[FONT] Bộ sưu tập Font Việt cho iOS By chungviet [iPhone/iPod/iPad]

chungvn811
8/9/2012 13:7Phản hồi: 184
Hi ae, tình hình là mình vừa tậu được 1 em ai pát 2 được mấy ngày nên cũng lọ mọ đổi font cho em nó như hồi dùng Symbian & Android vì mình ghét phải nhìn font chữ mặc định hàng ngày, sau 1 thời gian ngâm cứu cuối cùng cũng mần thịt được chút ít, có lúc thấy nản vì không ngờ rằng Font trên iOS5 khó edit như vậy.

Mình nói sơ qua 1 chút nếu bạn nào mới mới như mình muốn tìm hiểu về font iOS. Font hầu hết trên các thiết bị đa số là định dạng *.TTF, định dạng này mod rất dễ, có khi không cần mod, chép vào hệ thống vẫn hiển thị miễn là đúng định dạng. Còn trên iOS5, ngoài 1 số font định dạng TTF, thì nó có sử dụng thêm 1 định dạng nữa là TTC, TTC là 1 font trong đó có chứa 2 hay nhiều font nhỏ định dạng TTF, muốn mod thì cần phải bung nó ra sau đó phải đóng gói lại thành file TTC như ban đầu, nói chung là lằng nhằng. Bữa nào rảnh mình sẽ nói cụ thể vấn đề này cũng như hướng dẫn các bạn edit nó.

Ae chú ý 1 vài điều này trước khi dùng Font mà mình mod Tiếng Việt nhé: 😁

1, Backup toàn bộ Font hệ thống theo đường dẫn: /Sytem/Library/Fonts/Cache/ (Trên con ipad2 5.1.1 của mình có 97 font tất cả), các bạn lưu ý nếu máy đang dùng Bytafont để đổi thì nhớ Restore về font gốc rồi Backup thư mục font nhé)
2, Những Font này mình đã & chỉ test kỹ trên con ipad2 5.1.1 (iOS5) của mình hoạt động tốt (không bị treo táo & lỗi vòng lặp), vì thế mình không chịu trách nhiệm nếu máy của bạn có vấn đề nhé, nói vậy thôi chứ nếu chép font vào mà nó treo táo hoặc bị vòng lặp thì cứ chép những Font đã Backup ở trên vào đúng đường dẫn là OK. :D
3, Font này mình làm để chép trực tiếp vào hệ thống /Sytem/Library/Fonts/Cache/ , không phải mod riêng cho pm Bytafont nhé, cũng có thể chép vào Bytafont để đổi, nhưng nếu làm theo cách của mình thì Font sẽ hiển thị tốt hơn.
4, Những Font mà mình đã Mod, ae có thể sử dụng & share thoải mái, nhưng nhớ ghi rõ nguồn & nếu edit hoặc mod lại thì pm cho mình nhé. Thanks

Font sẽ update các bài bên dưới...
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chococooky

Trước khi download, ae xem qua 1 số thông tin về Font. Những Font mà mình đã mod bao gồm:
_H_Helvetica.ttc (trên 1 số máy như 3gs/4s/4 có thể khác) > Font hiển thị chính
LockClock > Hiển thị đồng hồ màn hình khóa
PhonePadTwo > Hiển thị trong máy tính/trình gọi điện
PhoneKeyCapsTwo > Hiển thị bàn phím gõ chữ lóc cóc
PhoneKeyCaps > Font này trên ipad không dùng, nhưng mình cũng có mod cho 3gs/4/4s
Arial/ArialBold/ArialItalic/ArialBoldItalic > Những font này mình mod thêm để cho 1 số trang web khi duyệt web trên Safari, Skyfire,.. hiển thị đồng bộ.
Verdana/VerdanaBold/VerdanaItalic/VerdanaBoldItalic > Những font này mình mod thêm để cho 1 số trang web khi duyệt web trên Safari, Skyfire,.. hiển thị đồng bộ.

* Đối với font Arial/ArialBold/ArialItalic/ArialBoldItalic & Verdana/VerdanaBold/VerdanaItalic/VerdanaBoldItalic sẽ hiển thị đầy đủ nét chữ thường/đậm/nghiêng thường/nghiêng đậm, các bạn để ý khi duyệt forum, những topic đã đọc sẽ hiển thị nét thường, topic chưa đọc sẽ có nét đậm, bài viết được trích dẫn sẽ hiển thị nét nghiêng.

