Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

FZ150i, cảm nhận về... "Tia chớp" của Yamaha! _ [F5]

ndkhoivtv
3/4/2014 16:1Phản hồi: 3.846
3.846 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn giúp mình với ! Xe mình lúc đầu tới giờ đã chạy 2500 km . Hôm nay nghe âm thanh lạ ở bô xe . Nhìn xuống thấy một lổ nhỏ dưới thân bô . Khi nổ máy có hơi thoát ra nữa . Các bạn cho mình hỏi đó là thiết kế giúp nhỏ nước đọng trong bô ra ngoài hay là bô mình bị lỗi vậy !
Ảnh lổ nhỏ đó đây image.jpg image.jpg
Nhìn thì có vẻ không phải Ya làm để thoát nước đâu. Nếu họ làm thì đã khoan lỗ tròn trịa cho đẹp và tinh tế, ai lại như kiểu "han gỉ" thế kia.
Không phải han gỉ xe mình dơ ! Mình thấy nước nhỏ ra ngay lổ ấy ! Kỳ lạ ! Nhờ các bạn xem xe của mình có bị trường hợp đó không !
PQK2412
TÍCH CỰC
10 năm
@Nguyenduythuanfz150i lỗ thoát nước pô đó bác,EX cũng có,hoàn toàn bt^^
@PQK2412 Thank PQK2412 .
SPORTMP
TÍCH CỰC
10 năm
136km/h xe ngon a
@SPORTMP Bác test à? 🆒
@ndkhoivtv Ngoài lề tý, bác đang đi Lead cho em hỏi là mua xe cho gấu thì nên chiến con Lead 125 mới không? Bx em cao khoảng 1m57.
@tranduyquang Quá ổn bác ạ. Lead 125 chạy được đó, rất tiện dụng mà lại đẹp hơn hẳn Lead 110 đời cũ! Max speed cũng kha khá nhé! ... 😁
@tranduyquang Nữ ngoài Lead ra chả thấy tay ga nào tiện hơn dc nữa 😃
Xe nào cũng "bị" như thế cả. Vậy yên tâm đi nhé, không phải lỗi đâu! ;)
SPORTMP
TÍCH CỰC
10 năm
Đâu có . khen xe bác nào o post trên test len 136km/h đó
@htc1982 Hiện ở trong Nam (đường đẹp) đã có trường hợp test lên đến 136 km/h (theo đồng hồ xe)... Mà bác có FZ150i thì cũng tự test được mà! ;)
@ndkhoivtv Lên trên 120km/h thi phải có gan lớn. Nhất là đường ở vn. Bác Kcó dám chạy đâu mà hỏi. Còn cha mẹ gìa với con nhỏ phải lo nữa.
@khoa tn ... 😁
@ndkhoivtv E năm nay mới co 33t bác gọi e là e cho hài hòa dễ xưng hô bác ạ.nói thật e cũng có thủ hôm sang Ninh hiệp, chạy cao tốc thanh trì qua cầu phì Đổng, vít lên 110 là mờ hết cả mắt rồi, vả lại dg khá đông nên e ko dám. Vì tò mò khả năng của e nó nên e mới hỏi bác vậy.

Sent from my HTCSensation using Tinhte.vn mobile app
minhtonny
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy bác cho em hỏi! côn tay xe mình ngắn quá nên khó canh, đem ra yamaha nhờ chỉnh dài ra khoảng 1/3 đến 1/2 như mấy bác chỉ dẫn thì ktv trả lời nếu chỉnh dài quá cắt côn không hết sẽ mòn lá côn gì đó! Theo mấy bác thì sao cho dễ chạy, dễ kiểm soát côn?
Cám ơn các bác!
minhtonny
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ndkhoivtv Vì em cũng mới chạy xe côn lần đầu nên còn hạn hẹp, bác thông cảm cho! xin rút kinh nghiệm!
@minhtonny Có gì đâu! Do chưa hiểu ý bác hỏi thôi. Mà về vụ chỉnh độ rơ tay côn này hình như tớ cũng đã nói qua ở ngay đầu thớt. Cái này nếu bác có thể tự chỉnh được là ngon nhất! ;)

