Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

FPT công bố điện thoại thông minh F99 giá 1,89t, Tinhte trên tay F99

cuhiep
24/5/2010 11:26Phản hồi: 710
710 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ui trời, mấy bác mỉa mai nhau kinh quá
hinh nhu nhieu bac chua doc bai cua bac gi day o trang 68 -> so sanh bb va f99.
Bác ơi FPT Mobile mới thành lập không lâu, nhưng có những động thái tích cực vậy là tốt rồi, người việt mà hok ủng hộ hàng Việt gì hết cả
Em đang có ý định mua 1 trong 2 con Q-mobile m45 hoặc f-mobile f99 vì 2 con này đều có màu trắng nên em lập topic xin ý kiến
Em cũng không quan trọng cái khoản wifi cho lắm nên coi như 2 con lựa chọn như nhau cả
Ai đã xài qmoible m45 và fmobile f99 cho em hỏi chút:
1. Về bàn phím của cả 2 máy ,phím bấm có cứng quá không và khi nhắn tin thì có bị deley không như kiểu nếu ấn nhanh thì chữ có hiện lên kịp không hay nó bị deley (khoản này trông thế mà rất ngại ,toàn phải chờ nó chạy đến chữ mình ấn rồi mới ấn được tiếp
2.Pin của 2 máy cái nào ngon hơn
3.Nghe gọi sóng sánh tốt chứ
4.Loa ngoài âm lượng có khá không,trình xem video có ổn không
Em vẫn quan trọng nhất khoản nhắn tin nên các bác cho xin ý kiến về khoản đấy là nhất vì nếu qwerty mà nhắn tin chậm thì cũng vứt chả để làm gì cả
Thank các bác rất nhiều
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Có cái điện thoại nhái mà chửi nhau kinh người. Cứ nhận là nhái đi không đc à? Mấy ông mới lập nik vào đây gây mấy đoàn kết đấy à.
Đã dùng thử mấy cái Qwerty gọi là Thương hiệu Việt rồi, thử cài cái Opera mini bản mới nó báo là không đủ bộ nhớ. Mọi người nghĩ mà xem nếu sản phẩm nào dán mác thương hiệu Việt mà cũng như thế thì loạn hết, mấy cái giải Hàng việt nam chấy lượng cao, Rồng Vàng, Sao vàng đất việt có còn được nữa hay không.
Tôi lại nhớ đến có thời người ta nhập động cơ và phụ tùng xe máy từ TQ về lắp ráp rồi dán mác VN. Sau này chất lượng kém quá mấy bác thương gia lại đóng mác xe tàu vào (vì người dân dùng xe máy VN-phụ tùng tàu thấy kém quá nên kháo nhau mua xe tàu mà đi). Cái kiểu thương hiệu Việt này có cũng như không.
Cách tốt hơn là các hãng viễn thông nên chủ động đặt hàng (từ nguồn nào cũng đc) rồi tạo kho phần mềm của mình nhét vào, kết hợp với giá rẻ và ưu đãi về gói cước sẽ có lợi cho người dùng hơn. Và cũng không nên quảng cáo sản phẩm phần cứng rùm beng làm gì, nên chú trọng quảng cáo trọn gói giải pháp sẽ thích hợp hơn cho người dùng bình dân (lại đỡ bị chửi treo đầu dê bán thịt chó). Một ví dụ là cái điện thoại Qwerty của Viettel mới giới thiệu ấy. Có thấy ai chửi nó đâu.
Cái này phải đợi đại diện truyền thông FPT vô đây lập nick để nhận 😆. Trên sohoa (thuộc FPT) cũng gọi là điện thoại bắt chước smartphone rồi.
Thử xem Q-Mobile và F-Mobile thành công như thế nào với các điện thoại không nguồn gốc nhãn mác khác?
Cái F-store gì đó đâu phải chỉ để ngắm ^^
Sản phẩm bình dân mà không quảng cáo thì khác nào tự giết chết mình. Thương hiệu mà họ đang xây dựng là F-life và F-store. Cũng rất tốn chi phí chứ.

