Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Fujifilm công bố kế hoạch phát triển ống kính mới cho X-Pro1

sonlazio
26/6/2012 2:5Phản hồi: 45
Fujifilm công bố kế hoạch phát triển ống kính mới cho X-Pro1
Giữ đúng lời hứa, hôm nay Fujifilm vừa công bố kế hoạch phát triển loạt ống kính mới cho chiếc máy ảnh X-Pro1 sử dụng ngàm XF của họ. Loạt ống kính mới của Fujifilm sẽ gồm các ống 14 f2.8, 18-55 f2.8-4, 56 f1.4, 27 f2.8 pancake, 23 f1.4, 55-200 f3.5-4.8 và cuối cùng là 10-24 f4. Tuy nhiên, tất cả những ống sẽ không ra cùng một lúc mà có mặt từ nay cho đến giữa năm sau. Với loạt ống này thì dải tiêu cự của Fujifilm đã gần như được phủ đầy, ta có góc nhìn tương tương 15-36mm trên film 35mm, 21mm, 27mm, 35mm, 50mm, 85mm và 2 ống zoom 27-84mm cùng 83-300mm.

Như vậy, chúng ta có thể thấy rõ những cam kết của Fujifilm thông qua kế hoạch phát triển ống kính mà họ công bố, hãng điện tử Nhật Bản sẽ tập trung hơn cho ống kính hơn là xu hướng chạy đua thân máy trong thời gian gần đây của các nhà sản xuất máy ảnh. Có lẽ Fujifilm sẽ chỉ giới thiệu thêm 1 thân máy rút gọn của X-Pro1 như những tin đồn trước đó trong thời gian tới nằm giúp nhiều người tiếp cận hơn với những sản phẩm của hãng.

Nhìn vào cách mà Fujifilm chọn tiêu cự, có lẽ họ đang muốn đẩy mạnh cảm biến APS-C và ước mơ một chiếc máy ảnh FullFrame kiểu Leica M9 ngày càng xa vời.

Danh sách các ống kính sẽ được bán:
Nguồn: Fujifilm
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quy ra 35mm thì ta có 15-36 f/4, 21 f/2.8, 28 f/2, 35 f/1.4, 50 f/1.4, 85 f/1.4
........ Fuji, quá trời ống xịn để xài, 5 ống trong năm nay và 5 ống trong năm sau dù mới chỉ được giới thiệu tháng 1/2012.
So ra thì m43 có 14-28 f4, fisheye 16 f/3.5, 24 f/2, 40 f/1.7, 50 f/1.4, 90 f/1.8, 90 f/2.8, 150 f/1.8.
Sony thì chỉ có CZ 35 f/1.8 và 75 f1.8 là ngon ah😔
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
Tại VN thì fujifilm sẽ ko có nhiều cơ hội khi dân ta chỉ chơi Canon hoặc nikon mà thôi. Dưng nếu giá cả hợp lý thì sẽ ko ít người sẽ "thử".
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
@sonlazio nhất trí, dưng bây giờ có lẽ cũng phải sắm thêm 1 chiếc PnS, khi mà DSLR trở lên quá nặng cho mỗi lần cờ hụp 😃
@tommykp Mấy cái bác Sơn nói với bác cũng chẳng có cái nào là PnS cả ^^
@danielthuy Hi, nhất trí vs bác, chắc bác ý chưa nắm đk định nghĩa về Pns, Dsrl , Mirrorless ý mà

Sent from my SGH-I897 using Tinhte.vn
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
@danielthuy sory để mọi người hiểu nhầm, ý mình là sau vài năm chơi DSLR, chăm nó hơn cả chăm con nên giờ có xu hướng quay về pns, gọn nhẹ mà bảo quản dễ dàng trong khi mấy e DSLR kia thì mỗi lần mang đi đâu phải balo lỉnh kỉnh, nặng kinh.

hehe, đúng là mấy máy Sơn đề cập thì mình cũng chỉ mới được đọc review của Sơn thôi, dưng chưa có cơ hội test.
đây có thể là một hướng đi mới khi Fujifilm không thể cạnh tranh 2 ông lớn Canon, Nikkon trong mảng DSLR
mình thíc màu ảnh fuji
kang_jin
ĐẠI BÀNG
12 năm
không thích fujifilm lắm, mình chỉ ưa canon
Rất mê nhưng không đủ tiền để theo...ngắm
Sau dòng m4/3 với hơn 4 năm phát triển và có hơn 40 ống kính hiện tại, Fuji có lẽ là hãng có nhiều ống kính thứ 2 cho người tiêu dùng. Có lẽ trong tương lại kg xa, các dòng máy này sẽ trở nên phổ biến hơn.