P/s: Có gì không hiểu hoặc chưa nắm rõ bác cứ comment tại đây. Tớ sẽ tư vấn nhiệt tình (khi online) hay các anh em khác cũng có thể giúp được bác. Thân. 😃
@minhtonny Bác Khôi thấy tư vấn nhiệt tình mà 😁:D chẳng qua là do cách bác trình bày khó hiểu thoai :D:D
Malone
TÍCH CỰC
10 năm
-hình như tay côn căng độ rơ ít phải buông côn nhiều mới đi đc như vậy khỏi sợ tình trạng cắt côn ko hết
-còn chỉnh độ rơ nhiều buông nhẹ là đi có khi cắt côn ko hết vô số kêu cái rụp đi lâu ngày mang họa
@Malone - Trường hợp 1, nếu độ rơ tay côn ít (hoặc không có) thì khi thao tác sẽ mau mỏi mà cũng rất có thể khi nhả hết tay côn nhưng lá côn vẫn chưa bám hết làm xe ì, nhanh mòn lá côn.

- Trường hợp 2, nếu chỉnh độ rơ tay côn nhiều thì khi bóp tay côn sẽ rất nhẹ, thoải mái nhưng rất dễ có khả năng dù đã bóp hết tay côn nhưng lá côn không tách rời hẳn (ngắt ly hợp) dẫn đến tình trạng thường xuyên chuyển số "sống" không có lợi cho toàn bộ cụm đĩa côn và lá côn.

Chính vì vậy nên mới cần phải có tí hiểu biết về kỹ thuật cơ khí để tự làm cho chắc hoặc giám sát thợ làm cho cẩn thận! ;)
Vừa lắp đc em này
baduy2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lê xuân hỷ linh Cái này là gì vậy bác ?
@baduy2004 Koso đo điện bình
baduy2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lê xuân hỷ linh Hết bao nhiêu vậy bác ? bác lắp ở đâu cho mình địa chỉ luôn nha, mình ở HCM, mà cái này chỉ đo điện áp 12V cho bình thôi hả ? còn đo cái gì khác nữa ko ?
@lê xuân hỷ linh Cái này bao tiền và có dễ bị vặt không bác? ;)
Em thì ngán lắm rồi, xe fi thì đừng gắn đồ điện lung tung, không khéo chết ecu thì toi
baduy2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@knight1982 éc, sao ghê quá vậy ?
@baduy2004 Khi thiết kế, nhà SX đã tính toán kĩ về điện áp cho từng thiết bị, trong đó có cả hệ thống fi, nguồn ổn định, điện áp đúng thì ko sao, chứ nếu thiếu thì dễ die... Trong sách hướng dẫn cũng nói ko nên chế cháo gắn thêm bất cứ gì liên quan đến điện đóm.