Để mình chôm của thằng bạn nhắn tin vài ngày rồi thử trả lời bác. Nhưng tốt nhất cứ ra F-Shop mà xài thử, ở siêu thị cũng thường có điện thoại trưng bày dùng thử. Nhưng dạng bàn phím thường mới sợ nó delay vì thực hiện xong chữ nếu muốn gõ tiếp chữ ở số đó phải đợi. Nhưng mấy cái điện thoại Nokia, samsung rẻ tiền mình cũng khắc phục được bằng cách dùng các phím di chuyển để tăng tốc độ. Nếu là qwerty thì đừng sợ vấn đề đó. Cứ nhấn theo cảm tính là được thôi (trên máy vi tính nhiều lúc làm gì liên quan đến ổ cứng gõ cũng chậm kinh khủng ấy)
thank bác trước ^^..................
zero1
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chào các bác,

Khi FPT giới thiệu em F99 được quảng cáo ban đầu là smartphone, cộng với màn đập hộp giới thiệu của bác Cu Hiệp nhà mình qua bài viết FPT công bố điện thoại thông minh F99 giá 1,89t, Tinhte trên tay F99 (sau khoảng 2 hay 3 tuần gì đó) em đã sắm lấy một em dùng thử.

Chỉ sau ngày mua được 3 ngày, sau khi khám phá hết các tính năng của F99 thì em chán chán. Em đóng thùng từ đó đến hôm nay bởi vì nó không được thông minh cho lắm so với dòng blackberry quen dùng.

Đối với dòng điện thoại này, em nghĩ với giá tiền như vậy là chấp nhận được, dùng hai sim hai sóng online khá tiện, hỗ trợ lướt web tiếng Việt đấy ạ... Em bán nó bởi vì em trung thành với người bạn thân 8700g của em.

Lúc em mua em này tại TopCarre Cầu Giấy, giá lúc đó là 1.89 triệu hay 1.98 triệu gì đó (quả thực em không nhớ) các bác có thể tham khảo giá và tính năng của em nó tại đây này http://topcare.vn/product/bde5b6b7-498e-48a2-b2cc-72d6ba7419a2/DTDD_Fmobile_F99_Black_-_Den.aspx ạ.

Giờ em bán em F99 này với giá 1.7 triệu VND (vì em dùng có có 2.5 ngày thoai) với nguyên hộp, đầy đủ phụ kiện đi kèm và thẻ 1 năm bảo hành chính hãng của FPT. Em hứa sẽ giảm thêm 100K nữa (tức là 1.6 triệu) cho các bác là thành viên của tinh tế mua em này :spin: + thêm một chầu cafe nữa .;).

Các bác vui lòng xem hàng vào cafe trưa hoặc cafe sau 17h30 nhé.
Hí hí giá sàn đồ mới có 1.63 thôi bạn ơi 😁.
zero1
ĐẠI BÀNG
14 năm
zero1
ĐẠI BÀNG
14 năm
heniken111
ĐẠI BÀNG
14 năm
không có hẹ điều hành sao gọi là Smartphone nhỉ
trông giống blod 9k thế,nhìn từ xa chắc ko nhận ra nữa
nản mấy ôg Việt Nam này quá,điện thoại mang thương hiệu Việt là thế sao.bắt chước từ đầu đến cuối.vai~
Các ông đã có làm cho FPT ko mà nói như kiểu hiểu họ từ chân tơ kẽ tóc không bằng !

bây giờ đi xe buýt thấy ng dùng F-mobile nhiều như Nokia ý @.@
Thì giá thấp mà trông thời trang + model (Qwerty) + tính năng hấp dẫn nên dùng thôi, đã qua rồi cái thời điện thoại bền + dễ sử dụng 😁
Cho em hỏi là con F99 cài đặt ảnh hiển thị người gọi đến nó giới hạn cái file ảnh như thế nào ạ ? em chỉnh nhỏ hết cỡ, giảm dung lượng ảnh còn chừng 20 30kb mà nó vẫn báo file ảnh quá lớn😔:(:( ,mà cái F99 này không lưu gựi tin nhắn mính reply mới ức chế chứ, trừ khi tự soạn tin rồi gửi nó mới có chức tin lưu rồi gửi thôi,cho mình có cách nào để lưu được tin nhắn reply ko ạh ?
lee_xv
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang xài em 8900 nhìn em này muốn té
Mình thấy các bạn so sánh hàng Fmobile ( dòng F99) với BB thì hơi tội cho FPT, dù sao sản phẩm của FPT cũng là hàng phổ thông giá rẻ mà.

