP thì có thể lưu trữ tới 700.000 tấm hình khác nhau.

Ngoài ra chức năng xem thống kê thư viện ảnh vốn chỉ có trong Flickr Pro sẽ biến mất. Muốn chuyển sang tài khoản miễn phí, bạn có thể vào đây.

Quảng cáo

6. Giá của các gói cước mới?
Flickr Pro sẽ không còn được bán nữa, thay vào đó là 2 gói cước mới:
  • Gói 49,99$/năm: không bị quảng cáo
  • Gói 499,99$/năm: không bị quảng cáo, dung lượng 2 TB.
Giá cước này có thể nói là khá cao vì giá của Flickr Pro trước đây chỉ có 25$/năm, trong khi đó nếu bạn muốn có thêm 1TB để thành 2TB thì phải trả tới 500$ cho mỗi năm sử dụng. Do đó lời khuyên của mình là nếu bạn có nhu cầu lưu trữ ảnh số lượng lớn và đã có sẵn Flickr Pro thì nên tiếp tục gia hạn để sử dụng nó chứ không nên chuyển sang các loại tài khoản mới.

Giá hai gói cước mới của Flickr

Theo Mashable
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SpyHunter
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tài khoản free mới được xem bao nhiêu ảnh nhỉ, có mở rộng lên không hay vẫn 200 tấm như cũ?

Sent from my ChromeOS using ForumRunner
nowforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuyetlanhsetan Ủa dzị hả. Mình thấy bt. Đang xài cáp quang Viettel. Bác thử với các loại mạng chưa?
KaitoRecca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhdienj Kỳ nhỉ, flickr trên android mình chạy vù vù, load ầm ầm đây bạn. Gặp mạng nhanh là chỉ mở ra là thấy hình, kéo tới đâu thấy tới đó. Còn xài mạng 2G tầm 10s là hiện ra hết à. Nói chung mình cũng hơi bị bất ngờ bởi khả năng hiện ra nhanh vậy của nó
@SpyHunter Ông viết bài kiểu gì k nói rõ đầu tiên đọc mình cũng có thắc mắc này 😁. Ở trên thì nói cũ là giới hạn 200 tấm. Dưới ko thấy nói gì nữa mặc dù m biết thừa là đc hơn 200 tấm nhưng thấy thiếu thiếu gì đó :D
SpyHunter
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quelenph0 chuẩn men, và mình mắc công đi tìm kiếm thì không thấy nói tới vấn đề đó...nên tạm thời cứ hiểu ngầm là view được toàn bộ ảnh đã úp
mới quay lại flickr, 1TB ko dùng hơi phí 😁
nhưng mà upload ảnh = điện thoại chậm quá, mình toàn phải upload = máy tính...
P/s: mà flickr android thấy hơi khó xài nhỉ, bác nào biết down ảnh trực tiếp về điện thoại ko, mình tìm mãi ko ra
johanvie
ĐẠI BÀNG
11 năm
@loirucuabien Trên iOS cũng không khá hơn đâu bác ạ, up ít thì chơi trên di động thôi chứ nhiều thì cứ PC cho nó lành. Mình up thử khoảng 90 cái ảnh 8Mb (3,5-4,5mb/1 cái) hết chừng 10p thấy cũng tạm ổn trên PC!
nếu so với Photobucket thì Flickr ai hơn ai thua nhỉ, đó giờ toàn photobucket nên phân vân không biết có nên qua Flickr không ??? nghe thì hấp dẫn quá >"<
@hoasican2004
dân chơi máy ảnh đa số chọn flickr để up ảnh, nói vậy là bạn đủ hiểu 😃
@hoasican2004 photobucket tuổi tuất 😁 .. chém vui thế thôi. nhưng mình thì vẫn dùng cả 2. bucket để share những ảnh mang tính huớng dẫn cái gì đó cho 1 ai đó (ảnh screen màn hình, tài liệu) còn flickr thì để up những ảnh mang tính để đời (ảnh mình chụp chả hạn ). nói thế chắc bác đủ hiểu. và có 1 điều là mình chưa gặp ông nhiếp ảnh nào chơi photobucket
@hoasican2004 Photo bucket co nhieu gioi han hon flickr, tuy theo ban dung thoi. Neu ban do tren mang thi dung bucket
vanbien86
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoasican2004 THằng flicrk hơn rồi, về cả dung lượng lẫn chất lượng. Ngày trước mình vẫn dùng photobucket, nhưng từ hôm biết Flickr được 1T thì mình chuyển sang Flickr tuy rằng cũng hơi lo vì dạo này yahoo hay khai tử sản phẩm của mình
Mấy hôm nay up mờ mắt mới dùng hết 1,5% dung lượng :'(
đang nghèo có tí dung lượng trong tay muốn phung phí lắm nhưng mà không ăn thua 😁
Dùng bản free là ổn rồi
Flickr....Quá đơn giản... quá ngon với 1Tb Free .. đã và đang xài... up 10 tấm hình 5mb 20s với Ipad
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
mình người Việt, dùng fờ ri quen rồi, đc cho 1 Tê là phê rồi, chả quan tâm làm j nhiều :p

ai chỉ quan tâm đến TK Free mà lười đọc bài thì chỉ cần đọc đoạn dưới này là đủ, còn những đoạn sau chủ yếu "nhấn mạnh" vào những "ưu điểm" của TK Free mới với TK Pro cũ, hơi buồn cho các bác đang dùng tk Pro :eek:

Stuart
TÍCH CỰC
11 năm
Xài có 4G mà xài hoài hổng hết.
michi24
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài của bác rất bổ ích, em đang dùng gói flickr pro nên sau khi đọc vẫn quyết dùng gói này dư nhu cầu của mình rồi.

Tks bác,
LeO®
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tài khoản Flickr Pro khốn khổ của mình còn tận đến tháng 11/2013, hết rồi switch sang Free cho lành, còn xịn hơn Pro hiện tại 😔
không có phần mềm cho desktop để đồng bộ cho tiện nhỉ
Flirck chuyên nghiệp hơn, tiện hơn rất nhiều. Có 1 thời gian photobucket lợi hơn nhưng mà đó là khoản thời gian ngắn nó mới ra thôi, sau đó Flirck update thêm nhiều thứ nên giờ xài Flirck ngon hơn rất nhiều.

hay quá nhỉ
SpyHunter
ĐẠI BÀNG
11 năm

Mình đọc hết và rất kỹ. Các bạn trích đoạn thuộc bài viết trên (trừ link tới bài viết khác và trang chủ của Flickr) cho mình xem chỗ nào nói về tài khoản free mới được xem tối đa bao nhiêu ảnh xem nào???
alexzai
TÍCH CỰC
11 năm
Yahoo chơi kiểu này sương thật trước mình dùng pro giờ có thể chuyển qua free rồi
LocDT
TÍCH CỰC
11 năm
Flickr có cái Photostream sắp xếp theo thời gian upload chứ không theo thời gian chụp hay cho phép set thời gian kiểu Timeline của FB nên hơi khó chịu. Có một số App để sắp xếp như flickrstream.webzardry.com hay www.h4ppy.com nhưng cũng bị giới hạn bởi những ảnh chụp sau ngày tạo account mới được sắp xếp.
Các bác có giải pháp nào cho vụ sắp xếp không? Hay phải xoá hết và tự sắp xếp rồi upload lại.
oh ye, vậy chuyển qua Flickr để up ảnh thôi, bi bi em photobucket, hehe
Mình đang xài Free. Vậy nên chẳng quan tâm nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019