Ps: em bị 1 lần rùi pác ạ, mua bộ smartkey loại tốt (gosu 5000 của MinhT), gắn xong, chạy vài bữa xe có dấu hiệu giật cà giật, không đều máy, sợ quá tháo ngay, xe bình thường trở lại. May mà tháo kịp thời chứ ko để ý, chạy 1 tg chắc die ecu rùi pác ạ
@knight1982 Bác gắn vào Fz150i ah 😃
@otoxemayxedapxichlotauhoa That right!!😔
Diễn dàn càng ngày thưa dần. Chắc ai nấy điều bằng lòng với xế yêu của mình. Không có gì phải phàn nàn. Mà bác nào định mạo hiểm bóc đầu hay bóc đích xe. Coi chừng cái cảm biến nghiêng của xe nha.
@khoa tn bốc đầu là tắt máy ah bác 😔
Hôm qua mở khóa điện, lùi xe ra đường bị đổ xe, lúc dựng dậy thấy đèn động cơ cứ nhấp nháy. Tắt khóa điện đi, bật lại thì hết. Chắc là có cảm biến độ nghiêng của xe, và khi xe đổ thì sẽ tự động tắt máy nếu máy đang hoạt động.
@thuylexuan2002 nếu đc vậy thì cũng đỡ lo mấy lúc chẳng may té :p:p
Hôm qua e vừa làm cung nhỏ 2 ngày cuối tuần: HN - bản lác - pù luông - sầm sơn - ninh bình - HN, tổng quãng đường e đo là 550km. Khi đi e đổ đầy bình và về đến HN vẫn chưa hết xăng, đổ đầy luk đấy có 280k xăng A95, tính ra là 11.02 lít. Vạch F nhấp nháy từ đoạn e qua Ninh Bình 1 luk, máy đo từ luk nháy F đến khi về HN là 75km(vẫn chưa hết sạch xăng). Xe e vẫn chưa hết rodage, tính ra 550km hết 11.02lit => 50km/lít, xe chưa hết rodage nên e chỉ chạy tầm 60-70km/h. Các bác vừa rồi đi Mù CC và Sapa về thì xăng cộ như nào? Có giống e ko?
@alexhung129 Vừa may... xe chớm cạn bình sau chuyến phượt hôm qua. Tối nay, sau khi đổ xăng, tớ sẽ có report tại đây nhé! ;)
@alexhung129 Vừa đổ xăng... Giờ đại khái thế này: quãng đường 698 km (lên dốc, xuống đèo, liên tục cua gắt, chạy 2, lúc cao điểm hiếm khi lên được số 4 trong khoảng 250 km...) tiêu thụ hết 14,76 L. Như vậy, tính ra là: 100 km/2,12 L hoặc 47,28 km/1 L nhé! ;)
@ndkhoivtv Hơn 47km/lit chạy bình thường là mình biết đầu tháng 4 lận kìa! Thế mà bây h anh em mới rút ra thì trễ quá, thậm chí bác Khôi còn bảo 43km/lit cơ đấy!
@thanhlangdai Bác chưa xem kỹ bảng Excel của tớ rồi! ;)
xchemical
ĐẠI BÀNG
10 năm
hic nhìn mí bác test xăng mà thèm, sao xe vừa khỏe lại vẫn tk xăng thế nhỉ, đám CBR150, R15 cũng FI, cùng cc mà có được xăng cộ vậy đâu.
@xchemical 2 con bác nói đều trên 40km/ hết nhé!! riêng con CBR thì đừng nẹt,bốc đầu bốc đít!!! cứ chạy bình thường thì chẳng bao giờ dưới 40km/l
@xchemical Bác nói thế làm e quả là sáng suốt khi chọn mua ẻm FZi này 😁
Nhưng ko biết là qua giai đoạn rodage có tiết kiệm xăng nữa ko nhỉ?
@alexhung129 Sau rodage cỡ khoảng 150.000 km thì máy sẽ có hiện tượng ăn xăng bác ạ. Tớ đảm bảo... không dưới 2,5 L/100 km nhé! ;)
@ndkhoivtv Như bác nói thì sau rodage 1 lít đi max được 40km thôi à? Sao nhiều bác đi 1 lít được nhiều hơn 40km nhỉ?
@ndkhoivtv 😆 thế thì còn j bằng, 15 vạn chắc e fai đi ~15 năm ms hết
47km/l là còn thấp đó, em ở saigon đi hơn 50km/l là chuyện bt (có lần đo dc 54km/l nhé các pác chạy đều ga, ko kéo nạp tốc độ ~ 60km/h), xài bình motul 300v, thay nước mát motul lun, lọc thép flo(nhớt lên nhanh, mát máy hơn), bugi iridium ngk, bô móc chừa 2 vách nghe cực ấm, vòi đít pô cắt cụt lun, không đụng chạm cổ pô (máy cực mát nhé)
baduy2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k Bởi vậy mới nói ở việt nam nhiều người giàu lắm cơ.
Ôi, ước mơ Z1000.
@knight1982 Đúng là nhiều chỗ bán nhung ko có thay luôn,nên mình muốn hỏi chỗ bán và thay cho mình luôn đó bạn.
@dotranhoangtuan Bạn phải tự thay, ko có cửa hàng nào thay đâu bạn, vả lại tự mình thay thì sẽ làm kỹ hơn người khác làm, vì nếu làm ko kỹ sẽ tạo kết tủa hại máy.

Xe của mình tự thay, làm rất kỹ, súc lọc bằng nước suối nhiều lần. Nếu bạn cần thì liên lạc với mình, mình hướng dẫn chi tiết cho
@uyenus2003 Liên lạc với bác bằng cách nào?
Đi FZ150i mà chỉ dám đi dưới 60 km/h thì mua wave mà đi cho rồi! FZ150i đi 40-48km/h chắc đi số 4, mà đi số 4 đó không thể nào 54km/lít ===> Suy ra ....
@thanhlangdai Trẻ con quá, nhìn sao 40-80 ra 40-48.
Pô zin móc rất tiếc, nên tui khuyên ae đừng cắt, vì có bác đã lỡ chế mà bây h đã ko về hiện trạng được nên lên mạng hỏi mua pô zin fz kia kìa, giữ lại pô zin để sau này xe còn giá... lrrn bánh bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt khi thắng gấp!

Gửi từ GALAXY SII vip 1 thời, h là cùi mía, chạy đéo lại công nghệ nên không lên đời!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019