Mình muốn nói với những người thích công nghệ:
Khi so sánh 2 chiếc điện thoại với nhau thì điều đầu tiên cần chú ý là phải CÙNG GIÁ TIỀN. Nếu khách quan mà nói, với 1m7~2m1 mà lựa chọn điện thoại của Samsung hay Nokia ( mua mới) thì chẳng có cái nào có công nghệ bằng F99. Nói về độ bền thì có thể bỏ qua vì giờ công nghệ mới ra liên tục, dẫn đến nhu cầu đổi điện thoại của người tiêu dùng tăng nhanh, nếu giờ mua một chiếc xịn thật xịn khoảng 7m~15m thì không nói, chứ khoảng 2m~4m thì 1 năm sau là lạc hậu rồi, vậy nên chẳng có lí do gì mà với hầu bao không rộng lắm lại đi mua một cái bền thay vì cái tiện ích.

Lại nói về hàng nhái.

Mình cũng đồng ý là kiểu dáng của dòng F99 nói chung là rất giống với BB. Nếu nói F99 là hàng nhái cũng không phản bác được. Nhưng dù thế nào đi nữa, đây cũng là chiếc điện thoại do tập đoàn FPT sản xuất.
Có một chú tí hon và một gã khổng lồ. Chú tí hon luôn mặc cảm vì mình quá bé nhỏ, chỉ cao 20cm, trong khi gã khổng lồ lại cao đến 4m. Một hôm, đang đi trong rừng tìm thức ăn thì gã khổng lồ thấy chú đang ngước lên một tán cây ở rất cao nhìn một thứ gì đó. Gã bèn hỏi:
" Này! Cậu nhìn gì đấy?"
" Tôi đang nghĩ ước gì tôi có cánh, tôi sẽ bay lên cao tận ngọn kia để hái những quả chín"
Gã khổng lồ nghĩ trong giây lát rồi nói:
" Cậu không cần ước đâu, tôi sẽ giúp cậu, hãy bước lên tay tôi"
Gã xòe bàn tay xù xì màu xanh nõn chuối ra, và rồi đặt chú lên vai gã. Chú thấy mình bỗng trở nên cao lớn hơn rất nhiều, cao không nhờ đôi chân, không phải nhờ đôi cánh, mà chính nhờ những gì không phải là của chú.

F99 chính là chú tí hon và BB là gã khỗng lồ.

Nói về xuất xứ
Một số người, đúng hơn là đa phần người tiêu dùng Việt bị thành kiến với hàng Trung Quốc. Đúng là có nhiều mặt hàng từ TQ trôi nổi ở VN khá nhiều và đều kém chất lượng, thậm chí ảnh hưởng đến tính mạng con người. Ai cũng biết, TQ là "Thượng vàng Hạ cám", điện thoại 100k cũng có, vài chục triệu cũng có. Nếu nói 100% hàng TQ là giở thì những chiếc Nokia, Samsung,.. bạn đang cầm trên tay đều là hàng giở, vì toàn bộ khâu sản xuất của các hãng này sx cho thị trường Việt Nam được đặt tại TQ. Fmobile cũng vậy.
Bác mình bên Mĩ gửi cho mình dàn máy tính để bàn khá tốt cũng sản xuất ở TQ đó thôi. Điều quan trọng là yêu cầu của nhà sản xuất đối với nơi sản xuất như thế nào. Qua Mĩ thì tất nhiên yêu cầu cao nên dù sx ở TQ, sản phẩm vẫn rất tốt. Khinh thường hàng TQ là không nên vì TQ cũng đã phóng thành công tàu vũ trụ từ lâu rồi.
Samsung và Nokia được sx tại TQ với công nghệ tiên tiến của Samsung, Nokia. Fmobile cũng được sản xuất tại TQ nhưng mình tin đó là sản phẩm TQ sản xuất cho FPT, đã được đảm bảo về chất lượng sản phẩm và được kiểm định, không như các hãng trôi nổi trên thị trường.

