[GALAXY S I897] Hướng dẫn Up rom ICS Cream

buzichitno
13/4/2012 11:24Phản hồi: 44
Sau sự thành công của CM7 thì giờ ICS Cream đang được anh em háo hức.
Sau đây em xin hướng dẫn các bước để up lên ICS Cream an toàn nhé
Bước 1 : Download bộ soft phục vụ cho quá trình up rom

A.Driver : ( Link driver trích dẫn bên bài của anh bshuy , chân thành cảm ơn anh )

1.Windows 32 bit
2.Windows 64 bit

B.Odin v1.7 :

Odin v1.7

C.Stock rom :

JF6_secure.tar.part1.rar
JF6_secure.tar.part2.rar

Sau khi tải về xả nén lại thành file : JF6_secure.tar.md5

D.OneClicki897UCKF1-bootloaders

OneClicki897UCKF1-bootloaders

E.TalonDEV-0.1.2

Quảng cáo

TalonDEV-0.1.2

F.Bộ rom ICS CReam

ICS_4.0.3_MR1-RC4.2_Captivate
gappsv7.1
gapps_fixer

Lưu ý : khi tiến hành up , anh em nên sạc đầy pin nhé , để tránh lỗi xảy ra khi pin còn quá ít

Bước 2 : quay về Stock rom

Quảng cáo

1.Chạy driver : chạy driver tương thích với hệ điều hành của bạn ( Link ở trên nhé )

2.Tiến hành quay về Stock Rom

+ Tắt máy , tháo sim tháo thẻ nhớ .
+ Chạy Odin v1.7
+ Chuyển máy về chế độ Download Mode : nhấn giữ Volume UP + DOWN + Cắm cáp cho tới khi máy hiện lên chế độ Download Mode và Odin nhận cổng COM MÀU VÀNG
+ Các mục của Odin để nguyên : Auto Reboot , Reset time
+ Ở mục PDA : chọn JF6_secure.tar.md5
+ Bấm Start : và ngồi chờ cho đến khi Odin báo RESET - PASS màu xanh

Máy sẽ tự động Reboot và khởi động Stock Rom 2.1

Chúc mừng bạn đã quay về Stock Rom an toàn

3.Nạp Bootloader AT&T GINGERBREAD :

+ 1 .Rút cáp , tắt máy
+ 2 .Mở OneClicki897UCKF1-bootloaders
Chuyển máy về Download Mode (Volume Up + Down + Cắm cáp )
Đợi OneClicki897UCKF1-bootloaders nhận cổng COM MÀU VÀNG
+ 3.Bấm Start và đợi báo PASS là xong.
Máy sẽ tự động reboot và chạy lại về Stock Rom 2.1
Sau khi máy khởi động xong .
Kết nối I897 với PC qua chế độ USB .
Chép các file này vào bộ nhớ trong của I897.
ICS_4.0.3_MR1-RC4.2_Captivate
gappsv7.1
gapps_fixer

Có thể tạo thư mục chứa 3 file trên
4. Nạp TalonDEV-0.1.2 để có chế độ Recovery
Sau khi làm bước 3 ở trên hoàn thành
Rút cáp , tắt máy

Mở Odin v1.7
Chuyển I897 về chế độ Download Mode ( Volume UP + DOWN + cắm cáp )
Odin sẽ nhận I897 Cổng COM MÀU VÀNG
Ở mục PDA chọn TalonDEV-0.1.2
Bỏ chọn mục Auto Reset
Bấm Start và chờ Odin báo PASS.

Chúc mừng bạn đã mồi thành công TalonDEV (kernel) cho em I897

5. Bước quan trọng là đây : nạp ICS CReam

Sau khi hoàn thành bước 4 , máy vẫn ở chế độ Download Mode .

Bây giờ bạn chuyển máy về chế độ Recovery Mode

Nhấn giữ Volume UP + DOWN + POWER cho đến khi máy tắt và khởi động lên màn hình trắng ATT thì thả các nút ra .

Máy sẽ chuyển vào chế độ Recovery Mode.

Tiến hành : Wipe Data , Wipe Cache
Sau đó vào Advanced => Wipe Voltage Settings; Wipe Davik Cache; Wipe Battery Cache

Bắt đầu Flash Rom :

Bước này sẽ giúp bạn có CWM 5

chọn install zip from sdcard => choose zip from sdcard => Chọn ICS_4.0.3_MR1-RC4.2_Captivate
I897 sẽ chạy và tự chuyển về Recovery , lúc này Recovery của bạn đã từ v3 lên v5

Bạn chọn lại install zip from sdcard => choose zip from sdcard => Chọn ICS_4.0.3_MR1-RC4.2_Captivate

Lúc này I897 sẽ flash rom vào máy

Sau khi hoàn thành bước trên , bạn tiến thành flash thêm 2 file gappsv7.1 , gapps_fixer

Sau đó +++ Go Back ++++ , về menu chính , và chọn Reboot system now

Máy sẽ khởi động lại , và giờ bạn tận hưởng thành quả bản ICS Cream trên em I897 thôi.