* Chắc sẽ có 1 số bạn hỏi mình sao không mod font HelveticaNeue.TTC & HelveticaNeueExtras.TTC, do pm Bytafont trên máy mình đang bị trục trặc nên chưa test được 2 font này dùng để hiển thị mục nào (ae nào rành về font hệ thống thì nói mình biết với nhé) với lại mình không mod 2 font này nhưng máy vẫn hiển thị đầy đủ. Hoặc có thể mình chưa test được hết.

*Toàn bộ Font được mod đều dựa trên các Font gốc trong hệ thống của iOS5.

Ae test dùm mình xem phần nào chưa hiển thị để mình hoàn thiện bộ Font nhé. Thanks

o0kyo0o
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đc sẽ tem nhé hehe. Ngóng tin a chung 2 ngày rồi đấy =D
chuotcon96
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác mod hộ em font cupid de locke với :x
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
trên ip4 thì k hiển thị đc
mình copy vào trực tiếp thôi hay còn xóa cache j k bạn
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
chỉ hiện thị đc sbseting
cái này ông ý làm cho ipad,iphone copy vào ko lên đc.Đc mỗi cái sbsetting thôi
UPDATE: FONT CHOCOCOOKY FIXED, ĐÃ TEST FULL TRÊN ipad 2/3 5.1.1, ip4/4s 5.1.1, ip3gs 5.1.1, ip3g 4.2.1

@chungvn811 Sao e k tải đc link này. Báo lỗi rồi 😔
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
test caí
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
đã test và thấy rất đẹp bạn akmai mình sẽ gửi hình lên
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
cảm ơn bạn
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
ak còn chữ trên bàn phìm hình như là chưa đc thì phải bạn ak
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
Đây nè:
ImageUploadedByTapatalk1347383338.223407.jpg ImageUploadedByTapatalk1347383353.193563.jpg ImageUploadedByTapatalk1347383363.224834.jpg ImageUploadedByTapatalk1347383375.743877.jpg ImageUploadedByTapatalk1347383385.973811.jpg ImageUploadedByTapatalk1347383397.577919.jpg
@kendy456 b ơi cái clock b làm như nào dậy m vs nhé
kendy456
TÍCH CỰC
11 năm
@hoaicoi bạn lên cydia cài tool forecas nhé
@kendy456 bạn cho mình xin lai cái link nhé.
@kendy456 tên phông chữ là gì thế bạn, cho mình đc không 😃
kenb00
CAO CẤP
12 năm
Font đẹp. Ko lỗi.. Tks nhiều. Hy vọng sẽ có nhiều font đẹp nữa :x
vubaongoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
em dùng 3GS, cóp vào rồi làm gì nữa để nó nhận font hở bác. Reboot cũng k đc...
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
Copy vào và reboot lại thôi!!
KjlluaZ
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn Chung có thể làm ơn viết một guide chỉ dùm anh em cách tạo Font được ko!?! Mình cũng mún thử tự mode một font cho riêng mình. Cám ơn bạn
Các bạn không biết gì mà cứ copy đại cả folder của bác chungviet vào System/Library/Font/Cache là dễ bị ăn táo đó.
Trước khi copy, các bạn nên copy nguyên cả folder Cache mặc định của iPhone ra ngoài PC --> so sánh nó với folder của bác chungviet:
- File nào giống thì giữ lại.
- File nào mà thấy nghi nghi là nó giống với file mặc định (giống đuôi và hầu hết tên file) nhưng chỉ khác 1,2 ký tự thì đổi lại cho giống tên file mặc định.
- File nào thấy không có hoặc khác hẳn thì xóa đi.
Sau khi thấy folder hoàn chỉnh thì hãy copy vào nhé.
Nên dùng iFunbox hơn là iTools nhé😃
kendy456
TÍCH CỰC
12 năm
Mình copy tất cả vào đâu có thấy làm sao đâu..
@kendy456 Chưa đến lúc thôi bạn à.
Với lại mình chỉ nói là dễ bị thôi, bản thân mình cũng bị khi copy cho thằng bạn mình rồi, phải RS lại đó.
Mà bạn cũng là 1 pro iOS, cho mình hỏi, bạn muốn máy của bạn đủ file hay thừa file trong hệ thống?
vubaongoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình dùng qua Bytafont lại dùng đc rùi 😁 Cứ chậm mà chắc vậy :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019