Dù chiếc F99 này có như thế nào đi nữa, mình chắc chắn nó phù hợp với giá thành. Những ai xài BB mà chê F99 hãy bỏ ra 1s để nhớ rằng: F99 chỉ có giá trên dười 1m8.
Mình thích sẩn phẩm này, và mình rất tin tưởng vì đó là sp của VN.
( Mình không phải là nhân viên quảng cáo)
minhlp
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cám ơn bác. Nhưng em xin đưa ra một số ý kiến:
- Đây không phải là điện thoại do FPT sản xuất or đặt hàng sản xuất từ Trung Quốc mà là mua điện thoại Trung Quốc về dán mác FPT. (bác nào hay lên lạng sơn sẽ thấy điện thoại trung quốc mẫu bắt chước đủ loại lúc nào cũng sẵn)
- Bây giờ F99 đã khác biệt, thiết kế lại mới hoàn toàn nên ý kiến của em vừa nói là về cái F99 cũ, bản sao dởm của cái BB8900.
Khi nào bạn trực tiếp là người dán cái mác đấy thì hãy kết luận.
F99 mới bạn nói đến chắc là F99 3G
humadat3
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn không phải nhân viên quảng cáo nhưng bạn chả bít gì hết.đây ko phải hàng vn,nokia samsung... bạn nói là hãng sx của nokia samsung... đặt tại TQ,các loại dt Qmobile,mobell.. (F99 này nữa) la hàng nhái.FPT đặt hàng phầnn cứng của TQ,in logo,gia công phần mềm rồi bô bô nói là hang vn
Bạn không hiều à? Mình nói như vậy ý là tất cả phần cứng FPT sx tại TQ nhưng theo công nghệ tốt. Không nên xem thường TQ
Mấy bác tranh cãi nhiều quá !
Em thì chẳng bênh ai ! Nhưng em đang định mua con F99 3G này vì đơn giản là em muốn dùng 3 số /2 máy. Cũng muốn mua con nhiều tiền nhưng tiền nhiều cũng không có máy đáp ứng được nhu cầu dùng 2 sim/1 máy.
FPT nên bỏ ngay cái 2 sim , 2 sóng giùm nhé . Đừng có mà đú làm gì , ai xài 2 số làm cái quái gì chứ . 2 số thế có nghe được cuộc gọi cùng lúc được không .
Còn nữa bỏ ngay cái vụ hợp tác với bọn tàu khựa giùm . Không người dân Vn nào thấy một sản phẩm Việt mà do tàu làm hết từ A đến Z hết , hay coi bộ phim đường đến thành thăng long mà làm gương nhé FPT .
Cũng là một công ty lớn , cũng có tiếng tăm nhưng sao lại không thể thiết kế được một kiểu dáng cho riêng mình , Tài năng Việt cũng đâu có thiếu , mà mình cũng biết rằng FPT có cả một trường đào tạo chất lượng cho các chuyên gia của mình cơ mà , sao lại phí tiền của của chính mình mà đến những lúc này thì họ lại đi copy sản phẩm của hảng khác là sao.
mình không biết HDH là cái quái gì , nhưng sao nó mình lại thấy nó cũng giống giống mấy cái nokia thường thường mình dùng đến thế . Các chuyên gia phần mềm của các bạn đâu . không nghĩ được cái gì hay hơn sao. Hay định đi theo con đường mà Rim os đã làm , nếu có ý định đi theo con đường này thì hãy dừng ngay lại đi còn kịp .
Điện thoại giờ HDH androi hay WP7 đang là xu thế mà không làm con smart phone chạy HĐH này mà lại chơi con chạy java kêu là smart phone
Hãy nhớ chúng tao ghét các sản phẩm làm ra từ bọn Tàu Khựa . Hãy chấm dứt ngay còn kịp , còn dính đến tàu thì người Việt sẻ tẩy chay hàng này hết thôi . Đừng có đem giá rẻ ra mà tự an ủi cho mình , người tiêu dùng giờ đều là Tinh Tế cả .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019