Chúc anh em thành công với hướng dẫn ở trên , trong bài viết còn nhiều thiết sót , anh em tiến hành thực hiện , thấy em thiếu sót chỗ nào reply để chỉnh sửa nhé , hôm sau có thời gian , em sẽ up thêm ít hình cho anh em tiện quan sát.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1276216
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hoan hô, nhưng bác có thể dem ra những so sánh giữa các bản rom, kernel , modem ...vd: kernel semaphore vs Glitch hơn kém nhau sao, rom Cm9 vs AOPK vs MIUI khác nhau thế nào, modem nào có khả năng bắt sóng tốt ....
Để mọi người hiểu rõ ràng mà có sự lựa chọn tốt nhất cho mình
Sau khi up wa hết các bản rom đó thì.....Theo mình nghĩ thì CM9 , AOPK, MIUi mỗi rom khác nhau là do mỗi nhóm phát triển riêng lẻ và độc lập vơi nhau.....AOPK, CM9 thì dựa trên nền tảng của ICS mà phát triển còn MUIU thì có vẻ mang phong cáchcủa IOS như mọi người hay thường nói.......Kernel thì mình thấy Glitch tùy biên hơn la semaphore ....có thể ép CPU lên 1500Hz.....nhưng tính ổn định thì minh thấy semaphore.......Do bản thân cũng ko rành lắm nên có gì sai sót mấy bạn góp ý chia sẻ.....bạn nào ko biết úp rom có thể liên lac mình sẽ hướng dẫn trong giơi han mình biết........
em đang tính làm topic hướng dẫn , mà mấy hôm nay bận quá , chưa làm được , anh em chờ tí nhé .
em thấy dù có chuyên qua lại , thì độ ổn định sóng cũng k thay đổi j nhiều . nhưng về độ tương tác và nền thì cm9 vẫn nhỉnh hơn tí
em đã update lại bài viết , anh em xem và góp ý nhé
1276216
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết có phải là bác áp dụng cách cũ(bây giờ chỉ dành cho cap có boot i9k và boot cap 2.1) ko. Tại vì hiện nay thấy up rom cho Cap thì trên xda người ta cũng lưu ý là ko nên về stock JF6 vs up bootloader AT&T vì nếu quá trình ko cẩn thận thì rất dễ brick.
Mà người ta khuyên là nếu đã ở bootloader AT&T Gingerbread thì chỉ cần đưa về stock gingerbread KK4 no bootloader rồi úp kernel mồi - upkernel Glitch (cụ thể là mồi cho ICs CM9, AOPK..) - và cuối cùng là up ICS
@1276216 vâng , em dùng cách cũ cổ điển , đã roots rồi và ok hết bác à . còn cách khác khi có time sẽ nghiên cứu tiếp , vì dạo này khá bận . nên chỉ có thể hướng dẫn đến thế này 😃
với lại em thấy , khó có bị brick , vì luôn có boot mà 😃
nếu có lỗi, cứ đưa về download mode , kệ máy báo j vẫn up lại được
Về chuyện up bootloader AT&T thì e k rõ, nhưng trong topic e search của ics thì thấy họ vẫn khuyên là về stock rom trước , và mồi kernel để có recovery , sau đó up ics để có CWM 5. sau đó flash rom . 😃

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1362092

À, sẵn tiện , anh em nào test được modum nào ngon , share luôn với nhé . 😃
thỉnh thoảng cứ mất sóng , cũng hơi bùn .
1276216
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buzichitno thì về stock nhưng stock ở đây là kk4 chứ ko phải là jF6. còn modem thì cứ thử XXJW4 đang xài thấy có vẻ ổn định
các bác cứu dùm em đang cai cup điện giờ nó đen thui luôn không lên gì hết. có bác nào biết không cứu dùm em với
@along_ok mang qua mình xem cho nhé
conan261190
ĐẠI BÀNG
12 năm
bro huong dan = video clip dc k
Em đã up lên ICS rồi. Bây giờ muốn quay về ROM gốc thì làm thế nào vậy?? Bác chỉ cho em với......
@mediaconso muốn quay về rom gốc thì up lại stockrom thôi
thực hiện đến bước 2 😃
thank@
Bản này có Tiếng Việt không các bác nhỉ 😁
Híc có bác nào giống em không, loa nó kêu được tý rồi im re, tai nghe thì vẫn hoạt động 😔(
bluewinter
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình vừa up rom theo cách của bạn, ko biết ổn định ko nữa, mong sẽ ngon cành đào 😆
có bạn nào ở hn ko..mình qua nhờ úp lên coi
Mr.Khoi
TÍCH CỰC
12 năm
@hugo307 bạn up đc chưa mang qua hacinco mình up dùm
em thì đang ở quảng ngãi rồi

có chứ bác

em không bị bệnh đó , check lại jack phone xem có bị dính ko

đào thì chắc chắn phải ngon rồi ^^! , đào hoa cũng đẹp , mà đào trái thì ngon quá rồi
bluewinter
ĐẠI BÀNG
12 năm
sau 1 đêm dùng thử, mình thấy nó chậm hơn sơ với vẻ 2.3.4 Gin, ko biết bác chủ thớt có vậy ko, hay do mình bị sai cái gì rồi? Bác có biết cách chỉnh để nhanh hơn ko? công trình hqua ngồi mày mòm chẳng lẻ lại trở về như ban đầu 😔
@bluewinter máy mình chạy rất ngọt , hehe
Bài viết rất kỹ đọc nhiều bài thấy bài này dể hình dung nhất
Máy mình đang ở 2.3.4 bạn chỉ mình root máy buộc làm những gì với.
Mr.Khoi
TÍCH CỰC
12 năm
@bambiboy1000 bạn mang qua chỗ mình up dùm
tuanvt04
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang tò mò cái giao diện và tùy biến nó thế nào, có hơn và khác j các bản khác nhỉ, anh em nào up rồi vào share ảnh hoặc video cho xem cái nhỉ !
Mr.Khoi
TÍCH CỰC
12 năm
Bản này dùng giật lắm hiện mình đang sài bản Mui rất mượt mà nếu bản rảnh qua mình up giùm làng sinh viên hacinco mình ở nhà buổi tối thôi 0966036456

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019