Sony ơi, làm ơn ra nhiều ống kính cho NEX đi. thay vì 1 năm thay vài cái body 😔
iljimae
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ôi kết thiết kế của mấy em Fujifilm thế, cơ mà tiền đâu mà mua!
hiepsidau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Fujifilm với Sony biết nắm bắt thị trường ghê!
Sonlazio đúng là con cháu nhà Admin của box. Am tường và có kinh nghiệm. 😃 Thanks
Tôi đã được cầm dùng thử X1 Pro, rất mơ ước cái máy này nhưng sau khi dùng thử thì thất vọng, chỉ bởi một điều tốc độ lấy nét quá ẹ. Nếu cần nắm bắt khoảnh khắc thì chắc chắn bị lỡ
@a_rockyheart k biết bạn có đọc kĩ và tìm hiểu kĩ về x pro 1 ko, nó ko dùng để chụp thể thao hay chụp động vật hoang dã. Đừng phát ngôn những câu thế này, kẻo ngta cười cho. Bạn mới cầm dc bao nhiều phút để phát ngôn dc câu này. Chứ tôi thì ko cần cầm cũng biết máy sẽ lấy nét chậm. Mà tôi lại có kinh nghiệm hơn bạn là sở hữu cả x100 lẫn x pro 1. Nếu như đã từng chụp máy ảnh dslr thì phải biết Fuji từ dòng S pro đều lấy nét chậm hơn các hãng khác sẵn rồi.
@wink Tôi đâu có nói x1 Pro dùng để chụp thể thao hay động vật hoang dã đâu? Chắc bạn chưa bao giờ chụp đời thường thì phải, chỉ một tích tắc khoảnh khắc đã xảy ra và kết thúc, với trường hợp này, tôi đã bỏ lỡ tương đối nhiều khi dùng với X1 pro. X100 tôi cũng đã cầm qua, và cũng ở trong tình trạng tương tự.
@a_rockyheart Đồng quan điểm. Chả cần đâu xa, chụp con nít chơi thôi cũng mệt rồi.
@a_rockyheart giời ạ, cái tên còn ko nói chính xác. X pro 1. Bạn ko chụp dc vì đơn giản bạn ko mua máy mà chỉ đi mượn. Tranh cãi làm j khi mà tôi vẫn có thể chụp đời thường dc với cả x100 và x pro 1. Chỉ cần up firmware lên hiện hành là x100 đã có khả năng lấy nét tốt hơn hẳn phiên bản 1.0. X pro 1 cũng có Firm 1.1.

Bạn chỉ ko nghịch nhiều x100 với x pro 1 nên ko ko làm chủ dc thiết bị. K nên vừa dùng qua đã nói. Còn tôi đồng ý rằng nếu tôi dùng lần đầu, hay lướt qua, kết luận sẽ như bạn thôi. Chẳng có j mâu thuẫn giữa tôi và bạn cả. Khi nào bạn sẵn sàng mua và chấp nhận nó thì bạn sẽ dùng dc nó. Tôi cũng có lần ko dùng dc 5D2 và chê nó "kém" đấy hahaha, chỉ vì lúc đó máy ko phải của tôi và tôi cũng chưa làm chủ dc máy

đây là 2 cách chụp đời thường mà tôi dùng:
c1: học trên mạng các bác đều nó là chon trước Vùng lấy nét tức là giảm bớt khẩu đi để nét dc nhiều.
c2: nếu chụp Đời thường thì chọn Drive -> chọn low speed thôi 3fps là đủ. Với cách này, chụp sẽ dc nhiều tấm, sẽ có 1 tấm ưng ý khi xem lại. C2 này cần có thẻ nhớ thật ngon UHS 1 45mb/s trở lê để tránh bị lag khi ghi ảnh vào thẻ.
autocu
ĐẠI BÀNG
12 năm
I Like Fujifilm
Vì đang xài Fuji ,rất thick màu của nó ước mơ được cầm X1 pro
Không biết thì im bà nó đi, bô bô cái mồm cho người ta thấy cái ngu
^^! mấy cái ống kính của fuji đắt quá mỗi ống đến 500$, mười ống sắp ra thì giá sẽ là bao nhiêu @@
đã có body + 35 f1.4, thôi tiết kiệm tiền mua 56 f1.4 với 14f2.8 nữa là chuẩn. 😁 khỏi phai lên 60 f/2.4 làm j
travelmate
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em có chút thắc mắc là tại sao Nex, M4/3 và Fuji X1 lại không phải là DSLR? Mirror less hay cái quái quỉ gì đi nữa nếu mà vẫn dùng một ống kính tháo lắp được, nhận thông tin hình hình từ ống kính đó, phản chiếu qua gương lật hay là một tấm màn điện tử đến mắt người chụp thì vẫn là D-SLR
@travelmate Bên trong của body DSLR dùng 1 hệ thống gương phản chiếu ảnh đưa ảnh đến view finder, còn Mirrorless thì đưa ảnh trực tiếp không qua hệ thống gương đó.
Cái phần quan trọng không phải là có dùng lens hay không mà là cái body, đang nói về body nhé. Xem hình dưới chắc bạn sẽ hiểu hơn.

travelmate
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái sensor kia vẫn là thứ gián tiếp để truyền thông tin đến mắt người, cũng có thể nói là hình ảnh " được phản xạ" qua sensor đến mắt người.
Người ta vẫn nói các máy Nex, OM-D,... là DSLR - type Mirror less chứ không ai nói các máy Mirror less không phải là DSLR !
Mình xem người ta test video của fujifilm HS30 tren yuotube thì thấy màu sắc không đẹp.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
chưa có cơ hội để được trải nghiệm em nó, hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019